1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Sau 2 năm đi làm, các bác có gì?

Chủ đề trong '1981 Gà -Hà Nội' bởi royalgia, 03/03/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. royalgia

royalgia Thành viên mới

Sau 2 năm đi làm, các bác có gì?

Chào các bạn.
    Mạn phép các bạn lập topic này. Tâm tư muốn chia sẻ chính đáng, mong các bạn tham gia.
    Hồi còn đi học , ước mơ nhiều lắm, niềm tin nhiều lắm, say mê nhiều lắm. Mình cũng thuộc dạng biết lắng nghe, nghe nhiều các kinh nghiệm của các bậc đàn anh đi trước. Lần gặp gần nhất là lúc khao bằng tốt nghiệp .Đa phần thấy vỡ mộng. Vì sao? Vì nhiều lý do nhưng cái thần xuyên suốt là : Ở mảnh đất 4000 năm văn vật này chuyên môn chỉ là thứ yếu. A, B, C mới là chủ yếu.
    Mình trộm nghĩ: Mấy lão này chẳng qua kém, mình phải khác. Phải thay đổi cái tiền lệ đó.
    Rồi đến lượt mình. Mình ra trường, may mắn có việc ngay. Vui cũng có vui nhưng lại giật mình : thua 1-0. Nhưng vẫn củng cố lập trường: Phải thay đổi cái tiền lệ đó.
    Công việc cứ cuốn hút, thời gian trôi như ma đuổi.
    Ngoảnh lại giật mình: Thời gian qua ta đã làm được gì? Thực hiện ước mơ đến đâu. Học được những tri thức khoa học gì? Những danh hiệu của ta có đáng không? có thực chất không?
    Quá ít. ..
    Vậy phải được gì chứ? Những 2 năm cơ mà.
    À có được, nhưng....... A, B, C...là chủ yếu.
    Vậy là thua 2-0.
    2 năm, thua 2-0. Mình có cảm giác ngộ ra 1 điều gì đó. Nhưng nghĩ đến đó lại rùng mình. Trận bóng mới bắt đầu. Phút 90 còn lâu lắm. Lại tin tưởng. Phải cố gắng, phải gỡ và nâng tỉ số.
    Gặp lại tiền bối hôm qua, mừng như gặp tri nhân sau chục năm xa cách. Tay bắt mặt mừng. Tổng kết, hắn nói:
    Chú cứ nghĩ đơn giản và làm thôi, đừng kì vọng quá mà sau này khổ. Chú không thay đổi được cái quy luật vận động của xã hội này đâu. Anh bây giờ đánh mất quá nhiều, mà sai lầm lớn nhất là đánh mất mình. Hắn cười chua chát.
    Lần này mình suy nghĩ qua nhiều. Tuy rằng quyết định cuối cùng là vẫn phải gỡ và chiến thắng.
    Nhưng cảm thấy cô đơn quá.Cùng là gà 81, mình muốn học hỏi và tìm hiểu những suy nghĩ của các bạn.
    Cám ơn các bạn nhiều .
    Chúc các bạn vui, khoẻ, có ích.
  2. VLuan

VLuan Thành viên mới

Ý bác là sao...sau 2 năm đi làm mình đã làm được gì ưh.
    Tui sau 2 năm đi làm...giờ lại muốn thất nghiệp!!!!!!!!!
    Rốt cuộc làm được gì đây...sau 2 năm đi làm thuê...
    Mình phải làm cho mình thui...hãy để người khác làm cho mình...còn mình làm cho xã hội, cho sở thích!
  3. giandon06

giandon06 Thành viên mới

Sau 2 năm đi làm tôi cũng muốn thất nghiệp... bệnh lười lại tái phát.
  4. haluu_kts

haluu_kts Thành viên rất tích cực

tôi còn có cái để cố!
  5. nguoiquansat_6314

nguoiquansat_6314 Thành viên mới

Trời ạ, bác ơi
    Bác thế là may đó
    Em nè
    Cũng gà đó
    Nhưng đi làm được 2 năm ngoảnh lại
    Chẳng có được cái gì ngoài vốn giao tiếp hơn một chút
    Nhục lắm
  6. mooncat81

mooncat81 Thành viên mới

Lần đầu tiên vào box này , tớ bon chen vài câu:
    Sau một năm đi làm: mất phương hướng.
    Sau 2 năm đi làm, chuyển công việc 5 lần, đã tìm ra mục đích phấn đấu, thấy con đường thực hiện sao gian nan quá. Tớ đang cố gắng đây
    Tớ rút ra kinh nghiệm bản thân: Đi một ngày đàng học một sàng khôn ( Câu này học các cụ), nếu làm ở đâu bí bách quá chuyển luôn, làm nhiều nơi, gặp nhiều người mình càng có nhiều cơ hội học hỏi, từ đấy mà xác định phương hướng cho mình.
    Cheer,
  7. king of the dark

king of the dark Thành viên mới

Được jì ư? được nhiều chứ! Ghế nhà Trường chỉ cung cấp cho chúng ta vốn kiến thức về 1 lĩnh vực và 1 ngành cụ thể. Còn đi làm ra ngoài đời ta sẽ học được nhiều kiến thức xã hỗi khác.
    Tuổi 81 anh em có tính là:" Cái *** jì cũng muốn làm, làm cái jì cũng muốn chóng xong. Nhưng do bản tính nóng vội thường hay nản chí nên chóng chán, khi không làm được thì vứt mẹ nó đấy chuyển sang làm cái khác". Ra ngoài xã hội đi nhiều vấp nhiều và phải khóc chúng ta sẽ càng tích lũy được nhiều kinh nghiệp và đúc rút được nhiều bài học để rèn lại cái tính ấy ngày 1 truởng thành hơn
  8. link_2me

link_2me Thành viên mới

Bạn hiền này nói nhiều câu bất hủ phết , mấy câu tục vãi cả .....ra .
    Tính thâm niên đi làm mình chắc khoảng 4 năm rồi , khi còn mài đít quần ở trường Đại Học cũng đã đánh đông dẹp bắc nhiều rồi , nhưng đến bây giờ cũng chẳng có gì ..Để mà có được cái gì thì hãy gấp 10 lần cái con số 2 đi , lúc đó may ra còn có tý ty .
    Sống và cống hiến đã , mà cống hiến cho mình nha ,đừng cho thằng nào khác , lúc mới có cái Gì chứ ..hêhhhehhêh
  9. ebunba

ebunba Thành viên mới

Mình thì không đánh đông dẹp bắc, không quá tham vọng như bạn link2me. Có cái gì sau 2 năm đi làm???? Câu trả lời phần lớn trong này là không gì cả. Nhưng cần phải hiểu là không gì cả so với bản thân mà thôi. Với những gì bạn link2me viết thì nếu ở địa vị tôi có khi tôi lại thấy mình có có 1 tí gì đó chăng ( tất nhiên không phải thùng rỗng kêu to ).
    Có đứa bạn học cùng đại học, hôm tết gặp nó, nó cũng nói nó chưa làm được cái gìchỉ có mỗi cái nhà hơn 1 tỉ và 1 công ăn việc làm tính bằng ngàn $ . Hoá ra đối với nó là làm chủ 1 doanh nghiệp mới là làm chút gì cho đời
    hồi đi học mong ra trường chỉ cần đủ ăn,lương vài triệu là được. Giờ sau 2 năm đi làm mới thấy đủ ăn thì là sắp chết, lương như vậy thì chẳng tiết kiệm được xu nào phòng khi có việc cần trang trải. Nhưng vẫn vui vì thấy rằng sau 2 năm vẫn hài lòng vì công việc và thái độ làm việc của mình
  10. ndh12A96_99

ndh12A96_99 Thành viên tích cực

Chính xác tham vọng thì nhiều nhưng hãy tự bằng lòng với j trc mắt đã, hãy tập bò tr khi tập đi ! Nói chung gàn 3 năm thì học được khối kinh nghiệm đối nhân xử thế, tiếp xúc với đủ hạng ng ... Nõi chung cứ từ từ khoai sẽ nhừ ...mình là dân kỹ thuật ko chiến theo kiểu dân kinh tế nên cứ từ từ !