1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Sau đám cưới, cuộc sống của các đôi vợ chồng trẻ thế nào?

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi Shakira85, 08/12/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Shakira85

Shakira85 Thành viên mới

Sau đám cưới, cuộc sống của các đôi vợ chồng trẻ thế nào?

Em thấy mọi người tấp nập chuẩn bị cưới, bàn tán rôm rả về đám cưới mà chưa có cái topic nào về cuộc sống của các đôi vợ chồng mới cưới. Nên em lập cái này hi vọng mọi người vào đây chia sẻ.

Em cưới được hơn một tháng. Mới về ở với nhau cũng có nhiều niềm vui và nhiều cái vợ chồng phải sửa.

Buổi tối, hai vợ chồng đi chơi, rồi về nhà cùng nhau. Đỡ phải lo cái khoản đưa nhau về. Thích nhất khoản này.

Buổi sáng bao giờ chồng cũng dậy sớm, mang ngũ cốc với sữa lên cho vợ. Tình cảm lắm.

Chồng thích đọc sách cùng vợ, hoặc vợ đọc cho chồng, nhưng mà vợ thì lại chỉ thích đọc thầm (nếu đọc to là vợ không hiểu và mệt lắm vì cả ngày ở chỗ làm vợ phải nói rồi, phiên dịch mà). Hơn nữa, vợ vẫn quen thói chát chít với bạn bè mỗi tối.

Nấu ăn thì chồng không ăn thịt lợn, vợ cả tuần đầu cứ thịt lợn mà chế biến; chân gìo, sườn, etc. Giờ biết rồi, nên lên một danh sách các món ăn chồng thích rồi thay đổi từng hôm.

Đồ đạc: chồng bừa bộn, quần áo mỗi nơi một chỗ, thay xong vứt lung tung phèo. Vợ đã đi mua một cái giỏ đựng quần áo bẩn và bi giờ, sau vài chục lần nhắc nhở thì chồng đã cho vào đúng chỗ.

Sau giờ làm, vợ ba chân bốn cẳng về nhà nấu cơm. Nhiều hôm mệt quá, nghĩ lấy chồng khổ quá :), thế là cho chồng ăn cơm hàng.

Còn nhiều nữa, nhưng thôi nhường chỗ cho mọi người chia sẻ nha.
  2. LaraTran

LaraTran Thành viên mới

Thế là hạnh phúc rồi đấy bạn Shakira
    Show hình cưới của bạn cho Lara coi với
  3. nang_tien_tren_cong_co

nang_tien_tren_cong_co Thành viên mới

Ủng hộ topic này! Cưới mới chỉ là sự khởi đầu của gia đình thôi mà box này nhiều chủ đề về cái khởi đầu đấy quá , không thấy bàn bạc mấy đến phần chính.
    Người ta bảo 1 năm đầu còn là thời gian mật ngọt. Chắc bọn tớ cũng thế Thời gian đầu nhìn bên ngoài bạn bè ko cảm thấy khác gì lắm so với trước khi cưới. Vẫn 2 đứa đi đâu cũng kè kè với nhau, tính cách cũng không thay đổi nhiều, chỉ có nhiều lúc thấy phấn khích vì cảnh đẹp hay một dịp lễ nào đó lại hứng chí rủ bạn bè tụ tập đàn đúm liên hoan. Còn thì vẫn điệp khúc lên trường-về ăn-lên trường- về nấu, ăn, rửa bát-lên trường-về ngủ, cuối tuần đi chợ mua đồ ăn, một bữa ăn ngon hơn chút, dọn nhà và ngủ nướng.
    Có cái là giờ tự nhiên tâm lý hưởng thụ mạnh hơn, thích được thoải mái enjoy cùng nhau. Thế là khó khăn lắm mới tạm ngưng được tâm lý mua sắm thời chuẩn bị cưới.
    Cưới nhau, tự dưng biết nhường nhau hơn, biết thông cảm nhau hơn. Không suốt ngày lục đục như hồi đang yêu.
    Cưới nhau, tự dưng ko còn lắm ý niệm ta là sinh viên quèn, làm cái gì đại đại cho xong rồi còn học. Tự dưng nhớ rằng mình đã có gia đình, dần dần căn nhà trọ có vẻ giống tổ ấm hơn. Đây là Christmas đầu tiên trong nhà tớ có cây thông Noel! Chắc là nhà đầu tiên trong đám du học sinh ở đây bày trò này cũng nên.
  4. plinh2501

plinh2501 Thành viên mới

Mọi ng` cứ doạ "Hôn nhân là mồ chôn của tình yêu" nhg vc mình cưới xong cũng vui lắm. 2 vc trẻ ở riêng, chưa fải lo lắng chuyện con cái lúc nào cũng ríu ra ríu rít với nhau. Mỗi ngày qua đi lại thấy hiểu nhau nhìu hơn, yêu nhau, gắn bó với nhau hơn.
    Vợ hay cằn nhằn chồng ko ngăn nắp cẩn thận, chồng hay nói vợ cứ kêu ca hoài nhg rồi lại trêu nhau cười fá lên.
    Nhà lúc nào cũng đầy tiếng cười nói, trêu đùa nhau.
    Tối đến thì leo lên jường, chui vào chăn ấm, nằm ôm nhau xem tv, xem film, kể chuyện cho nhau nghe....... thấy hp nhìu lúc thật giản dị
    Cuộc sống vc lúc này đúng là mật ngọt, mong rằng nó cứ kéo dài mãi........ làm tớ cứ chần chừ mãi chưa muốn có baby
    Được plinh2501 sửa chữa / chuyển vào 08:20 ngày 09/12/2008
  5. LaraTran

LaraTran Thành viên mới

cả 2 vc bạn đều đang là du học sinh hả? Du học ở nước nào vậy?
  6. LaraTran

LaraTran Thành viên mới

thêm 1 người hạnh phúc nữa
    nghe nói baby sẽ làm gia đình thêm vui vẻ. Nhưng Lara vẫn còn sợ sợ, mặc dù đã cưới gần 2 năm
  7. kaixin108

kaixin108 Thành viên mới

Hi, em cũng mới cưới ạ, gần 4 tháng với vài cuộc chiến tranh lạnh nho nhỏ. Cả 2 vc tụi em đều là những đứa ... rắn mặt, lì lợm, dễ tự ái, riêng em thì dễ tăng huyết áp (nghĩa là dễ tức giận). Nhưng được cái tụi em đã có quy định chỉ được giận nhau trong vòng 24giờ thôi, sau đó thì phải có đứa chủ động làm lành. Ai chủ động làm lành thì còn tuỳ thuộc vào tính chất của "vụ việc". Sau khi cưới xong em thấy bản tính nóng giận của mình cũng được dịp phải cân nhắc trước sau, hi hi. Thấy cần nhường nhịn chồng hơn vì mình là vợ mà, mà đàn ông thì tính gia trưởng chẳng ai là không có dù ít nhiều. Răng mà tụi em toàn bị bất đồng bởi mấy cái điều lặt vặt khủng khiếp trong cuộc sống í ạ.
    Cho em được lựa chọn có lấy chồng ở tuổi 24 ko? em trả lời là 27 cơ.
  8. LaraTran

LaraTran Thành viên mới

tại sao 27 vậy kaixin?
    Lara cũng lấy chồng hồi 24 nè
  9. willingtolearn

willingtolearn Thành viên mới

Mình mới cưới được 1 tuần nhưng phải sống với bố mẹ chồng nên moi thứ ko đơn giản. Nếu trừ đi ngày lại mặt về nhà mẹ và mấy ngày đi hưởng tuần trăng mật thì mình mới ở nhà chồng có 2 đêm và 1 ngày. Mình đã lo sợ rất nhiều khi phải sống cùng bố mẹ chồng vì tính mình vẫn còn trẻ con, quen được chiều chuộng ở nhà, lại hay nóng giận đã lên cơn lên rồi thì ko thì kìm nén được.
    Và điều mình lo sợ về hiện thực hâu hôn nhân cũng trở thành sự thật. Ngày đầu tiên đó ông bố chồng say xỉn về nhà lảm nhảm cả đêm, đập phá tùm lum. MÌnh thật sự thấy tủi thân và thất vọng vì mình có đáng phải chịu cảnh như vậy ko??? Mình đã ko kiềm chế được nên đã hét ầm lên ngay trước mặt bố mẹ chồng. Mình chả phải đứa kém cỏi hay thua thiệt gì mà lại rơi vào tình cảnh như thế. Quyết định lấy chồng mình đã suy nghĩ rất nhiều, nhà mình thì neo người có 3 mẹ con thì ông anh ở xa có mình mình ở đây chăm lo cho mẹ. Vậy mà mình đi lấy chồng sớm bỏ mẹ ở nhà - theo mình đấy là 1 sự hy sinh. Cứ nghĩ lấy chồng rồi cũng như mọi người sẽ vui vẻ và hạnh phúc biết mấy nhưng sự thật ko như thế.
    Mình biết phải làm sao để đối diện với những chuỗi ngày sắp tới đây, với gia đình chồng??? Mình ko thể tưởng tượng moi thứ lại diễn biến theo hướng như thế nào.
  10. LaraTran

LaraTran Thành viên mới

bạn thử bàn với ông xã xem có dọn ra ở riêng được không. Thường thường thì không ai ở vui vẻ với ba mẹ chồng duoc tí nào đâu. Hôm hè mình và chồng về VN thăm ba má chồng. Ở có 1 tháng thôi mà mình thấy tinh thần căng thẳng lắm... tại vì mình qua Mỹ từ lúc 12 tuổi nên coi như trưởng thành và có suy nghĩ không giống theo bên VN. Gặp ba má chồng gốc là người Huế nên làm gì cũng bị để ý. Mặc dù họ không làm gì, nhưng làm mình đi đứng đều khó chịu. Hên là ông xã hiểu ý mình nên cứ kiếm chuyện dẫn mình ra ngoài chơi nên ít đụng chạm với ba má chồng nhiều (trừ lúc ra Huế )
    Nếu bạn nhỏ nhẹ nói với ông xã để ông xã hiểu để đứng về phía bạn thì mọi chuyện sau này sẽ đỡ hơn nhiều lắm. Đừng nóng giận, hét trước mặt. ba má chồng Làm vậy coi chừng ông xã giận bạn đó vì dù sao cũng là ba mẹ của him mà.
    Ráng lên nha bạn.