1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Sau đám cưới, cuộc sống của các đôi vợ chồng trẻ thế nào?

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi Shakira85, 08/12/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. rinvic

rinvic Thành viên mới

Sau đám cưới tất nhiên cuộc sống thay đổi 180 độ luôn.
    - Có nhiều cái trước khi cưới tưởng là sẽ thế này, thế này, nhưng mà hổng phải vậy, ví dụ hồi xưa, đi chơi thích chạy bát phố, sau này cưới nhau vẫn phải giữ sở thík này, nhưng mà cưới về ít thik bát phố hẳn, chỉ muốn chạy ngay về nhà, ... tắm rửa nghỉ ngơi mà xem tivi, rùi ... đi ngủ.
    - Thấy anh , em nhường nhịn nhau hơn, hồi trước giận ngúng nguẩy đi về, bây giờ thì giận mà gặp cái mặt 1 cục trong nhà là oải, nên cả hai đều nhún nhường nhường nhịn nhau để vừa lòng nhau, hok giận.
    - Cuộc sống sau hôn nhân học được nhiều điều,VD phải luôn nghĩ đến 2 gia đình, 4 ba mẹ, 5 anh chị em, 2 đứa cháu..., học cách ủi quần áo nam () mà phải đúng tiêu chuẩn thẳng thớm,
    - Sau hôn nhân mới bít có "ảnh" cũng tâm lý, lúc nào bít "ẻm" mệt, ẻm quạu, ẻm chán, ẻm nhớ nhà. Có lúc thì ẻm siêng năng chăm chỉ làm quần quật tươm tất, xong rồi có lúc chán, chia công việc làm đôi cho ảnh làm, ảnh cũng chịu khó hút bụi, lau nhà (vài ngày 1 lần), ảnh cũng lụi cụi tự ủi đồ cho mình vì thấy ẻm vật lộn với quần áo to bự cũng thấy tội nghịp.
    - học cách làm bếp theo nếp nhà mới , ai nấu ăn nhạt thì mẹ chồng í ới "nấu gì mà nhạt nhẽo", mình nấu theo kiểu "nhà mình" nấu nhạt, mẹ chồng nhẹ nhàng "lần sau con nêm thêm tý nhé". Rùi thì, mình đâu có dám nói "tại ở nhà con vẫn ăn thế". Mấy ngày sau mới dám thủ thỉ với mẹ chồng, nhà con làm cuộc cách mạng ăn nhạt dần theo người Pháp để giảm nguy cơ đau tim.
    Từ bữa sau, mẹ chồng nêm nhạt hơn, bảo cho con dâu ăn quen miệng, ai ăn mặn thì tự thêm nước mắm. Haha, thấy mình may mắn có mẹ chồng hiền, và "dễ mua chuộc"
    Cuộc sống sau hôn nhân nó không tuyệt đẹp như là lúc mình háo hức chuẩn bị cưới chút nào cả. Chắc chắn có nhiều bạn (kể cả mình) cũng sẽ bất ngờ, topic này hay lắm đó. Hy vọng có nhiều cô dâu đã thành vợ cùng vào kể chuyện để rút kinh nghiệm chuyện này chuyện kia.
    Mấy cái trên là những cái thay đổi "đã, tích cực" thôi, còn có vài cái "hổng được" lắm, mà hok bít cao kiến của các chị em thế nào/
  2. warmsnow

warmsnow Thành viên quen thuộc

Đọc một lượt topic thấy có người cưới xong thì rất hạnh phúc nhưng có người cũng thật tủi. Nghĩ lại thấy mình cũng kô đến nỗi nào.
    Mình và chồng thuê nhà ở riêng vì nhà chồng chật nên mâu thuẫn với MC cũng kô nhiều nhưng vừa rùi mình sinh em bé nên gặp bà cũng cũng nhiều hơn thành ra cũng gặp vài vấn đề. MC mình thì cũng dễ tính nhưng lại rất mê tín mà lại ăn nói kô khéo nên cũng dễ mất lòng ( mình biết, chứ bà kô có ý j). Chỉ mỗi tội cái mê tín là điên nhất. Bt thì mình cũng chả có j vì đấy là việc riêng của bà, mình tôn trọng đều đó, đến về làm dâu bà còn bắt mình đi đổi tên, tôn bát nhang, mình cũng đi để chiều lòng bà. Đợt mới sinh em bé xong, cái chuyện đặt tên thui cũng làm mình đến đau đầu. Mình và chồng nghĩ mãi mới ra cái tên Bảo Linh cho con gái thì MC bảo tên Linh là trùng với " thần linh" kô đc. Rùi bảo đặt tên là Gia Bảo( hix hix, bé nhà mình là con gái cơ mà). Đợt đấy mình đến phát điên lên được, nghĩ ra bn tên mà bà cũng kô đồng ý, kô hiểu bà đi xem ở đâu bảo " các ngài kô đồng ý". Nhiều lúc ức phát khóc vì con mình mà có cái tên theo ý mình cũng kô đc. Mãi về sau mới tìm đc cái tên để vừa ý bà. Nhưng đến giờ cũng vẫn chưa thoát đc chuyện cái tên, g thì chuyển sang tên gọi ở nhà, từ đợt bầu bí mình đã gọi bé là chít chít rùi, nhưng g bà lại còn bắt gọi là đậu đậu. ôi giời ơi. đến điên. Nói chung là nhiều chuyện, bà cũng chả chăm cháu, sinh bé đc gần 5 tháng thì mẹ mình cũng chăm cháu gần hết thời gian ấy. G mình ở nhà ngoại, nhà chồng thì chật về nhà kia thì chẳng ai giúp đỡ, MC còn bận lễ lạt. hix
    Nhưng nói thế thôi, MC cũng dễ tính, Tết vừa rồi mình về ăn Tết trên nhà chồng,bà kô chăm cháu nhưng cũng kô để mình fải mó tay vào việc j, chỉ ngồi ôm con, chăm con.. Mà bà cũng kô để ý, săm soi cho lắm. Mình biết tính nên khó chịu tý thui, mà chồng mình cũng tâm lý, hiểu tính vợ và mẹ nên cũng khéo dung hoà. Hiện tại mình đag ở nhà mẹ đẻ nên càng thoải mái ( ước j đc ở hẳn nhỉ)
  3. kizzzshockkk

kizzzshockkk Thành viên mới

Ặc , mẹ bạn này chiều bạn này thế .
    Mẹ tớ tối nào ở nhà ăn mỳ tôm lười rửa luôn là sáng hum sau dậy mẹ quát cho um nhà . đợt này sang ở giúp chị họ , chị toàn dụ ăn khuya rồi lại không bắt rửa bát luôn vì sợ cháu thức giấc . đúng là trong cái rủi có cái may , làm việc nhiều hơn ở nhà nhưng béo quay xu loay vì không phải nghe mẹ quát .
    Nghĩ đến vợ chồng son ở riêng sáng dậy có người đưa đi làm , tối về có người ôm vỗ cho ngủ thích thật .
    Nhưng nghĩ đến việc giã từ cuộc sống tự do , rồi thì mấy tháng sau bụng to dùng , béo ì ạch , rồi làm mẹ trẻ con , rồi suốt ngày lo bú mớm rửa ráy cho trẻ con sợ thế cơ chứ , lúc ý lại nghĩ nếu lúc ý ở cùng ông bà thì thích hơn .
  4. rinvic

rinvic Thành viên mới

Bạn nì có hoàn cảnh giống giống mình. Mẹ chồng bản chất hiền nhưng lại thẳng ruột ngựa và nói chuyện hok có khéo, mà mình thì lại rất rất nhạy cảm, nhiều lúc tự ái dể buồn dễ giận mẹ chồng vu vơ. Chồng cứ thủ thỉ, giận mẹ thì tội nghiệp mẹ, vì tính mẹ trước giờ vẫn vậy ,cả nhà đều biết vậy nên quen.
    Ví dụ như mình rinh 3 cuốn album từ nhà má về cho mẹ mang lên văn phòng khoe với chị em, tối về mẹ kiu: "hình gì mà nặng bỏ mịe, chở không nổi, vứt nhà chẳng mang theo". Mình bùn xách te te lên phòng.... hậm hực, 3 cuốn nặng thì seo lại hok mang 1 cuốn hình tiệc có hình khách thôi hichic
    May có anh xã chồng là con trai trưởng, và hiểu tính cả mẹ, cả vợ, lại là người có tiếng nói trong gia đình, nên luôn biết dung hòa hai bên. Ảnh toàn khuyên nhủ mình, và "ý kiến ý cò" để mẹ bớt ăn hiếp con dâu. Nghĩ đi nghĩ lại mẹ thẳng tính, như vậy còn đỡ hơn là khéo léo che đậy quá, chẳng biết mẹ thật lòng sẽ thế nào.
    Mẹ chồng nhà này cũng cúng bái bài bản lắm. Tết vừa rồi là Tết đầu tiên ở nhà chồng, nhìn mà choáng. Mẹ cúng kỹ thì cũng là cầu phúc cho con cháu. Bố và anh em chồng theo mẹ không nổi, năm nào cũng một mình bà làm, năm nay có con dâu thì cũng chỉ giúp được 1/10 buổi cúng, anh xã kéo đi chơi suốt, sợ mình chưa quen nên bị áp lực.
    Tự hứa năm sau sẽ học hỏi dần dần ... giúp mẹ.
    Sau này mà chuyện đặt tên bố mẹ chồng có ý kiến chắc cũng sẽ có chồng bảo vệ. Thấy chị chồng cũng tự đặt tên hông theo ý kiến ông bà, mặc dù lâu lâu bà cũng "í kiến í cò" chê là tên hông hay này nọ, nhưng mà vẫn cưng cháu, cưng con hết lòng.
  5. la_feuille

la_feuille Thành viên mới

Chào cả nhà!Năm mới chúc mọi cặp vợ chồng có một cuộc sống đầm ấm và hạnh phúc nhé!
    Mình tham gia diễn đàn khá lâu rùi nhưng toàn đóng vai trò độc giả ngó nghiêng, đọc bài của mọi người thui.Hôm nay thấy chủ đề này khá thú vị nên mình có vài dòng muốn chia sẻ với mọi người.
    Mình cũng mới lập gia đình được 2,5 tháng.Cuộc sống mới có khá nhiều điều lạ lẫm, thú vị, cảm xúc thì rất nhiều, vui có, buồn có, mệt mỏi có nhưng cũng rất hạnh phúc.
    Những ngày đầu tiên xa nhà (mặc dù chỉ cách 5km) cảm xúc vô cùng dào dạt, trong tuần đầu tiên mình cứ khóc suốt, ngày nào cũng về nhà, về cứ nhìn thấy bố mẹ là lại nước mắt ngắn nước mắt dài.Theo thời gian và công việc bận rộn nên mình cũng đã quen dần với cuộc sống ở một ngôi nhà mới.
    Hai vợ chồng mình ở riêng ngay sau khi cưới (vì chồng mình đã sống một mình từ khi bố mẹ ly thân), cuộc sống 2 vợ chồng trẻ khá tự do và thoải mái nhưng vô cùng bận rộn.Mình vốn quen sống với bố mẹ, từ bé chỉ ăn, học sau này lớn thì đi làm, ít khi phải lo lắng chuyện nhà cửa.Bi giờ lấy chồng ở riêng mọi thứ đều đến tay , mặc dù chồng mình cũng chia sẻ việc nhà nhưng anh cũng rất bận nên mình lúc nào cũng trong tình trạng tối tăm mặt mũi.Nhiều lúc thấy mệt mỏi và không còn thời gian dành cho bản thân nữa, những thói quen ngày xưa như đi xem tranh, mua sách, lang thang phố phường, chụp ảnh gần như mất hẳn.Bi giờ đi làm về là nấu ăn, dọn dẹp, có thời gian thì xuống nhà bố mẹ chơi rùi đi ngủ.Cuối tuần chia thời gian về thăm bố chồng, xuống thăm mẹ chồng, mẹ mình, các mỗi quan hệ họ hàng hai bên.
    Năm nay là năm đầu tiên ăn Tết ở một ngôi nhà hoàn toàn mới, mọi người đều nói rằng đêm 30 sẽ nhớ nhà lắm đấy, mình cứ hồi hộp chờ đón cảm giác lần đầu tiên đón giao thừa xa nhà như thế nào .Nhưng cảm giác là chẳng có cảm xúc gì cả... bởi đơn giản là mình quá bận không có thời gian để nghĩ gì cả.Mình phải làm hết 29 Tết, sáng 30 về quê bố chồng chiều mới ra.Hai vợ chồng bắt đầu dọn dẹp nhà cửa, chuẩn bị Tết từ 4h chiều 30 Tết nên cứ là vắt chân lên cổ, làm cơm tất niên, chuẩn bị đồ cúng giao thừa với đủ thứ nhỏ xíu nhưng không thể quên trong ngày cuối năm.Dù đã cố gắng hết sức để nhớ mọi thứ nhưng đến phút chót lại quên con gà không để lên thắp hương mãi đến lúc ra ngoài đường thấy người ta bày mới nhớ ra thế là2 vợ chồng lại lóc cóc chạy về bày lên (hic hic, tội lỗi quá), rùi lại đi đón giao thừa tiếp.
    2,5 tháng sống trong cuộc sống gia đình mới với rất nhiều niềm vui nhưng cũng có nhiều điều cần phải rút kinh nghiệm, phải cố gắng sắp xếp thời gian hợp lý hơn, giảm các khoản chi tiêu không cần thiết và đặc biệt cố gắng rèn luyện cho trí nhớ tốt hơn.
  6. shoplink85

shoplink85 Thành viên quen thuộc

Đọc xong bài của các chị mà em cũng thấy run quá . Còn chưa đến 1 tháng nữa là em cưới rồi ,cưới xong bọn e cũng ra ở riêng ngay,chả biết cuộc sống mới của mình rồi sẽ thế nào đây ? Thời gian này thì bận túi bụi bao nhiêu việc ko tên , mua sắm đồ đạc cho 1 gia đình mới ko ngờ lại phức tạp đến như vậy nhưng cũng hy vọng là mọi việc rồi sẽ ổn .Càng gần đến ngày cưới em cứ càng thấy run run thế nào ý ,khó tả dã man
  7. tiendon

tiendon Thành viên mới

Đừng lo lắng quá em ơi, giữ cho tinh thần thoải mái để còn làm CD đẹp nữa chứ. Thường tâm lý thì trước ngày cưới ai cũng lo nhiều, mà thật sự đôi khi cũng k biết mình lo vì chuyện gì, cứ vu vơ tâm trạng bất ổn sao sao ah. Nhưng tới ngày đó, sau đó rùi mọi chiện cũng qua cũng xong và không đến nỗi ghê gớm như mình đã tưởng.
    Cuộc sống mới dĩ nhiên sẽ khác nhiều, ràng buộc hơn và mỗi người cũng phải có trách nhiệm với nhau nhiều hơn. Em may mắn được ở riêng ngay sau khi cưới, sẽ vất vả và cực thân lắm đó, nhưng dc cái là tinh thần sẽ thoải mái và 2 vc được tự do theo ý mình.
    Chúc 2 vc e luôn hạnh phúc.
  8. nhaquelam

nhaquelam Thành viên mới

Đừng lo lắng quá em ơi, giữ cho tinh thần thoải mái để còn làm CD đẹp nữa chứ. Thường tâm lý thì trước ngày cưới ai cũng lo nhiều, mà thật sự đôi khi cũng k biết mình lo vì chuyện gì, cứ vu vơ tâm trạng bất ổn sao sao ah. Nhưng tới ngày đó, sau đó rùi mọi chiện cũng qua cũng xong và không đến nỗi ghê gớm như mình đã tưởng.
    Cuộc sống mới dĩ nhiên sẽ khác nhiều, ràng buộc hơn và mỗi người cũng phải có trách nhiệm với nhau nhiều hơn. Em may mắn được ở riêng ngay sau khi cưới, sẽ vất vả và cực thân lắm đó, nhưng dc cái là tinh thần sẽ thoải mái và 2 vc được tự do theo ý mình.
    Chúc 2 vc e luôn hạnh phúc.
    [/quote]
    Em cũng còn có hơn 1 tháng nữa là bị chui vào rọ mà giờ mọi thứ đã rối như tơ vò. Từ chuyện xem ngày cưới, lắm thầy nhiều ma, mỗi người 1 ý, rồi đến chuyện sửa sang nhà cửa, rồi chuyện mua sắm, chuyện chuẩn bị....Huhu, cứ vài hôm lại giận dỗi nhau một lần. Lại thêm các cụ hai bên cũng mỗi người 1 ý. Hai đứa muốn tự làm, tự quyết định cũng không xong.
    Thế nên không hiểu sau cưới sẽ thế nào nhỉ? Hôm trước viết bài thấy lạc quan là vậy, hôm nay em lại thấy đau cả đầu.
  9. vitop

vitop Thành viên mới

Hik mọi người cưới người mình yêu và chọn rùi phải ở với bmc mà còn như vậy mình ko yêu bị ép cưới một người ko yêu, phải ở với bmc thì ko biết cs của mình nó khủng khiếp như thế nào nhỉ . Đã thế ở nhà đầy đủ mọi thứ quen thân òi không biết về nhà đó nhà tắm cửa còn không kín chẳng hiểu xoay sở kỉu giề . Đúng là ác mộng cuộc đời.
  10. vipmcse

vipmcse Thành viên mới

Em đọc toàn thấy các bác gái ko bằng lòng với nhà chồng nhỉ ?
    -Bố mẹ chồng hay bố mẹ các bác thì cũng là người ngày xưa,làm sao hợp với cuộc sống hay cách sống của chúng ta được,đấy là 1 chuyện,em nói ngay một việc là cái bọn 9x bây giờ mới tí tuổi ăn chơi,nhố nhăng thì các bác 7x,8x có thích ko đã,đấy mới chỉ cách nhau từng đó tuổi đã thế rồi!
    -Em chắc chắn đến 80% các bác gái ở đây 20 năm nữa (có con trai) có con dâu chắc cũng sẽ phải có đến 60% con dâu của các bác lên phàn nàn về nhà chồng đấy!
    -Đành rằng đến 1 nhà mới hoà nhập là khó,nhưng mình cứ coi mình là con cái trong nhà thì việc hoà nhập cũng chỉ là sớm muộn thôi! Ko có j là khó cả đâu,tại mình cả thôi!