1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Sau đám cưới, cuộc sống của các đôi vợ chồng trẻ thế nào?

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi Shakira85, 08/12/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. princess_of_hell

princess_of_hell Thành viên rất tích cực

Cuối tuần này e mới đi chị ơi, nhưng giờ tâm trạng be bét quá, cứ buồn bã ủ rũ suốt ngày K hiểu đi mựt miếc về có khá khẩm hơn ko chứ giờ e chỉ muốn ở nhà với mẹ chả muốn đi đâu nữa
    @PLinh: Huhuhu giờ ai nhắc đén đám cưới hay hỏi han về cs mới là tớ cũng rưng rưng tủi thân muốn khóc bù lu bù loa lên luôn í. Hai ngày nay tớ cứ ở lì nhà mẹ chả muốn về nhà mình, sao chữa được bệnh này bây giờ Thấy mọi người enjoy cs sau hôn nhân mà mình ghen tỵ quá, sao mình cứ sướt mướt mãi ntn
  2. sushi2010

sushi2010 Thành viên mới

20 ngày nữa tớ cũng chào bố mẹ về nhà người ta...chưa về mà nghe các nàng nói tớ đã khóc rùi ý......thế này thì đến ngày đó, chắc tớ lu loa mất...mà tính tớ đã khóc thì ko dứt được ý, làm sao bây h
  3. plinh2501

plinh2501 Thành viên mới

Nàng cứ đi trăng mật về là hết khóc ngay ý mà. Tớ từ hồi cưới đến giờ chưa về bố mẹ ngủ lần nào. Mấy lần định về ngủ nhg nghĩ ko có chồng lại thấy thiếu thiếu, chả ngủ đc nên lại thui Đợt vừa rùi bị động thai nằm trên giường cả tuần ko đc đi lại, vợ bảo để em về nhà cho mẹ chăm, chồng ko chịu, ko cho về, bảo là ở nhà anh chăm, đi làm về mà ko thấy vợ thì còn nói j` là gia đình nữa

4. plinh2501

plinh2501 Thành viên mới

Lấy chồng rồi thấy thương bố mẹ cực kỳ bạn ah, nhất là mẹ ý. Bình thường có thể mẹ và con gái hay "cãi nhau" nhg lúc đi lấy chồng rùi thì mẹ và con gái lại thương nhau nhất. Mẹ lúc nào cũng sợ con gái đi lấy chồng, làm dâu nhà ng` ta ko tốt, ko biết cách cư xử, ko làm vừa lòng mọi ng`. Lấy chồng rồi mới hiểu lòng ba mẹ, mới hiểu tại sao ba mẹ nghiêm khắc với mình thế

5. be_heo

be_heo Thành viên mới

Đẻ xong còn thương mẹ nữa cơ!
    "Cha mẹ nuôi con bằng trời bằng bể, con nuôi cha mẹ con kể từng ngày!"
    À quên, chưa đi vào chủ đề chính, sau hơn 1 năm chống lầy, cộng 1 nhóc thấy vẫn yêu chồng, thương con, hạnh phúc với gia đình!

Được be_heo sửa chữa / chuyển vào 09:31 ngày 05/03/2009
  6. chixinh

chixinh Thành viên mới

E thì phải sang năm mới cưới nhg mà thấy cũng iu chồng quá rùi, mún gắn bó với chồng lắm rùi. Cưới xong bọn e ở riêng nên chắc cũng k va chạm nhiều với BMC. Nhg có 1 điều e k hỉu, tất nhiên là hôn nhân thì thực tế, "trần trụi" hơn nhiều so với lúc yêu, nhg mà e thấy nhiều người kêu: lúc yêu thì thắm thiết, tốt đẹp mà lấy nhau về thì chồng trở chứng, kiểu như: cờ bạc, nhậu nhẹt, gái mú, vợ chửa đẻ k hỏi han chăm sóc, chơi bời tối ngày... Làm sao mà thay đổi nhiều thế đc các chị nhỉ ?
    Về cơ bản, lúc yêu, k nhiều thì ít cũng sống, gắn bó v tìm hiểu nhau rùi, nếu có những "dấu hiệu" kiểu kiểu như thế mình cũng bít rùi chứ, sao để lúc cưới xong mới "té ngửa" ?
    Hôn nhân "khôn lường" thật mọi người nhỉ ?
  7. mydungachau

mydungachau Thành viên mới

Em chào cả nhà !
    Đọc topic này em thấy hay quá, từ chiều đến giờ em chưa làm được gì mà chỉ dán mắt vào đọc từ đầu đến cuối và quyết định post bài chia sẻ cùng cả nhà. Em cưới được 2 tháng 5 ngày rồi, VC em hiện tại đang làm việc tại Sài Gòn nhưng ảnh ở Hải Phòng còn em ở Quảng Nam. Ngày trước, em nghe mọi người nói lấy chồng ngoài Bắc sau này sẽ khó sống với MC lắm vì người ngoài đấy rất khó tính nên cũng sợ...
    Trước khi cưới em cũng có dịp về quê ax. Vì là lần đầu tiên ra Bắc nên hồi họp và tò mò với cuộc sống và con người ngoài đó lắm. Vừa đặt chân đến Hà Nội là em đã hối anh đưa em về Hải Phòng rồi. "Mày đi có mệt không" đó là câu nói đầu tiên mẹ anh nói với em. Em như lọt tỏm giữa cái thế giới xa lạ, em nhớ nhà nhớ ba mẹ em quá. Tại sao mẹ anh lại xưng hô như vậy với em, mẹ anh ghét em hay là mẹ anh không thích con gái miền trong, em ngồi mà mặt phệt ra. Rồi một lúc hàng xóm bên nhà anh ghé sang chơi khi thấy anh về, mọi người tâm sự rôm rả và em dần hòa nhập vì dạn dĩ là phong cách của em.
    Ở nhà anh được 2 ngày em đã đạp xe đi chợ, nấu cơm cho cả nhà rửa bát em thấy mọi người ai cũng vui và tốt với em, em hạnh phúc và yêu anh quá vì gia đình anh quá tuyệt vời.... Sau này hỏi anh em mới biết ngoài Bắc dùng từ mày là bình thường thôi vì nó là từ xưng hô hằng ngày vậy mà em có lúc đã hiểu lầm mẹ....
    Đám cưới VC em chỉ tổ chức ở quê em rồi hai VC lại vào Sài Gòn nên em chưa một ngày làm dâu. Em nhớ mãi những tháng ngày về quê anh và sống bên mẹ. Mẹ thật hiền, không hiểu sao em thương mẹ vô cùng. Mẹ đã gần 70 tuổi, em chỉ mong sao sớm có bé bi để mẹ vào bồng bế.
    Hiện tại vợ chồng em sống rất hạnh phúc, chỉ mong sớm có bé bi. Dù cuộc sống hiện tại của hơi cũng hơi mệt nhọc, đi làm về là nấu nướng giặc dũ chăm sóc chồng nhưng em rất vui và hạnh phúc. Em đã quen dần cuộc sống hiện tại là làm vợ anh nhưng tính em cũng hơi còn trẻ con và hay bất cẩn nên ax cũng hay "ghét" . Chỉ mong ax đọc được những lời này của em và yêu em nhiều hơn ghét em ít lại . 8-3 này, em chỉ mong nhân được từ ông xã món quà vô giá là câu nói: " Từ hôm nay anh sẽ phụ em việc nhà vợ yêu ạ "
  8. vochonggau

vochonggau Thành viên mới

Vợ chồng nhà này cưới nhau được 2 năm 3 tháng, có bé Mit được gần 4 tháng. Nói chung so far so good, chồng yêu thương vợ, chịu khó làm việc nhà (vợ chả bao giờ mó tay vào). Thằng con ngoan ngoãn, kháu khỉnh giống bố như đúc. Vợ cũng yêu chồng, trong mơ cũng mơ lấy được chồng :))....nhưng mấy ngày gần đây đi làm lại sau 4 tháng ở nhà, thấy vợ ko còn quan tâm được đến chồng như trước nữa...thay hoi xa cach nhau the nao y...nhưng may vẫn tâm sự được điều này với chồng...và chồng cũng an ủi đấy là phản ứng tự nhiên khi đi làm lại...hy vọng mọi thứ lại quay về ổn thoả như trước kia...
  9. plinh2501

plinh2501 Thành viên mới

2vc mình thì có quãng tgian 5 năm quen nhau, trg đó là 2,5 năm iu nhau rùi mới cưới nên có khá nhìu tgian để hiểu nhau, từ những cái thể hiện ra ngoài đến những cái trg lòng. Ko dám nhận là 2vc rất hiểu nhau nhg cũng đủ hiểu để có thể hoà hợp, chưa phải thất vọng điều j` sau khi cưới, 2vc vẫn yêu chiều, giúp đỡ nhau, động viên nhau trg mọi việc

10. thuhuong2007

thuhuong2007 Thành viên mới

Bạn này thật may mắn vì có được mẹ chồng hiểu biết và biết suy nghĩ thế nào để hợp với cách sống của các con, đúng là vấn đề mẹ chồng nàng dâu là vấn đề muôn thuở, không ai giống ai được, nhưng với mẹ chồng tớ thì khác. Tớ là người biết điều, cư xử thật lòng và tôn trọng gia đình chồng nhưng kết quả là vẫn bị bà MC hành hạ đủ kiểu làm tớ phát điên lên được. Làm gì cũng bị MC xăm soi đủ kiểu, sự việc chỉ bé bằng con kiến cũng làm um lên, không có chuyện gì mà thành to chuyện. Tớ ngoài đời chả sợ ai cả, kiểu gì cũng bật lại được nhưng trước MC vẫn phải nhẫn nhịn nhún nhường, càng kiềm chế bà ý càng được thể lên nước lấn tới. Chẳng qua tớ nghĩ tớ mới về làm dâu nên cũng nên nhẫn nhịn một chút chứ tớ chả ngại gì, tất nhiên cách phản ứng của tớ là có văn hoá để buộc bà ý phải tôn trọng mình. Mình thuộc kiểu người sống tâm lý và hoà nhập môi trường mới rất nhanh, biết chiều chuộng và chăm sóc người khác theo cách mà họ muốn, nấu ăn cũng ko đến nỗi tồi, cư xử lễ độ, nhanh nhẹn, chăm chỉ,...nhưng chỉ mới hơn hai tháng về làm dâu mà mình đã xuống sắc nghiêm trọng, ức chế tinh thần kinh khủng. Bố chồng mình cũng phải thừa nhận là chỉ có ông ý là sống được với MC mình chứ chả ai ở được với bà. Anh chồng và chồng minh thì càng không ở được với bà ý, sao số mình đen đủi thế không biết. Nhìn bạn bè lấy chồng được mẹ chồng yêu thương chiều chuộng sao mà thèm thế.
    Ai lại đang ngủ trưa mà MC quát um lên gọi dậy quét nhà lau nhà, bạn bảo thế có quá đáng không, tiền điện tăng cũng kêu, nước tăng lên cũng kêu, mình giặt quần áo bà ý cũng để ý kêu là giặt ít thôi kẻo tốn điện, tốn nước, mình ngỏ ít muốn trả tiền điện, tiền nước thì bà nói ko lấy, thế mới điên chả hiểu thế nào. Bà ý vẫn cầm trịch ở nhà vì vậy VC tớ mỗi tháng có đóng một khoản nhất định cho bà, ngoài ra thiếu gì bọn tớ mua, nhà cần gì, hỏng hóc cái gì bọn tớ cũng chi ra hết thế mà vẫn không yên với bà. Bọn mình đang cố gắng phấn đấu sau này sẽ ra ở riêng khi kinh tế khấm khá hơn chứ cứ thế này khéo mình chịu không nổi.
    Đúng là sau đám cưới cuộc sống vợ chồng không còn màu hồng như hồi đang yêu được, các bạn đang chuẩn bị và sắp đi lấy chồng cũng nên chuẩn bị tâm lý này trước đi là vừa, nếu không sẽ không khỏi choáng trước cuộc sống mới bên nhà chồng với đầy va chạm phức tạp này.