1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Sau khi mở nhà hàng thì...

Chủ đề trong 'Ý tưởng - Sáng tạo' bởi thanglun, 28/02/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thanglun

thanglun Thành viên mới

Sau khi mở nhà hàng thì...

Hi all best friends!!

Tớ đang định mở một nhà hàng. Tớ dự định đây là bước khởi đầu thôi, và sẽ tính đến mở sang nhiều mặt hàng khác. Vì thế điều mà tớ quan tâm chính là HÌNH THỨC ĐĂNG KÝ KINH DOANH.
    Có 02 phương án:
    - Thứ nhất, đăng ký dinh doanh một sản phẩm dịch vụ duy nhất là ẩm thực. Sau một thời gian hoạt động sẽ đăng ký bổ sung ngành nghề mới.
    - Thứ hai, tớ sẽ đăng ký kinh doanh cung cấp dịch vụ ăn uống và bao gồm những mặt hàng mà trong tương lại bọn tớ sẽ mở rộng.
    Tớ rất mong các bạn trả lời giúp tớ những thắc mắc sau nhé, thank in advance!!
    - Với mỗi hình thức đăng ký trên thì tương ứng với loại hình doanh nghiệp nào là hợp lý nhất?
    - Với mỗi hình thức đăng ký như trên thì việc có lợi như thế nào? (trong việc bổ sung sau hay đăng ký một lần)?

Các bạn giúp mình trả lời nhé. Cứ coi như là kiểm nghiệm về kinh tế cũng được bạn nhé.
  2. phihai

phihai Thành viên rất tích cực

bạn nói tổng số vốn đầu tư và dự định của bạn sẽ làm gì tiếp theo rồi mình tư vấn cho. Vì nó còn dính đến thuế. và thậm chí các giấy phép con cũng như các chiêu thức kiểm tra của các ban ngành
  3. thanhphong99

thanhphong99 Thành viên mới

Nếu vốn bạn khá thì bạn đăng ký KD dịch vụ trọn gói. Còn nếu hạn chế cũng như thận trọng trong KD theo mình nghĩ "Ẳm thực " trước hay hơn. Vì sau này bạn muốn mở rộng cũng dễ thôi.
  4. chickbig

chickbig Thành viên mới

Theo mình việc mở nhà hàng trước mắt chỉ nên đăng ký kinh doanh ẩm thực đã sau đó bạn thấy thuận lợi thì mỡ rộng ra .Mình cũng đang dự định mở một quán kem và tiện thể bán luôn đồ trang sức bằng đá hay các mặt hàng trang sức xì-tin.Có ai giúp mình chút kiến thức về làm đồ trang sức bằng đá hay mưa chúng ở đâu với giá rẽ không ?
  5. phihai

các bạn chưa hiểu rõ ý mình rồi.Trước mắt phải xác định là lấy pháp nhân công ty hay hộ kinh doanh cá thể. Rồi hình thức kinh doanh còn dính đến giấy phép nữa. Ví dụ : Mở quán ăn thì dính đến thú y, y tế, kinh tế thị trường. Còn quán ăn có hát với nhau thì đụng vào bác văn hoá thông tin. Quán ăn nướng đồ ăn trước cửa thì chạm vào bác quản lý đô thị..v..... rồi số vốn đụng đến thuế..thuế khoán, lệ phí...v.v..v. phải kể rõ thì tui mới tư vấn cặn kẽ được. Còn tư vấn qua loa thì mình nghĩ tự bạn cũng phải biết..nếu ko biết thì sao dám mở tiệm, đúng ko?
  6. anhsanghaoquang

anhsanghaoquang Thành viên mới

Bạn nào đó vị dụ cho mình một trường hợp . Làm quán ăn rồi , mình có thể trốn thuế theo hình thức nào .
    Cảm ơn các bạn !
    Mình thường thích học nguợc hơn .
  7. 313230

313230 Thành viên mới

Em cũng nhờ các bác giúp với
    Em muốn mở một cửa hàng nhỏ bán hàng, vốn ít. Em muốn nhờ các bác giúp với.
    Theo các bác thì loại nào là đơn giản, em chỉ có khoảng hơn chục triệu vốn thôi
    Em muốn làm hàng ăn vì em nghĩ nó quay vòng vốn nhanh, ví dụ như bán chè (vì em nghĩ sắp đến mùa hè, mà nhân lực có không cần nhiều, nhưng em cũng không biết nấu chè như thế nào)
    Em hỏi nên bắt đầu thế nào?
    Tiền thuê cửa hàng bây giờ bao nhiêu, vị trí, rộng hẹp bao nhiêu là thích hợp?
    Liệu các cửa hàng người ta có chịu dạy nghề không? Em định đến một cửa hàng chè nào đó xin học nghề thì học phí khoảng bao nhiêu là vừa?
    Có phải đăng kí kinh doanh gì không? Chi phí, cách thức,..?
    Các loại chi phí phát sinh có nhiều không? Ví dụ thuế, công an có hay đòi tiền không? Nhiều là bao nhiêu mà ít là bao nhiêu?
    Em không có kinh nghiệm gì về kinh doanh, gia đình cũng chẳng có ai buôn bán gì mà cũng chẳng thích kinh doanh, chẳng ủng hộ nhưng em thì rất thích nên em phải tự đi làm thêm để tiết kiệm nên vốn không nhiều, mong các bác chỉ càng rõ càng tốt.
    Được 313230 sửa chữa / chuyển vào 15:38 ngày 06/03/2006
  8. FJX

FJX Thành viên mới

EM thất nghiệp, ai mở cửa hàng gì thì nhớ cho em 1 chân chạy việc nhé. Điều kiện vô tư, trừ kinh nghiệm ra cái gì em cũng có
    Cái khoản khai thuế, em là nói kinh nghiệm cá nhân lúc bán hàng lưu niệm. Có 2 quyển sổ, 1 ghi doanh thu thực và quyển kia ghi qua loa, nghèo nàn để trình nhân viêc thuế vụ. Chênh lệch ko nhỏ đâu, có ngày bán hơn 1 triệu đồng nhưng rốt cuộc quyển nhỏ ghi có 8, 90 ngàn.
    Nghe kỳ kỳ, chắc quán này nhắm vào đối tượng các em nữ mới lớn.
    @313230: tớ khuyên cậu nên đi làm cho 1 quán ăn nào đó có loại hình, sản phẩm mà cậu nhắm đến trong 1 thời gian, sau đó bắt đầu cũng chẳng muộn. Cậu bung ra bây giờ là đứt vốn cái một vì non quá...
    Được FJX sửa chữa / chuyển vào 23:07 ngày 06/03/2006
  9. phihai

1- cửa hàng ko bị đánh thuế doanh thu
    2-Thuế vụ ko chỉ kiểm tra sổ bán mà còn kiểm sổ mua nữa
    trốn thuế như vậy là amatuer đó
  10. FJX

FJX Thành viên mới

Em đứng bán và chỉ thấy nhiêu đó, còn bà chủ làm gì với sổ sách và khai thuế em hoàn toàn không biết. Mà cửa hàng thì không bị đánh thuế à? Chỉ có 2 loại thuế là thu nhập doanh nghiệp và VAT, không thu cái này chả nhẽ thu có VAT? Lằng nhằng quá...