1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Single mom

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi crystalchanel, 19/11/2006.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. crystalchanel

crystalchanel Thành viên mới

Làm single mom, một quyết định có lẽ nhiều người cho là điên rồ, nhưng với mình thì khác, hoàn cảnh không cho mình có được một gia đình, thì có lẽ có một đứa con là lựa chọn không tệ. Nghĩ nhiều quá thì chẳng dám làm gì, nào là lo con chịu thiệt thòi, lớn lên bạn bè trêu tủi thân... Ngay cả bây giờ, người ta đi khám BS có chồng đưa đi, ốm đau có người chăm sóc, mình thì lúc nào cũng lủi thủi một mình, nghĩ cũng buồn lắm. Rồi có những lúc nghĩ đến tương lai của con, cũng phập phồng lo sợ, chỉ lo mình bị làm sao đó bất ngờ thì con không biết để cho ai. Bạn bè người ủng hộ, người phản đối... mình thấy rối như tơ vò. Vào HPGD mà mở một topic thế này có lẽ không phù hợp nhưng mình thấy nặng nề quá, cảm thấy cần viết gì đó để giải toả, dù có không đúng chỗ và suy nghĩ hơi lộn xộn, mong mọi người hết sức thông cảm.
  2. stone_lamp

stone_lamp Thành viên rất tích cực

Cũng có thể như bạn nói, nhưng cũng có thể tồi tệ hơn nếu có một người chồng không ra gì???? Sao không vui lên nhỉ
  3. mulan

mulan Thành viên quen thuộc

Mình thật sự khâm phục những người như bạn. Nhiều lúc mình cũng nghĩ nếu có 1 người chồng không tử tế thì thà làm 1 single mom còn hơn. Nhưng để làm được như vậy thì chắc chắn người phụ nữ đó phải rất mạnh mẽ và có nghị lực, phải một mình đương đầu với tất cả để lo cho mình và baby của mình. Chúc bạn mẹ tròn con vuông!
  4. crystalchanel

Cám ơn 2 bạn nhiều lắm, mình thực sự thấy được an ủi. Chiều nay đi siêu âm, em bé được 10 tuần, nằm cong cong như con tôm, chẳng khác gì mình lúc nằm ngủ, thấy yêu vô cùng. Mình cũng chỉ mong sao được mẹ tròn con vuông, dù chưa sinh ra, em bé đã trở thành cuộc sống của mình rồi...
  5. Leilani

Leilani Thành viên quen thuộc

Ngày xưa cũng đã có thời gian mình lên kế hoạch để làm một single mom. Nghĩ lại thấy cũng đã có lúc mất hết niềm tin và cả hy vọng để có một gia đình. Nên mình hiểu và thông cảm với quyết định của bạn. Bạn sẽ còn nhiều khó khăn phía trước lắm, và điều gian nan, cũng là khổ tâm nhất, là không thể cho con bạn một người cha. Bạn có thể đảm nhận cả hai vai trò của người phụ nữ và người đàn ông trong gia đình, có thể cho con bạn rất nhiều, cả tình yêu thương và vật chất, nhưng không bao giờ có thể thay thế người cha của đứa trẻ. Bạn đã bước những bước đầu tiên vào con đường mãi mãi ko thể quay trở lại, vậy hãy kiên tâm bước tiếp và gắng sống cho tốt để bù đắp cho bé con của mình. Chúc hai mẹ con bạn hạnh phúc
  6. lanata

lanata Thành viên mới

Biết là sẽ còn có nhiều khó khăn, thử thách, nhưng đứa trẻ sẽ là niềm an ủi và là động lực giúp bạn vượt qua được tất cả.
    Thật hạnh phúc khi được làm mẹ .
    Chúc mẹ con bạn mạnh khỏe, mọi sự như ý
  7. uyennhi_an_tham

uyennhi_an_tham Thành viên mới

Đến khi bé ra đời rồi thì những thử thách sẽ đến với bạn còn lớn hơn nhiều đấy
    Nhưng hãy gắng lên nhé
    Mong bé con mạnh khoẻ lớn nhanh ra với mẹ
    lúc đó mẹ làm sao mà single nữa chứ
    có bé rồi thì mọi điều trên đời đều chẳng đáng gì nữa
    vì bé chính là tất cả với mẹ rồi.............
  8. cachuaxanh82

cachuaxanh82 Thành viên mới

Mình rất khâm phục bạn, chỉ riêng chuyện bạn dám vượt lên chính bản thân mình, dám đương đầu với những lời dị nghị của bàn dân thiên hạ mà mình đã rất khâm phục bạn rồi.
    Bạn hãy yên tâm mà vững bước tiếp trên con đường lựa chọn của mình, dù vì lý do gì đi chăng nữa thì đó là sự lựa chọn của bạn và bạn nên tin vào sự lựa chọn của chính mình
    Điều đầu tiên bạn cần làm cho con của bạn đó là giữ gìn sức khỏe bạn có khỏe thì con bạn mới có sức khỏe tốt và sau này có chỗ dựa chính là bạn, chính vì vậy bạn cũng đừng suy nghĩ nhiều lại thấy tủi thân rồi mất ăn mất ngủ và điều đó chỉ thiệt cho bạn và con bạn thôi
    Sau đó bạn nên nghĩ xa hơn 1 chút về kinh tế của bạn lúc bạn sinh nở, ai sẽ là người lo lắng cho bạn, một người bạn thân? một người thân trong gia đình?, bạn nên chuẩn bị cho những lúc như thế vì bạn kô thể tự làm một mình lúc đấy được. Và xa hơn nữa bạn nên nghĩ về công việc để làm sao thu xếp được kinh tế cho 2 mẹ con đàng hoàng mà lại vẫn có thời gian để dạy dỗ con cái - cái này quan trọng lắm nhé, bạn nên cân nhắc và bàn bạc thêm với những người đáng tin cậy và thân thiết với bạn
    - Còn một băn khoăn của bạn nữa là nếu bạn nằm xuống đó thì ai sẽ là người lo cho con bạn? lúc bạn ốm đau mà con còn nhỏ thì sẽ như thế nào? tôi nghĩ bạn nên nghĩ đến các giải pháp đóng bảo hiểm cho bạn và con bạn, bạn nên tìm thêm các thông tin về loại hình này, khi rủi ro đến với bạn thì con bạn vẫn có tổ chức đứng ra lo lắng cho con bạn học hành đến nơi đến chốn. À mà bạn có nhà riêng chưa thế? nếu chưa có thì cũng là một vấn đề đấy nhé!!
    Bạn hãy suy nghĩ kỹ về việc này để lúc sinh con ra bạn có thể nuôi con lớn khôn và dạy con nên người, có như thế cuộc sống của bạn mới đến hồi thái lai được
    Bạn là một người phụ nữ mạnh mẽ, tôi tin là bạn sẽ tìm được phương án tốt nhất cho mình và cho em bé

Hình như là tôi đang làm bạn thêm phần lo lắng rùi Nhưng theo tôi những gì đã quyết định rồi thì cũng đừng buồn và lo lắng nhiều mà điều quan trọng là nghĩ xem mình sẽ làm gì và làm như thế nào tiếp theo hi vọng là bạn sẽ tự điều chỉnh được suy nghĩ để cứng rắn đi lên
    Được cachuaxanh82 sửa chữa / chuyển vào 11:12 ngày 20/11/2006
  9. anghenlenin

anghenlenin Thành viên rất tích cực

Đúng là một mình nuôi con sẽ rất vất vả và đối mặt với nhiều thử thách cả về vật chất và tinh thần. Mình biết khá nhiều trường hợp một mình nuôi con như thế, tất cả đều có nguyên nhân là gặp phải thằng Sở Khanh khốn nạn. Nhưng hãy vững bước chấp nhận sự thất và vượt qua giai đoạn khó khăn. Khi đẻ con đến lúc con đi nhà trẻ là giai đoạn cực kỳ vất vả đấy. Mà lớn lên đứa trẻ dễ bị tự ti, hãy dạy dỗ nó làm sao giảm mặc cảm tự tiđến mức thấp nhất. Nhưng đứa trẻ con của những người single mom như bạn mà mình biết đều có vẻ mặt rất buồn.
    Chúc bạn may mắn và hanh phúc.
    Nếu kiếm được một người đàn ông rộng lượng và chia sẻ là tốt nhất.
    mà bạn nên nói rõ hơn vì sao phải trở thành single mom
  10. crystalchanel

Mình cũng biết như vậy sẽ thiệt thòi cho bé lắm, nhưng mình đã chọn lầm người thì thà rằng như vậy còn hơn. Nghĩ lại những ngày chung sống nặng nề mình cũng chẳng muốn tiếp tục hàn gắn nữa. Hơn nữa mình cũng ngoài 30 tuổi rồi, có em bé bây giờ cũng không sớm, mình xác định từ nay chỉ sống vì con thôi. Cha nó xin được thỉnh thoảng điện thoại, nhắn tin hỏi thăm, mình thấy vừa buồn cười vừa chua xót...