1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Single mom

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi crystalchanel, 19/11/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. i_chi_ban

i_chi_ban Thành viên mới

Một tư tưởng hay và ngộ nghĩnh!
    Tôi thích tuyên ngôn "Đời còn dài, giai còn nhiều" của bạn. Một đứa bạn gái của tôi đã từng thổi vào tai tôi câu nói đó rồi nên hôm nay nghe lại từ bạn thấy buồn cười . Tôi đã tưởng chỉ mình con bạn đó của tôi nó happy với câu nói đó.
    Một cuộc sống không ràng buộc cũng hay đấy chứ nhỉ? Tại sao lại cứ phải đi tìm một ai đó để buộc lại làm gì cho mệt chứ???
    Hãy sống và hưởng niềm vui tự do một lần nữa đi.
    Đời còn dài......
    Kể cả nếu cuộc đời có rất ngắn thì lại càng phải sống vui vẻ, đúng không nào?
    Hy vọng có dịp được say với bạn. Nếu có đi uống thì PM cho tôi nhé
  2. khongthe

khongthe Thành viên mới

Đúng vậy. Gà trống nuôi gà giò rất là vất vả.
    Mấy hôm nay cún nhà e cai sữa, xuống ngủ với em. Em có tính ăn no ngủ kĩ, có đứa trẻ con nằm cùng cứ sợ đè phải nó. Nửa đêm nhớ mẹ, bé cứ ôm lấy em mà khóc rưng rức. Dỗ mãi không nín. Em lờ đờ gần chục ngày rồi vì mất ngủ.
    Chưa kể đến khoản chăm cho bé ăn, thay tã, tắm rửa. Mà e sợ nhất là khoản tắm cho bé.
    Chắc e ko làm mẹ nổi quá! Khó ghê.
  3. Marylin

Marylin Thành viên mới

1 điều muốn nói là rất khâm phục các single mom,các chị cố gắng vượt qua khó khăn hiện tại và trước mắt nhé,chúc các bé luôn khoẻ mạnh và yêu mẹ
    Tuy nhiên em mạn phép nói 1 điều xin các chị đừng giận,em nghĩ bất đắc dĩ lắm mới nên quyết định làm single mom,giả dụ như vợ chồng ko hạnh phúc,bất đồng ko thể hoá giải,chồng và gia đình chồng đối xử tệ bạc...thì việc nuôi con một mình là giải pháp tốt ,vừa giải thoát cho bản thân,và có khi tốt hơn cho đứa trẻ,ko fải thấy cảnh ba mẹ bất hoà.
    Nhưng có người lại nghĩ thik làm single mom chỉ vì ngại lấy chồng,ngại trách nhiệm gia đình,ngại ràng buộc,sợ đàn ông phụ bạc,muốn tự do...mà kiếm 1 đứa con,sống ko cần chồng.Thực ra đây là 1 tư tưởng khá mạo hiểm,ko lường trước được hậu quả lâu dài,sau này con cái biết được sẽ nghĩ gì?và nó có học tập theo như vậy ko?Nếu đó thành 1 xu hướng thì nền tảng gia đình xã hội sẽ bị đảo lộn hẳn,gia đình còn gì là thiêng liêng nữa.Ko ủng hộ xu hướng này.Ko phải tất cả đàn ông trên đời đều ko tốt,có ko ít người phụ nữa còn ko tốt đẹp gấp vạn lần.Là phụ nữ nên có niềm tin vào hạnh phúc,ắt sẽ được hạnh phúc,mặc dù"nào ai biết ngày sau?".Cho dù sau đó có thế nào thì mình cũng được ngẩng cao đầu tự hào rằng mình đã sống hết mình,phải chăng khổ đau đổ vỡ chỉ là 1 trò đừa khắc nghiệt của số phận
    Hãy cố gắng lên nào,những single mom dũng cảm,chúc các chị sớm tìm được bờ vai vững chắc và đáng tin cậy cho mình và các bé.Bởi lẽ dù sao,căn nhà có hơi ấm của người đàn ông vẫn vững chắc và bớt gánh nặng hơn,các chị bớt những đêm thức trắng vì cô đơn mệt mỏi,các bé có thêm sự cưng chiều của 1 người cha...
    Tặng các chị
    Được Marylin sửa chữa / chuyển vào 12:55 ngày 23/03/2007
  4. ngaythu_8

ngaythu_8 Thành viên mới Đang bị khóa

Đi lễ chùa
    Dư Thị Hoàn
    Năm người đàn bà cùng ngồi trên xe ngựa
    Tay khư khư ôm đầy vật tế lễ
    Người thứ nhất thở dài:
    Tội nghiệp nhất người đàn bà không chồng
    Người thứ hai chép miệng:
    Vô phúc nhất người đàn bà không con!
    Người thứ ba cười buông:
    Bất hạnh nhất người đàn bà không khóc nổi trước mặt chồng.
    Người thứ tư điềm đạm:
    Tuyệt vọng nhất người đàn bà không cười được khi thấy con.
    Người thứ năm:
    Mô Phật !
    Lão xà ích giật giây cương
    Roi quất .
    Tung bụi đường
    Bài thơ này tớ đã từng viết nó ở diễn dàn Văn Học ,giờ tớ lôi sang đây .
    Mình cùng là với nhau phận đàn bà , không ai có thể nói và khẳng định mình có thực sự hạnh phúc may mắn và tìm kiếm được một người đàn ông tốt yêu thương mình ?
    Sống hết cuộc đời này mới có thể nói được điều đó
    Hiện giờ có người bất hạnh, ..có người hạnh phúc
    Nhưng tất cả mọi thứ có thể thay đổi
    Đời người dài lắm
    Thức lâu mới biết đêm dài ...
    Tớ không biết nói như thế nào với các bạn cả , an ủi động viên ư cái đó có khi các bạn đã quá hiểu
    Cố gắng lên các bạn nhé ,đừng để đánh mất chính bản thân mình là được .Nguyên tắc sống của tớ chỉ có bấy nhiêu thôi
  5. i_chi_ban

i_chi_ban Thành viên mới

Hô hào thì dễ, làm mới khó. Bạn cứ như tổ trưởng dân quân hô hào "quyết tâm, quyết tâm" vì ai mà chả có đau khổ ý. Bạn cứ thử nuôi con một mình xem, sẽ thấy mọi nguyên tắc sống đều là zero. Sống hết đời mới biết mình có hạnh phúc không ư? Bạn thật huyễn hoặc và nhìn đời màu hồng quá. Cuộc đời chả dài đâu, nên đừng ngồi đó mà mơ mộng viển vông.
    Chả hiểu bạn đưa cái bài thơ đó ra để làm gì? Để muốn giảng giải về cái gì???
    Sống gấp đi bạn. Cuộc đời ngắn lắm!
  6. cundc

cundc Thành viên mới

Chị i_chi_ban bình tĩnh, đừng tốn quá nhiều cảm xúc cho con bé Ngáy đó. Hì. Cún hiểu chị bực mình mà. Thật không hiểu nổi một bài thơ mà nó cũng cho mấy cái icon vào làm hỏng hết cả mắt và người đọc không thể muốn cảm nhận nữa. chị biết là nó vốn thích đi khắp mọi nơi ra vẻ dịu dàng đằm thắm tốt bụng cảm thông với mọi người mà. Ở đây ai cũng trải đời, cũng hiểu biết cả mà, có ai thèm nhắc nó đâu, để tí nữa em mắng nó cho.
    Thôi chị em mình nói chuyện single mom. Chắc chị không biết ngày xưa em có làm một cái topic "Không có nến vàng" ở đây. Sau đó mấy ông bà vào bi bô chọc em tức điên lên, thế là bị khóa vào. Hồi đó quả thực em cũng chỉ đưa ra vấn đề đó để xem mọi người suy nghĩ nghiêm túc thế nào về single mom thôi. Không ngờ không có một ai nói "nếu bạn làm single mom thì bạn nên..." với một sự thông cảm. Chị biết không, 1 lọat gân cổ lên chì chiết cái quyết định đấy, quê mùa không chịu nổi. Em tự hỏi họ có biết làm như thế giống như chửi vào mặt những người đang làm single mom không. Tại sao không nghĩ rằng có thể giúp đỡ một người muốn làm single mom những kiến thức để ngưòi ta làm một người mẹ tốt? Nếu cứ ngăn cản trong khi người ta cứ làm, xong rồi thì được cái gì, phải không chị?
    Nhìn lại topic này, thấy thời gian thay đổi, mọi người cũng văn hóa văn minh lên thật. Bây giờ động viên cổ vũ nhau rất thân thiện. Có lẽ tại hồi xưa em bảo "em định" nên mọi người chỉ biết ngăn, còn bây giờ có chị bảo "em đang" nên mới người mới hiểu được tâm sự của single mom để mà phát biểu.
    Chị Crystal! Cảm ơn chị đã chọn đây làm nơi chia sẻ tâm sự!
    Em đã từng tìm mọi dịp để được ở riêng với một đứa bé. Đưa đứa bé trong bụng mẹ cùng mẹ nó đi khám thai, chăm sóc và trò chuyện với một đứa bé sơ sinh, một đứa bé bắt đầu ăn dặm, một đứa bé học đứng trên đôi chân của nó, một đứa bé học nói, một đứa bé đi mẫu giáo, một đứa bé học tiểu học... em đã may mắn có những dịp như thế - chỉ mình với đứa bé thôi. Chúng nó là thiên thần làm cho mình quên hết tất cả phải không?
    Khi nào bé nhà chị bắt đầu bế đứng được, ôm nó đu đưa xong rồi nó ngủ gục trên vai mình, chị sẽ thấy yêu lắm lắm. Chị i_chi_ban chắc biết điều đó rồi.
    Những nguời mẹ và đứng đứa trẻ khỏe nhé!
    Được cundc sửa chữa / chuyển vào 02:35 ngày 06/04/2007
  7. cundc

cundc Thành viên mới

Đáng lẽ phải PM nhắc khéo cho nó xóa bài đi, nhưng mọi người thông cảm cho em, em khinh đến nỗi em không thể thư từ riêng được với nó. Cho em nói luôn ở đây để nó biết điều xin lỗi các chị nhé!
    Không biết xấu hổ hả em? Tưởng mình biết cảm nhận thơ à? Nực cười!
    Đây là bài thơ răn dạy đấy em ạ, tỏ sự thương hại đối với những người đàn bà đó để khuyên bảo người khác đừng để mình rơi vào hòan cảnh đó em ạ. Đọc để hiểu đời, để ấm vào thân, chứ không phải để đến lúc phọt rra trước mặt những người đang trong hòan cảnh éo le như thế. Thật là phản cảm. Em có ngu xuẩn thì cũng tùy chỗ thôi chứ. Thử đặt mình vào địa vị người trong cuộc đi, xem đọc bài thơ này thấy chua chát thế nào, thấy như bị ném vào mặt sự thương hại mỉa mai của đời thế nào.
    Thật không hiểu nổi sao lại tồn tại loại người vô duyên thế này nữa! Em nên im đi thì hơn.
    Được cundc sửa chữa / chuyển vào 02:37 ngày 06/04/2007
  8. hope

hope Thành viên quen thuộc

Crystalchanel ơi, bạn và em bé thế nào rồi?
  9. Marylin

Marylin Thành viên mới

Chả hiểu cái chị ngay_thu8 này nói cái gì nữa.Single mom,họ đã là những người phụ nữ ko có được cái may mắn được ở bên người chồng mà họ chọn lựa,phải vất vả nuôi con 1 mình bao khó khăn,phải đối diện với cô đơn lẻ loi mỗi khi nhìn thấy các gia đình sum họp đầm ấm.Thế mà tự nhiên chị nhảy vào tương ngay giữa nơi chứa đựng tâm sự của họ 1 bài thơ dở hơi vô cùng(ko nói tác giả dở hơi khi viết, mà là nói chị dở hơi,vô duyên khi động chạm vào nỗi đau của họ.
    Có gì mà chị bảo người ta"đừng để đánh mất chính bản thân mình là được"???chị có đủ bản lĩnh như họ ko?Chị có mạnh mẽ,giỏi giang được như họ ko?Họ đánh mất bản thân ư,theo chị là mất cái gì thế?Làm single mom,bao giờ hợ cũng chín chắn hơn rất nhiều,vì họ lựa chọn hp cho họ nghĩa là còn liên quan đến hạnh phúc của những đứa con thương yêu,vì thế làm gì họ cũng rất thận trọng và nghĩ cho con cái.
    Các single mom cố lên nhé,chúc các chị tìm được bờ vai ấm êm cho bản thân,và 1 người cha đúng nghĩa cho các thiên thần bé nhỏ
    Cầu mong bình yên và niềm vui cho mọi người
  10. crystalchanel

crystalchanel Thành viên mới

Cám ơn bạn đã hỏi thăm, mình vẫn bt, vẫn theo dõi cho em bé tại viện Tim mạch, các BS khoa sản thì nói tiên lượng xấu và nguy cơ lớn nhất là lúc em bé được sinh ra nhưng bây giờ thì mình phải lạc quan coi như em bé khoẻ mạnh bình thường và hi vọng mọi cái sẽ tốt thôi. Cháu vẫn nghe nhạc Mozart hàng ngày và đạp khoẻ lắm...