1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Sinh tố dừa sáp ngon khó cưỡng

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi xungsuca2, 07/12/2016.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. xungsuca2

xungsuca2 Thành viên quen thuộc

Những năm trở lại đây dừa sáp được biết đến nhiều hơn, nó là đặc sản khét tiếng của Trà Vinh . Dừa sáp vừa ngon, mát lại bổ có khả năng làm sinh tố để uống, ăn sống hoặc dầm với các loại hoa quả khác . Dù thế, chế biến đúng cách và chế biến ngon món dừa sáp mới lạ này thì ko phải ai cũng biết.

Hôm nay, tôi xin tiết lộ mẹo nhỏ làm những món ăn hấp dẫn bằng Dừa sáp cầu kè , tất cả mọi người cùng tham khảo nha.

1. Sinh tố dừa sáp

Sinh tố dừa sáp vừa ngậy, vừa mát lại rât thơm rất tuyệt ấy ạ . Đây là một công thức đơn giản và thân quen với phần lớn chúng ta.

Thực hiện : khi mua trái dừa về bạn lấy dao bổ dừa ra, sử dụng thìa cứng cạo lấy phần cơ dừa trắng, cho thêm đường tinh, chút đá bào vào máy xay rồi xay đều mọi lên, sau lúc xay xong có khả năng rót ra cốc . nếu muốn có thêm vị hoa quả thì mọi người cho 1 ít siro nhé sẽ vô cùng thu hút ấy .

có khả năng nói món sinh tố đc làm từ dừa sáp cực kỳ bổ dưỡng nhất là nó sẽ giúp mọi người giải nhiệt vào mùa hè nóng bức . Hương vị béo ngậy của sữa dừa đc tan cùng lớp đá bào mịn ngay trong miệng cho cảm giác đặc biệt lạ.

2. Món thứ 2 là dừa sáp dầm sữa

Món này cũng chế biến rất nhanh và dễ thôi ạ .

biện pháp : nguyên liệu gồm có : cơm dừa sáp, đá bào, sữa đặc, mọi người cho mọi các nguyên liệu này vào 1 cái tô nhỏ rồi trộn đều lên nhé . bạn có thể rắc thêm hạt đậu phộng rang giòn vào để tăng vị ngon cho món ăn này.

Vị béo của dừa sáp quyện với vị bùi của đậu phộng sẽ giúp đỡ các bạn có thêm một công thức mới khi chế biến dừa sáp.

3. Đơn giản với món dừa sáp trộn đường ạ

Với cách làm này. mọi người sẽ không tốn nhiều vật liệu mà lại dễ thực hiện.

Thực hiện : Sau khi mua dừa về bạn lấy phần cơm dừa sáp ra cùng với nước dừa cho vào ly hoặc bát, trộn thêm chút đường trắng, ngọt nhạt tùy khẩu vị nhé, chỉ việc trộn đều lên rồi để vào ngăn mát tủ lạnh, sau 5 hoặc 10 phút lấy ra là ăn được liền, quá nhanh và đơn giản phải không ạ .

Các bạn có thể xem thêm nhiều món đặc sản miền tây nừng danh khác tại Đặc sản miền tây Thanh Trúc : http://dacsanthanhtruc.com/

4. Ăn dừa sáp tươi cũng rất tuyệt

Người ta thường nghĩ, dừa sáp béo ngậy nên cực kỳ khó ăn tươi nên phải chế biến thành các loại đồ uống khác nhau. Dù thế, với những người dân trồng dừa sáp chia sẻ kinh nghiệm rằng: Với bất kỳ loại trái cây nào thì ăn tươi vẫn ngon nhất, vì nó đem tới hương vị nguyên vẹn của trái dừa, và dữ đc độ tươi ngon, thơm, dẻo, béo ngọt.

Còn với những ai chưa từng biết đến trái dừa sáp này, dừa sáp tươi sẽ vô cùng tuyệt vời lúc lần thứ nhất nếm thử.

5. cuối cùng là món dừa sáp dầm hoa quả

Một món ăn lạ nhất để chế biến dừa sáp đó là dừa sáp dầm trái cây. Thử tìm kím các món ăn chế biến từ dừa sáp nhưng lại ko thấy, tuy vậy nhưng đây là kinh nghiệm của mình khi thưởng thức dòng hoa quả đế vương này.

Cách làm : Theo sở thích và khẩu vị của mỗi người, các bạn có khả năng chọn lựa cho mình dòng hoa quả ưa thích để dầm với dừa sáp, mình thì thích ăn dừa sáp cùng với dâu tây, mãng cầu, kiwi và mít nữa ạ, cắt nhỏ hoa quả ra thành miếng vừa ăn . Thêm chút đường, chút sữa vào. Cho đá bào lên trên. Sau đấy lấy cơm dừa sáp bỏ lên trên cùng. Thêm chút siro vị yêu thích, tất cả mọi người sẽ có ngay món dừa sáp dầm hoa quả ngon tuyệt

Cùng nhau trổ tài khéo tay của mình nhé, làm những món ăn thật ngon từ đặc sản dừa sáp cầu kè trà vinh thôi nào .