1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Sinh vien Envi. Dai hoc Bach Khoa HN

Chủ đề trong 'Khoa học công nghệ và môi trường' bởi LeTonKin, 17/11/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nhocmi

nhocmi Thành viên mới

Chào các bác! Em là thành viên mới. Em rất thích học về môi trường. Các bác giúp em tìm hiểu về Viện Khoa học và Công nghệ Môi trường Bách Khoa nhé!( Năm thành lập, ngành học, bộ môn..... và tất cả những gì liên quan đến viện).
    Cảm ơn các bác trước nha!
  2. khongaibiet2000

khongaibiet2000 Thành viên quen thuộc

Viện Khoa học và Công nghệ Môi trường ĐHBK Hà Nội (INEST) hình thành trên cơ sở Trung tâm Khoa học và công nghệ môi trường (CEST) thành lập năm 1994, đến năm 1998 mới chuyển lên thành Viện. Địa chỉ 301 - C10 - ĐHBK số 1 Đại Cồ Việt.
    Đào tạo các hệ đại học và sau đại học chính quy chuyên ngành công nghệ môi trường. Từ năm 2003 bắt đầu mở thêm chuyên ngành quản lý môi trường.
    Các bộ phận của INEST gồm
    Viện có 1 phòng thí nghiệm R&D do chính phủ đầu tư.
    Trung tâm sản xuất sạch việt nam - dự án do thuỵ sỹ kết hợp với UNIDO tài trợ.
    Trung tâm quan trắc và kiểm soát ô nhiễm môi trường nằm trong mạng lưới quan trắc quốc gia.
    2 bộ môn: công nghệ môi trường và quản lý môi trường.
    Viện này chuyên về môi trường công nghiệp với đội ngũ cán bộ khá hùng hậu. Không thấy có đề tài nào nổi bật về các mảng sinh thái. Tuy nhiên đây là 1 trong 5 đơn vị mạnh nhất về môi trường công nghiệp ở VN.
    (Nguồn: tóm lược báo cáo tổng kết thực trạng các đơn vị hoạt động trong lĩnh vực môi trường Việt Nam)
  3. Need_a_Place

Need_a_Place Thành viên mới

Cám ơn khongaibiet2000 nhé, và tiện thể cho mình nhờ 1 chút được không?
    Hiện nay mình rất cần quyển Wastewater treatment handbook đấy nhưng không thể nào tìm được vì:
    1. Mình không có thẻ thư việnKHKT
    2. Các thầy cô trường BK không cho mượn.
    Nếu có thể, bạn cho mình mượn cuốn đó (thuê cũng được)/ hoặc bạn chôm quyển đó trên thư viện của INEST rồi bán cho mình với giá cao cũng OK.
    Mong sớm nhận được trả lời của bạn.
    Còn trường BK chán mình quá, đuổi từ lâu rồi, thế mới khổ chứ, hic hic....
  4. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Làm thẻ thư viện KHKT cực dễ. Bạn chỉ cần xin một cái giấy giới thiệu của cơ quan rồi lên đó làm là xong. Nếu không có giấy giới thiệu của chính cơ quan bạn, thì có thể tìm một người quen như bố mẹ chú bác... nói khó với cơ quan của họ nhận viết giúp bạn cái giấy cũng được
  5. nhocmi

nhocmi Thành viên mới

Bác không ai biết ơi, em cám ơn bác giúp em nhá. Bác cho em hỏi tí nữa: Lớp QLMT va CNMT thi học có khác gì nhau không? Có được học trên phòng thí nghiệm nhiều ko hả bác?
    Tí quên mất: Bác ơi R&D nghĩa là gì nhỉ? Em luận mãi ko ra.
  6. nvl

nvl ĐTVT Moderator

R&D= Research and Development= Nghiên cứu và phát triển
    Đây là nơi tập hợp những bộ não để sáng tạo ra sản phẩm cho thị trường
  7. nhocmi

nhocmi Thành viên mới

vậy mà em nghĩ mãi không ra . Cảm ơn bác chỉ giáo nha!
  8. khongaibiet2000

To Need a Place:
    Tôi không thể mượn được sách từ INEST để giúp bạn đâu, tuy nhiên có thể ngồi đọc tại chỗ ở đó được (tôi cũng thế) nếu bạn có giấy giới thiệu. Thẻ thư viện thì bạn phải tự làm thôi. Tôi hiện đang chưa mượn được sách từ thư viện KHKT vì còn đang nợ sách ở đấy.
    Quyển bạn muốn có đó tôi cũng không có bản gốc của Degremont (france) nhưng nếu bạn chỉ dùng công thức chứ không quan tâm đến lời dịch và diễn giải của cuốn sách này có thể mua bản dịch tiếng Việt tên "Sổ tay xử lý nước" 2 tập, bìa màu xanh da trời. có bán tại các hiệu sách KHKT cả nước sách này do Trung tâm đào tạo ngành nước và môi trường dịch (theo tôi là rất dở) và NXB xây dựng in năm 1999.
    Mong bạn sẽ tìm được tài liệu
  9. Twenty_F

Twenty_F Thành viên mới

K3X
  10. khongaibiet2000

To NhocMi
    Theo tên ngành học thì chắc chắn có sự khác biệt.
    Ngành công nghệ môi trường chuyên về đào tạo KS môi trường thực hiện nghiên cứu các quá trình xử lý trên lý thuyết mô hình hoặc pilot, thiết kế và triển khai các hệ thống thiết bị xử lý chất thải. Đây cũng là thế mạnh của ĐHBKHN.
    Ngành quản lý môi trường chuyên đào tạo các kỹ sư có khả năng thu nhận và xử lý thông tin từ đó đề ra các giải pháp quản lý hữu hiệu. Biết sử dụng và ứng dụng các công cụ quản lý từ mô hình toán đến các giải pháp để áp dụng trong quản lý môi trường sản xuất, quy hoạch môi trường, chính sách phát triển công nghiệp bền vững... Theo nhận xét riêng do INEST có truyền thống và thế mạnh về công nghệ và nhất là các bài toán cân bằng vật chất và năng lượng nên có lẽ sinh viên ngành học mới này sẽ được học nhiều về mô hình các quá trình sản xuất, các quá trình biến đổi và lan truyền chất ô nhiễm.
    2 ngành học này nhằm đáp ứng nhu cầu riêng của các phân khúc thị trường nhân lực.
    KS ngành công nghệ sẽ làm việc tại các cơ quan tư vấn chuyển giao công nghệ chuyên về môi trường, các cơ sở công nghiệp lớn cần cán bộ chuyên trách về môi trường (có thể phụ trách hệ thống xử lý của cơ sở công ngiệp), các đơn vị nghiên cứu khoa học công nghệ...
    KS ngành quản lý môi trường có thể làm việc tại các cơ quan quản lý nhà nước về môi trường như sở tài nguyên môi trường các tỉnh thành, các cơ quan nghiên cứu chính sách hoặc kinh tế môi trường, phát triển bền vững... các dự án nước ngoài hoặc dự án hợp tác.
    Hiện điều kiện để tiếp tục học cao hơn nữa của cả hai lĩnh vực này đều đang mở rộng.
    Nếu theo công nghệ có thể học tiếp tại Nhật, Hàn, Đức, Pháp, Thailand, Ấn độ, philipin...
    Nếu theo quản lý có thể học tiếp tại Nhật, Mỹ, Úc, Đức, Pháp Bỉ, Thuỵ Sỹ, Hà Lan, Anh, Thailand, ....
    Chúc bạn đỗ đại học điểm cao, mang theo ước mơ theo đuổi ngành môi trường đến cuối đời để gặt hái những thành công và xây dựng VN xanh.