1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Sinh viên xa nhà tự nấu ăn (phần 2) + Mục lục của phần 1 tại trang 1

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi ladymeomuop, 22/06/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ladymeomuop

ladymeomuop Thành viên mới

Nghe Zim nói thì dễ thôi chứ tớ nghĩ cũng phải khéo tay nữa vì tớ chẳng bao giờ cắt hoa quả đều như vậy tớ toàn bị cắt miếng to nhỏ rồi xấu quá thì thủ tiêu luôn
    Ở gần nhà tớ có cái chợ như kiểu từ nhà quê mang hoa quả lên bán ý, nên hoa quả rất rẻ 2h chiều thì hết chợ thì khoảng 1h30 tớ mới ra hihi lúc đó còn rẻ nữa vì họ bán cho hết hàng Quả cherry lại thuộc loại không để được lâu nên họ bán rẻ lém nhưng ăn nhiều quá thì cái giá cũng hơi đắt ạ
    Mấy hôm nay trời lại lành lạnh, thèm ăn nem rán quá
  2. POKET

POKET Thành viên rất tích cực

hehe, thế này thì zim thân yêu ! Chủ nhật cho em ăn bánh nhá
  3. POKET

POKET Thành viên rất tích cực

hehe, thế này thì zim thân yêu ! Chủ nhật cho em ăn bánh nhá
  4. kitty85

kitty85 Thành viên mới

Tình trạng của tớ hôm nay như Meomuop - cũng luộc nhiều bắp bò quá ăn không hết . Sáng nay tớ chuyển qua ăn phở ăn liền bắp bò - có thêm được vài nhánh húng lủi - vừa ăn vừa tự an ủi mình coi như đang ăn phở ở nhà.
    Đến tối tớ chuyển qua món canh dứa thịt bò. Tớ cho một hộp dứa hộp vào nước luộc thịt bò đun sôi cho ra mùi, sau đó cho thịt vào + hành tây cắt mỏng + hành lá cắt nhuyễn. Bạn nào thích ăn chua và cay thì cho thêm bột me và tương ớt vào
  5. kitty85

kitty85 Thành viên mới

Tình trạng của tớ hôm nay như Meomuop - cũng luộc nhiều bắp bò quá ăn không hết . Sáng nay tớ chuyển qua ăn phở ăn liền bắp bò - có thêm được vài nhánh húng lủi - vừa ăn vừa tự an ủi mình coi như đang ăn phở ở nhà.
    Đến tối tớ chuyển qua món canh dứa thịt bò. Tớ cho một hộp dứa hộp vào nước luộc thịt bò đun sôi cho ra mùi, sau đó cho thịt vào + hành tây cắt mỏng + hành lá cắt nhuyễn. Bạn nào thích ăn chua và cay thì cho thêm bột me và tương ớt vào
  6. V_A_P

V_A_P Thành viên mới

Không biết có bạn nào nấu món thịt gà hay lợn tẩm bột kiểu này chưa nhỉ? Ăn cũng ngon phết và còn khá dòn nữa
    Trứng đánh tan. Thịt lợn( hay gà cũng được) cắt miếng rồi nhúng vào trứng, lăn qua bột mỳ ( hoặc ruột banh mỳ)mang ra rán. Nước chấm là bột khoai tây nấu lên với nước và đường, để nguội sau đó cho chanh, ớt, tỏi vào. Xong.
    Món nay khá dễ làm mà ăn cũng ngon nữa, chúc thành công
  7. V_A_P

V_A_P Thành viên mới

Không biết có bạn nào nấu món thịt gà hay lợn tẩm bột kiểu này chưa nhỉ? Ăn cũng ngon phết và còn khá dòn nữa
    Trứng đánh tan. Thịt lợn( hay gà cũng được) cắt miếng rồi nhúng vào trứng, lăn qua bột mỳ ( hoặc ruột banh mỳ)mang ra rán. Nước chấm là bột khoai tây nấu lên với nước và đường, để nguội sau đó cho chanh, ớt, tỏi vào. Xong.
    Món nay khá dễ làm mà ăn cũng ngon nữa, chúc thành công
  8. zim127

zim127 Thành viên mới

ơ tớ dạo này cũng hay một món gần giống với bạn VAP, chỉ tội tớ làm thành gà rán chua ngọt thôi, thịt gà chặt miếng rồi tẩm ướp hành tỏi nước mắm và đường, sau đó lăn qua bột mì rồi rán vàng
    kế tiếp là tớ làm sốt chua ngọt i như làm sốt cho sườn xào chua ngọt ..... gừng tỏi hành cà chua (tớ chả có kiệu chua nên tớ cho đại cà chua vào cũng ngon chán) với dấm ớt nước mắm các kiểu, cho cả lũ lên chảo đảo rồi pha ít bột sắn với nước lã (hoặc đại loại bột gì để cho sền sệt, thậm chí túng quá cho bột mì cũng thành).
    có thể đổ sốt lên đĩa gà luôn hoặc nếu muốn ngấm hơn thì đổ gà vào chảo đun một lúc (trường hợp này thì ta làm nhiều sauce lên một tí)
    ăn với cơm thôi .... yummy .... công toi tớ ăn kiêng tháng trước rồi .... dạo này cứ hội hè sinh nhật liên miên, rồi lại còn tụ tập xem đá bóng nữa
  9. zim127

zim127 Thành viên mới

ơ tớ dạo này cũng hay một món gần giống với bạn VAP, chỉ tội tớ làm thành gà rán chua ngọt thôi, thịt gà chặt miếng rồi tẩm ướp hành tỏi nước mắm và đường, sau đó lăn qua bột mì rồi rán vàng
    kế tiếp là tớ làm sốt chua ngọt i như làm sốt cho sườn xào chua ngọt ..... gừng tỏi hành cà chua (tớ chả có kiệu chua nên tớ cho đại cà chua vào cũng ngon chán) với dấm ớt nước mắm các kiểu, cho cả lũ lên chảo đảo rồi pha ít bột sắn với nước lã (hoặc đại loại bột gì để cho sền sệt, thậm chí túng quá cho bột mì cũng thành).
    có thể đổ sốt lên đĩa gà luôn hoặc nếu muốn ngấm hơn thì đổ gà vào chảo đun một lúc (trường hợp này thì ta làm nhiều sauce lên một tí)
    ăn với cơm thôi .... yummy .... công toi tớ ăn kiêng tháng trước rồi .... dạo này cứ hội hè sinh nhật liên miên, rồi lại còn tụ tập xem đá bóng nữa
  10. julie_do

julie_do Thành viên mới

Mình cũng hay nấu canh dứa giống bạn Kitty đấy. Hôm nào tiện có cái gì thì nấu cái đấy, chẳng hạn như thịt băm hoặc gà hoặc sườn.. nấu với dứa hộp, cho cà chua vào,(cà chua cắt nhỏ ) ít bột me hoặc me tươi, rồi cho hành mùi vào. Ah, quên phải có mắm muối gia vị nữa chứ. Rất nhanh và lại dễ nuốt vào mùa hè nữa.
    Nếu có me tươi muốn để dành lâu mọi người cứ cạo vỏ rửa sạch rồi cho vào tủ đá. Đên khi muốn nấu cái gì cần cho thì chỉ việc lấy ra cho vào nồi canh thế là xong, như me tươi luôn. Bột me thì tiện nhưng mà không ngon cho lắm.....