1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Skin care - các cách dưỡng da và sản phẩm dưỡng cho từng loại da - Course make up cơ bản

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi linh_hoa79, 02/08/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. linh_hoa79

linh_hoa79 Thành viên rất tích cực

đúng rùi em, với ng này hợp thì với ng` khác chưa chắc đã hợp. mary kay thực sự chị thấy toner của nó khg thích, nhiều cồn mà làm da khg dc sáng, khô da nữa. Dc cái mask của nó thì ok, làm da sáng và sạch. còn cái oil c. lotion chị chưa dùng nên khg bít thế nào.
    hì, chị khuyên là đã dùng hãng nào thấy ok thì đừng đổi mà dùng ít nhất hết 1 lựot đã. Cũng giống như dầu gội đầu, khg nên dùng chỉ 1 loại trong thời gian dài, vì những chầt dc cung cấp sẽ bị bão hòa, nên thay đổi loại rồi hãy quay về loại mình ưa thích. Như bạn nào đang dùng clarins thì cứ dùng nó cho hết đi, hoặc nếu có mua thêm orlane thì dùng thay đổi nhau. Vì thực ra chuyên viên tư vấn của orlane chỉ định cho chị dùng 1 ngày chỉ dc 1 lần dùng vào buổi sáng thôi, khg dc dùng 2 lần trong ngày, nên ban đêm trước khi đi ngủ chị dùng mary kay toner hoặc của clarins thay cho orlane, còn SRM thì dùng kanebo.
    hì, còn về chuyện base và kem chống nắng loại milk kia của em. 2 cái khá khác nhau, chỉ chung 1 cái là đều chống nắng. Còn base của nó là để thay đổi màu tone da cho da đồng đều hơn, bảo vệ da khỏi tác hại của make up và giữ make up lâu trôi hơn. Còn milk là thuộc dòng dưỡng da, ngoài vễệc chống nắng nó cung cấp chất dưỡng cho da mịn và đẹp hơn. hì, nói thế khg bít em hiểu chưa??
    Còn về cái số SPF cho loại da nào thì thế này nhé. Những người da trắng, mỏng và bị tàn nhang thì nên dùng số cao nhất, vì da của những ng` đó đễ bị tia cực tím làm ảnh hưởng nhiều nhất, nên là SPF phải rất cao để tránh ung thư da (SPF từ 30-60). Nên số cao là để block hẳn tia ánh nắng mặt trời vào da ý. Những người trắng vừa, da khg bị tàn nhang thì dủng SPF khhoảng 20-30 là ok. Còn những ngừoi da ngăm hoặc nâu, hoặc da đen, thường là họ có sắc tố da nhiều nên bảo vệ dc cho da khỏi bị hỏng hơn là da sáng, vì vậy họ có thể phơi dưới ánh nắng dc, cho nên những người này chỉ cần SPF từ 10-20 là ok rồi. Còn trường hợp muốn tắm nắng cho da đen đi, thì phải theo trình tự. Ngày đầu phơi nắng dùng số cao, rồi các ngày tiếp theo dùng số thấp hơn để da thích ứng và sản xuất ra sắc tố bảo vệ da khỏi bị hư tổn.
    Chứ khg phải như bạn gì nói muốn block sun nhưng da châu á chỉ cần spf 15 là khg đúng nhé Nhưng có 1 điều là SPF càng cao, thì cái màng chắn của nó càng kín, khiến cho da khó thở hơn và bị dầu, thành ra ai da nhờn và mụn thì hạn chế dùng nếu có thể. Hoặc nên dùng make up cùng SPF khoảng 15-20 là ok rồi
  2. SarahMichelleGellar

SarahMichelleGellar Thành viên mới

Oh, Orlane của chị sao chỉ được dùng 1 lần nhỉ ? Đặc trị hả chị ? Chị dùng nhiều hãng vẫn OK hả chị. Mẹ em cứ la suốt khi thấy em xài nhiều hãng (tại tính em nó thích thử) nên lúc này nổi mụn chả biết nguyên nhân tại cái nào.
    Em thấy Kanebo có vẻ được, giá nó cao nhưng cũng có thể chấp nhận được, mà cũng ko nhờn, chắc OK nên em dẹp hết mấy hãng cũ, mua cả bộ Kanebo về cho "mẫu hậu" khỏi la nữa. Mẫu hậu em thì dùng Mary Kay ưng ý rồi.
    Chị đang dùng sữa rửa mặt Kanebo có phải dùng loại Clay Wash giống em ko ? (Dòng Freya) Em thấy nó có thể dùng như mask, bôi lên mặt để 3 đến 5 phút mà chưa dám thử, thấy hơi ghê. Chuyên gia check lại hộ em nhé !
  3. mayphudu

mayphudu Thành viên mới

aaaaaa , từ hôm thứ tư tới giờ net bị cái gì í , em ko vào đc ttvnol , tức ơi là tức
    Tới hôm nay là thứ 2 tuần khác rồi , em mới vào đc , hí hửng chui vào topic này ngay , cụt hứng ngay lập tức ...... chị linhhoa chưa trả lời thắc mắc của em
  4. nhocchip

nhocchip Thành viên mới

Chị Hoa ơi!
    Cảm ơn thông tin của chị rất nhiều.Da mặt em rất dầu và bóng, mỗi khi trang điểm chỉ được một tiếng là bị trôi phấn. Hơn nữa mặt em lại hay bị lên mụn, trông rất phản cảm.Chị có thể cho em biết địa chỉ để mua mỹ phẩm Orlane ở đâu đảm bảo không?Em sợ mấy vụ hàng lởm lắm. Da mặt đã không đẹp mà dùng hàng lởm thì chẳng được mấy bữa lại như là mặt trăng thôi
  5. TIMNHO

TIMNHO Thành viên mới

EM muốn mua cloth mask và băng keo dán mí giả nhưng không biết mua ở đâu... mọi người có ai biết thì chỉ giúp em với, em ở Tp.HCM.Thanks!!!
  6. linh_hoa79

vấn đề mụn bọc đó của em thì hoặc là điều trị nội tiết bằng cách uống thuốc chống thai ít nhất 3 tháng thì da sẽ hết mụn. Cách thứ 2 lq2 bôi thuốc tormentiol vào mụn cho mụn nhanh vỡ ra và xẹp đi, rồi bôi thuốc nghệ như thorakao để xoá vết thâm. Ngoài ra, nếu da em nhờn thì có thể dùng cục xà phòng Acne-aid bán ở hiệu thuốc, chị thấy dùng nó cũng làm bớt mụn...Tuy nhiên 1 ngày nên rửa bằng xà phòng đó 1 lần vì nó có thể làm khô da.
    Còn da bị xám và mệt mỏi, em có thể dùng mấy loại cung cấp chất dưỡng như 1 loại của vichy, chị quên tên rồi, nhưng nó làm cho da hết bị xám và mệt đó. Ngoài ra, hãng EL cũng có 1 laọi essense là Diminish cung cấp vit. A, E và oxy cho da hồi phục lại. Orlane hình như cũng có 1 dòng phục hồi da đó, em thử nghiên cứu xem sao nhé
  7. linh_hoa79

bộ SP orlane B21 mà mình giới thiệu cũng có tác dụng se bớt lỗ chân lông và làm bớt vết thâm của mụn đó. Nên bạn dùng bộ đó là hợp rồi
  8. linh_hoa79

em vào chợ bến thành là cái gì mà chẳng có
  9. mipug

mipug Thành viên mới

Chị Hoa ơi, da mặt em cũng dầu lắm vào mùa hè ý còn mùa đông thì da lại khô ơi là khô. Mặt em cũng bị mụn, now nó thâm và lỗ chân lông to. Em định đi thẩm mỹ viện để chữa một loat, hic híc - vụ này là tốn xiền ghê lắm. Theo kinh nghiệm của chị, chị có thể cho em biết làm mấy cái này có tin tuởng đc ko nhỉ, liệu có hết ko. Và chị có biết giá cả ntn nhỉ - vấn đề này phải quan tấm đến mà, help me~~~ (em ở Hà Nội, bạn nào biết cũng mách cho mình với nha)
    Được mipug sửa chữa / chuyển vào 10:13 ngày 15/08/2006
  10. ba_gia_bon_chen

ba_gia_bon_chen Thành viên mới

Cảm ơn Linh Hoa nhé. Chắc mình sẽ dùng thử xem sao. Đã vote cho bạn 5* .
    Cho mình hỏi nốt vấn đề nữa nhé. Nghe Linh Hoa nói bộ B21 này mua trên mạng thì rẻ hơn được khoảng 36% mình ham quá . Mà không biết mua bộ này trên mạng thì về VN có bị đánh thuế không nhỉ? Nếu có chắc phải cắn răng chạy ra chỗ bán tại Việt Nam thui.