1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

So sánh The Illusionist và The Prestige (Very much SPOILERS)

Chủ đề trong 'Điện ảnh (MFC)' bởi DrZhivago, 06/02/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hiepsi1975

hiepsi1975 Thành viên mới Đang bị khóa

Xin lỗi, có sự hiểu lầm.
    Tôi cứ nghĩ spoiler là như sau:
    phải select đoạn text thì mới có thể đọc được spoiler.
    Bản thân tôi phải xem The Prestige lần thứ 2 mới rõ nội dung cùng những tình tiết.
    Hôm qua vừa xem phim The Departed xong cũng có rất nhiều câu hỏi.
    Được hiepsi1975 sửa chữa / chuyển vào 07:33 ngày 02/03/2007
  2. badfpeach

badfpeach Thành viên quen thuộc

Có cao thủ nào ở đây dịch thử cho em: The Pledge, The Turn và The Prestige sang tiếng Việt sao cho nghe thật mượt xem nào? Đang tìm các tài liệu về ảo thuật để xem thử nhưng chưa thấy. Khó ra phết.
    Được badfpeach sửa chữa / chuyển vào 12:52 ngày 30/08/2008
  3. Pikatzhu

Pikatzhu Thành viên quen thuộc

Hôm qua vừa kết thúc The Prestige, có tham khảo qua 1 số comment trên mạng và chợt thấy sự so sánh giữa phim này với The Illusionist (xem cách đây 1 năm).
    Cả 2 bộ phim đều đạt tới trình độ sắc sảo về mọi mặt, từ plot, các twist, cảnh quay, màu sắc, diễn viên, ý đồ diễn xuất ... Có thể cho cả 2 trên 7 nhưng đều chưa thể đạt tới 8. Mỗi bộ phim tuy đều làm về các nhà ảo thuật nhưng lại mang trong mình những thông điệp khác nhau. Tôi thích những nét riêng của từng bộ phim, nhưng mặt khác lại thấy chúng chưa hẳn đã thuyết phục.
    The Illusionist nổi bật với diễn xuất của Edward Norton. Anh lột tả tâm trạng phức tạp của nhân vật tự nhiên tới mức đã đẩy nhân vật lên hàng genius khi sắp đặt kế hoạch theo cách mà ta hay nói "gieo suy nghĩ, gặt hành động", làm khán giả cảm nhận rõ logic từng bước đi của kế hoạch, ko phải ngẫu nhiên được sinh ra. Mặc dù ảo thuật được phơi bày khắp phim nhưng người ta ngạc nhiên khi thấy chúng chỉ làm nền cho kế hoạch hoàn hảo ấy, là công cụ để thể hiện được tình cảm và suy nghĩ phức tạp của Essenhem. Nhờ thế bộ phim chợt như mờ như ảo, chợt như có màn sương mù luôn phủ kín những bí mật của nhà ảo thuật cả ở khía cạnh nghề nghiệp lẫn tâm trạng của anh. Vì thế mà tất yếu nó trở nên thiếu thuyết phục và không thể làm thỏa mãn các khán giả chỉ chăm chú đi tìm phương thức ảo thuật hay logic nhà nghề của các ảo thuật gia, khi nó còn phải song hành cùng suy nghĩ và hành động của nhân vật, hỗ trợ cho nhân vật và được nhân vật sử dụng để nhằm mục đích chính - là giải quyết vấn đề của mình. Tuy vậy, Illusionist lại có điểm yếu của mình khi đưa các nút thắt quan trọng dẫn dắt đến các tình tiết khác mà ko được giải quyết triệt để. Điển hình là trò ảo thuật với cây cam. Trò ảo thuật này đã trở thành 1 nút thắt quan trọng khi nó được lặp đi lặp lại trên môi viên điều tra - người muốn khám phá bí mật của nó cũng như bao khán giả hiếu kỳ với môn nghệ thuật này. Nhưng cuối cùng, nó lại chỉ được dùng như 1 điểm nhấn dẫn dắt người xem mà thiếu hẳn sự cởi bỏ hợp lý. Hay nói đúng hơn là ko giải thích được, gây cho người xem cảm giác hụt hẫng, dường như đạo diễn chỉ dùng nó để đạt mục đích của mình rồi bỏ ngỏ.
    Nói về The Prestige, tôi thực sự ấn tượng về ý tưởng chiếc máy nhân bản bất cứ vật gì đặt trong nó. Không phải về chiếc máy, mà về cách sử dụng ý tưởng đó để đạt được mục đích danh tiếng của Angie. Tuy nhiên, bộ phim thực sự thiếu tính thuyết phục với người xem cầu toàn như tôi. Mỗi khi xem phim, tôi đòi hỏi ở bộ phim đó tính logic, thông điệp, tính xác thực, sự tự nhiên, ý tưởng, cách giải quyết vấn đề, các kiến thức mới lạ; đi cùng song song với nó là về mặt tư tưởng, sự mô tả chân thực trạng thái, cảm xúc, suy nghĩ và tâm lý nhân vật cũng quan trọng với tôi, cuối cùng mới là những kỹ xảo về mặt điện ảnh như diễn xuất, cảnh quay, và cuối cùng là lời thoại. The Prestige hoàn hảo về thông điệp và ý tưởng nhưng lại thiếu đi logic về con người và cuộc sống. Tôi ko hiểu được tại sao cả 2 người bạn Angie và Allan đều có thể dễ dàng kiếm được người giống mình như song sinh để bịp thiên hạ như vậy. Nó dường như là ý tưởng hơi bình thường quá mức với tôi. Tôi ko nghĩ chuyện này dễ như thể: "Anh ta làm được thì tôi cũng làm được", nó tương đương với ý tưởng điên rồ "Đàn bà đẻ được thì đàn ông cũng làm được tương tự". Logic thứ 2 kém hiệu quả là cách mô tả nhân vật Angie dường như đã hạ thấp nghề ảo thuật xuống 1 bậc. Nhân vật Angie được coi là 1 trong 2 nhà ảo thuật vĩ đại nhất thời bấy giờ nhưng lại ko thể tự mình nghĩ và làm ra 1 trò ảo thuật ra trò mà ko nhờ người khác làm hộ và bắt chước theo. Tài cán của nhân vật này chỉ được mô tả duy nhất 1 lần nhờ người quản gia của Tesla nói hộ: "Anh là người đã đoán trúng mười mấy lần trong túi áo của khán giả có gì. Tôi thực sự ngưỡng mộ anh" và "Bây giờ trong tay tôi có gì?" "Đồng hồ của anh". Và cuối cùng, ko biết phải làm thế nào, anh ta bỏ 1 đống tiền để mua chiếc máy nhân bản và tự giết chết mình vào mỗi buổi diễn. Đó, ko phải là ảo thuật. Đó cũng ko phải là ý tưởng của anh ta. Và nói chung, anh ta ko phải là 1 nhà ảo thuật. Mà nhà ảo thuật vĩ đại, có lẽ phải là người đã bao lần giúp anh ta thành công - Mr Cutter. Great Danton là thế đó!
    Điều đó lí giải tại sao tôi nghiêng về The Illusionist hơn. Ở đó ko có sự cố gắng gồng mình để giải thích các bí mật của ảo thuật gia, chỉ có ánh sáng bàng bạc kỳ bí mà môn ảo thuật vẫn ấp ủ từ xưa đến nay.
    Tuy vậy, tôi khuyên bạn vẫn nên xem cả 2 bộ phim để thấy sự xuất sắc điêu luyện trong trình độ sắp đặt ý tưởng của các đạo diễn hàng đầu Holywood.
  4. Pikatzhu

Thêm 1 số thắc mắc về tâm lý nhân vật trong The Prestige. Bạn nào có nhã hứng thử lý giải các tình huống sau xem thế nào:
    1. Tại sao khi cãi nhau với vợ, Bordon ko nói ra sự thật về người anh em sinh đôi để cứu vãn hôn nhân. (Anh ta là người rất yêu vợ)
    2. Khi Angie thuê người trợ lý giống hệt mình để làm tiết mục Man Tranporter, tại sao anh ta lại chọn mình là người rơi xuống hố mà ko phải là người từ thang máy đi lên, để sau đó lại ấm ức vì mình ko được hưởng tiếng vỗ tay tán thưởng của khán giả?
  5. vinhattieu

vinhattieu Thành viên rất tích cực

He he nói nghe thì cầu kỳ rối rắm, thực ra chẳng hiểu cái đếch gì. Coi trọng "sự mô tả chân thực trạng thái, cảm xúc, suy nghĩ và tâm lý nhân vật," nhưng lại "cuối cùng mới là những kỹ xảo về mặt điện ảnh như diễn xuất, cảnh quay và lời thoại." He he không có diễn xuất, không có cảnh quay thì đào đâu ra sự mô tả chân thực, ra cảm xúc với tâm lý để em coi trọng hở em?
  6. lazyblackmage

lazyblackmage Thành viên quen thuộc

Đọc xong chóng hết cả mặt, kinh mỗi quả diễn xuất, cảnh quay với lời thoại được cho xuống dưới dùng... chắc bác này xem D-War thích lắm đây
  7. Pikatzhu

Xưa anh ở Tác phẩm văn học & Văn học mãi nên chả nghe hơi. Hôm nọ vào đọc nội qui box mới tìm hiểu ra vinhattieu xuất thân là mod box Điện Ảnh, sau bị tước quyền mod vì ko tôn trọng các thành viên khác, anh mới hiểu và thông cảm cho hoàn cảnh của Vi. Hóa ra đẻ ra đã thế. Chả trách.
    Được pikatzhu sửa chữa / chuyển vào 00:11 ngày 02/09/2008
  8. Pikatzhu

Chú đek với ai?
    Các chiêu đek thì anh ko bằng chú. Đúng là anh chả hiểu cái đek gì đấy! Sao ko?
    Anh cứ thích bi bô đấy, sao ko? he he
    Anh tưởng trước anh nói chú hiểu ra, nhưng chú vẫn ngu muội vậy anh ko có gì để bàn.
    Được pikatzhu sửa chữa / chuyển vào 00:06 ngày 02/09/2008
  9. Pikatzhu

A, tớ cũng quá khích khi đẩy ngôn ngữ điện ảnh xuống hàng cuối. Thực ra dụng ý là muốn nhấn mạnh tớ thuộc type ưa suy ngẫm, nên hay thích và ấn tượng những người diễn tả nội tâm tốt. Ý là vậy thôi.
    VD có nhiều bạn ở đây nói rằng rất thất vọng khi phim nọ phim kia ko giải thích trò ảo thuật này nọ. Và rằng cái máy đó chả phải là ảo thuật gì sất nên thấy dở hơi. Nhưng tớ lại ko thấy thế. Chẳng qua mỗi người có 1 góc nhìn riêng. Nhấn mạnh tầm quan trọng của từng chuỗi chi tiết theo cách riêng của mình.
    Người thì cho là phim lấy xương cốt là ảo thuật nên chỉ xem trọng các trò ảo thuật thôi. Người thì lại xem trọng những thủ đoạn bỉ ổi của 2 nhân vật chính, các cái khác chỉ là làm nền. Đến lượt tớ thì tớ lại xem trọng logic nội tâm, nên ko thấy những cái khác quan trọng bằng.
    ---------------------------------------------------
    Bàn thêm 1 tí về The prestige. Tớ cho rằng phim muốn nói về những người bề ngoài tưởng là vĩ đại nhưng bên trong thực chất chỉ đầy toan tính, tham vọng, và thậm chí là ko hề am hiểu về nghề nghiệp của mình. Điển hình như Angie. Phim mô tả sự biến chất dần dần của cả 2 nhân vật. Và chính vì ko hề tinh thông nghề, nên cuối cùng để đạt được danh vọng bằng mọi giá. Angie chấp nhận sử dụng tiến bộ khoa học, đồng thời đạt đến đỉnh điểm của sự dã man mọi rợ là giết chính mình.
    Bàn vậy thôi ạ. Khẳng định lại: Phim cực kỳ logic về ý tưởng. Kể cả cái máy, như 1 số bạn nói là thà làm phim kiểu Vampire cho rồi nhưng đek phải thế đâu ạ.
  10. vinhattieu

vinhattieu Thành viên rất tích cực

He he anh lên mod là thằng Sean nó ép anh lên, anh xuống là nhờ ơn anh Giáo Hoàng ưu ái mà cho anh xuống, chứ anh báu bở đếch gì cái chức mod ấy mà em phải sung sướng kể ra. Mà từ ngày xuống bỉ bai những đứa như em không phải kiêng dè, càng sướng em ạ.
    Mà em này, gái thì đừng đú nói giọng giai. Vào TL học được cái giọng trịch thượng nửa mùa ấy rồi ra đây tí tởn anh anh chú chú, cứ tưởng là mình hay lắm. Viết dốt, người ta nói cho đã không cãi được thì nín đi cho rảnh lại còn cố đú.