1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Sống chậm lại...

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi emgaibuon, 29/06/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. emgaibuon

emgaibuon Thành viên mới

Sống chậm lại...

Người trẻ giờ đây bị cuốn vào 1 thế giới với bao điều phải lo lắng, trăn trở, nghĩ suy. họ luôn luôn bị quỹ thời gian giục giã, gấp gáp, hãy nhanh nên nào, sắp hết giờ rồi. nhiều lúc quá mệt mỏi với hết lịch học, lịch làm mà quên đi những phút giây mình cần tĩnh lại để lắng nghe cuộc sống đang tâm sự, đang thì thầm với mình.

Bạn đã nhìn thấy gì ấn tượng, đã suy tư về vấn đề gì, đang bị rằn vặt về ai, có gì làm bạn mỉm cười được vậy,...hãy chia xẻ nhé!

Với em gái nơi đây thay cho 1 topic đã được yêu cầu khoá, có lẽ vì nơi đó, chỉ có mình em gái độc hành, mệt mỏi, giờ em gái muốn thay đổi, muốn mình được đi chung con đường với tất cả mọi người. có 1 câu nói rằng: hãy biết chung vui với cuộc sống và lúc đó niềm vui là trọn vẹn. có chăng "Sống chậm lại..." sẽ là 1 nơi em gái tìm được "niềm vui trọn vẹn"?!
  2. emgaibuon

emgaibuon Thành viên mới

bỏ đi ưu tư, thư thái thả hồn theo "Only time" nào... 

Only time
                                                                      Enya

http://anhpt.com/muzic/onlytime.asf"
    name="anhptmedia"
    width="280" height="60" autostart="0"
    showcontrols="1">

Who can saywhere the road goeswhere the day flowsonly timeAnd who can sayif your love growsas your heart choseonly timeWho can saywhy your heart sighsas your love fliesonly timeAnd who can saywhy your heart crieswhen your love liesonly timeWho can saywhen the roads meetthat love might bein your heartAnd who can saywhen the day sleepsif the night keepsall your heartNight keeps all your heartWho can sayif your love growsas your heart choseonly timeAnd who can saywhere the road goeswhere the day flowsonly timeWho knows - only timeWho knows - only time
  3. niced4ys

niced4ys Thành viên mới

Niềm vui hoàn toàn do con người tạo ra. Sống chậm hay nhanh không quan trọng, quan trọng là cảm thấy sống như thế mới vui
    Lúc nào vui thì tớ ko nghe âm nhạc bác học, tớ nghe Ưng Hoàng Phúc gào lạc cả giọng câu "Đau lòng quá" và xem mèo ngu chạy đâm đầu vào tường.. ha ha
  4. emgaibuon

emgaibuon Thành viên mới

đêm quay quắt
    mưa từng hạt rơi não nề
    lạnh lùng
    em hoảng sợ nhìn vào vô chừng
    cứ nhìn
    cứ nhìn
    cứ tìm
    anh của em
    đêm vô cùng
    thời gian trống hoác
    anh của em xa vời...
    như ảo ảnh từ buồn, vui,
    từ thực...hư..vô thường
    anh xa em
    và nhận ra quá khứ không ở bên mình
    em xa anh
    và nhận ra quá khứ cay đắng
    có nghĩa gì đâu chỉ một lần day dứt
    em và anh. thời gian và khoảng cách
    ...chơi vơi...
    em lịm đi trong cơn say giả dối
    say đời.
    say tình.
    say đến cả cô đơn.
    mòn mỏi từng ngày, em đợi...
    quá khứ đã phủ bụi
    em không thể cứ một mình cặm cụi
    chắp nối khổ đau, hạnh phúc
    để tìm điều gì đó...mong manh
  5. emgaibuon

emgaibuon Thành viên mới

30/6...ngày của tình yêu và hạnh phúc!
    đêm tối và sự cô đơn sẽ không bao giờ được gần em nữa, bởi anh đã mang ngọn lửa kia soi sáng trái tim em. anh đã đến như bao ngày em ao ước.....
    Cám ơn, anh của em, cám ơn anh cho em 1 sự chở che, cám ơn anh đã cho em 1 đôi vai để tựa vào, 1 vòng tay để ấm êm. em tin vào anh, và em biết niềm tin ấy không bao giờ sai cả.
    Không là tình đầu mong tình cuối trong anh........

Đã hết buồn và hết vấn vương Đã hết hờn giận hết nhớ thương Và đã hết ngồi nhìn mãi bóng đêm Sớm nay em lặng ngắm vệt nắng cuối thềm ...
  6. emgaibuon

emgaibuon Thành viên mới

chúng ta, có chăng đã có quá ít thời gian để hiểu nhau, để rồi đến với nhau quá vội vàng???
    em o nghĩ như vậy........
    hình như, ngay từ những lần đâu tiên gặp anh, em đã cảm thấy thật gần gũi và thân mật với anh rồi, nhưng em lại o phải la điểm dừng, là người anh chọn lựa có đúng o anh?
    ngày hôm qua, lúc này đây em đang ngồi viết những cảm xúc dạt dào khi cảm giác có anh ở bên, ngọt ngào và yên bình quá. em huyên thuyên hết gọi điện lại tâm sự cùng những người bạn của em về anh. em khoe với họ như cô bé được mẹ mua cho bộ đồ mới và tung tăng khắp xóm làng. có 1 cô bạn nói: tớ chờ những câu chuyện của cậu ngày mai...
    còn lúc này đây em đang thế nào? rối bời và lo lắng biết bao. tim em như run lên bởi có gì quá mông lung, có gì quá mong manh, có gì đó em đánh vỡ rồi. đối với anh có cái gì đó như 1 sự ân hận, anh xin lỗi em....
    xin lỗi, xin lỗi..........
    em o thích ai nói lời xin lỗi với mình, ngược lại em lại rất thích nói lời xin lỗi với mọi người. khi em nói lời xin lỗi với ai đó, chỉ là cái từ để em thể hiện em đang rất tôn trọng họ, yêu mên họ. đôi khi em rất vui em cũng nói xin lỗi với bạn được. xin lỗi bạn vì bạn đã phải dành thời gian cho mình, mình cảm thấy rất vui.
    nhưng ai đó phải nói xin lỗi em, em biết chắc có chuyện gì đó thật o được vui.
    hạnh phúc, sao mong manh đến vậy? sao dễ mất đi đến vậy? sao khó để có thể có đến vậy anh? em đã làm gì sai sao? em đã làm việc gì? sao anh im lặng? sao anh o nói? sao anh để em phải nghĩ suy như thế này. đầu óc em như đang quay cuồng, có cái gì như là 1 niềm tin vừa vững lắm trong tim em, giờ tan theo như 1 cơn gió vậy anh ạ. em biết tin vào điều gì? em biết làm thế nào đây anh?
    tình yêu đầu và cũng như là tình yêu cuối cùng trong em. nó mang theo tất cả, sự tự tin, yêu đời, niềm đam mê, lòng ham sống, tha thiết yêu đời, yêu người. vì sao anh có biết o? vì em cũng như lúc này đang, chỉ hướng tới tình yêu đó, duy nhất và duy nhất. em đã từng tin, từng yêu say đắm, từng nghĩ cuộc sống chỉ cần có thế thôi. ôi, nhưng..........sao cuộc đời này lại có từ nhưng? sự xa cách đã lấy mất của em tất cả. em lang thang, dong ruổi trên những con đường, nhặt nhạnh từng kỉ niệm còn sót lại đây đó, để rồi mang về, gói trong những giấc mộng.
    em đã o biết trên cuộc đời này có những thứ gì gọi là tình yêu nữa. hình như nó đã chết thực sự. tình yêu đối với em quá ngọt ngào nhưng cùng đầy gai góc, có thể đâm đến nát trái tim của em.
    rồi 1 ngày anh đến, em là 1 người em nhỏ của anh. biết về anh quá ít. em chỉ hợp anh cái cách suy nghĩ về cuộc sống, hay làm thơ, hay ưu tư. nhưng anh đã cho em cảm nhận được sự yên bình, 1 cái gì đó nhẹ nhàng biết bao. anh là 1 người tốt hiếm hoi còn sống xót trong trái đất này. em thấy gần gũi, thân thuộc biết bao.
    ôi, giá như o có ngày hôm qua, o có những gì gọi là lầm tưởng, o có những gì gọi là vội vã, em vẫn được bên anh như người em gái nhỏ. anh chở che, bao bọc như nghĩa vụ của 1 người anh trai lớn hơn.
    phải chăng vì em khờ dại? phải chăng vì em ngây ngô? phải chăng vì em??? em đánh mất anh rồi! có gì đó như đang cắn xé em đến tận cùng của yêu thương.
    em đang bị trả giá anh ạ, em đang bị cuộc đời trả giá. trả giá bằng tất cả những gì yêu thương còn xót lại.
    nước mắt em cạn khô rồi. không còn khóc được cho anh, không còn khóc được cho em hôm nay nữa rồi. em sẽ o phiền đến anh nữa đâu. đừng dằn vặt về những gì mình đã làm. em có nói anh có nhớ o? tất cả là do người con gái hết. và em biết tất cả những gì lỗi lầm là do em. enh o có lỗi gì cả. anh hãy đi đi. em o níu kéo đâu. vì anh o phải là của em thì mãi mãi cũng chẳng thể là của em được mà. em cam chịu, em chấp nhận. em sẽ im lặng. khi nào em vượt qua được, em sẽ quay lại, nhưng o phải là em của anh nữa, sẽ là 1 người lữ thứ cô đơn mà thôi.
    chào tôi, chào anh của em, chào tình yêu 1 ngày của tôi!
  7. emgaibuon

emgaibuon Thành viên mới

em gái không định lập "Sống chậm lại..." để viết chỉ có những tình cảm riêng tư, cá nhân, nhưng những bài viết đầu em gái đã làm vậy. thực sự xin lỗi mọi người. xin lỗi.....
  8. emgaibuon

emgaibuon Thành viên mới

đêm vô cùng với những khát khao, những băn khoăn, những nhớ mong, những khôn cùng...
    lạc lõng giữa đêm, o tìm nổi cho mình 1 góc khuất để trú ngụ tâm hồn, để dựa vào...ngủ.
    đêm bao la và có màu trắng....lạnh lùng.
    dỗ cho những giấc mơ về bên em.......
  9. emgaibuon

emgaibuon Thành viên mới

sấm ầm ì, có lẽ sắp mưa rồi...mãi o ngủ nổi...
  10. emgaibuon

emgaibuon Thành viên mới

hôm nay, con đường mình đi như chật chội lạ kì. ừ nhỉ, thi đại học mà. bên đường những phụ huynh đưa những học sinh đi thi đứng ngồi la liệt, nhắc mình đến những năm xưa khi bố cũng đưa mình đi thi vào lớp 10 của trường chuyên tỉnh. bố phải dậy rất sớm, gói gém cho con từng chút 1, nào nước uống, nào sâm ngậm, nào bút, nào giấy...rồi trước khi đưa con vào phòng thi để ra ngoài cổng o quên dặn con nhớ bình tĩnh làm bài con nhé. bố mẹ thật là cực mỗi khi mình phải thi. con thức trắng để ôn bài thì bố cũng đến 3 lần dậy nhắc con đi ngủ hay pha sữa cho con uống. giờ nhìn các chú, các bác cũng đang chờ đợi con em của mình bước ra khỏi phòng thi mà tôi cũng như muốn chia xẻ cùng họ. khuôn mặt ai cũng căng thẳng, mệt mỏi. chốn phồn hoa này, để có được 1 chỗ đứng thật khó nhọc biết bao. nhớ lại đoạn phóng sự mình xem được tối qua nói về 2 bố con nọ quê ở Hải Dương lên Hn dự thi, người bố nhìn quá già nua, còm cõi, người con lại có khuôn mặt của 1 cô bé biết ăn chơi, biết sắm diện. thấy cái gì đó như trực trào ra trong câu nói của mình. bé này thể nào cũng o thi nổi......ôi mình trù dập cô bé rồi. mình tệ. nhưng tại sao mình nhìn ai đó như có linh tính rằng nó có chăm chỉ học hành o, có thể tiến xa được o, như mình xưa thì dễ trượt.
    cậu bạn học kiến trúc cũng có cô người yêu năm nay thi Đh, mà tháng 11 năm trước mình đã đặt cược cùng cậu ta rằng bạn gái cậu ấy trượt Đh. mình o tin, vừa yêu, vừa chơi, vừa học lại có thể thi đỗ vào 1 trường như Ngoại Thương. nhưng cậu ta thì tin lắm, tin năm sau tầm đó sẽ có nàng bên cạnh. mong sao cậu ta đúng.
    cô em mình thì đến đêm qua vẫn kêu ầm trời: chị ơi em chưa học được nhièu, em lo quá! sao em o bắt tay học đi, sao lại cứ chỉ lo lắng? mong sao cô bé gặp may mắn.
    có bao nhiêu cô bé, cậu bé sẽ mỉm cười với chiến thắng của mình? sẽ xúng xính cùng bố mẹ đi mua sắm những chiếc xe máy mới, những chiếc vi tính mới chuẩn bị cho kỳ thứ nhất trong trường Đh? có bao nhiêu cô bé, cậu bé sẽ âm thầm khóc và phải bắt tay làm lại với nỗi thất vọng tràn trề của gia đình? chúc cho tất cả sẽ nhận được kết quả xứng đáng với công sức học tập của mình.