1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Sống chết mặc bay

Chủ đề trong 'Điện Biên' bởi quelt, 05/02/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. quelt

quelt Thành viên mới

Sống chết mặc bay

là 1 ngừoi không thường xuyên về quê,nhưng khi đã về tôi mới cảm nhận được vì sao.vì sao tây bắc nói chung lại thế.
    trước hết khoan hãy nói đến chuyện "con dời"( csgt-với nạn mãi lộ nổi tiếng Việt Nam)
    tôi muốn nhắc đến chuyện khác.có lẽ,Ai cũng ghét công an.vì sợ
    phạm luật ư?hay vì sự tôn nghiêm của các "Thiến sĩ" công an?chưa hẳn. nhiều điều khác.tại sao ư,tại sao lại đi phạt những nguời dân (thu nhập chưa nổi 300$/y) vì họ không thể có nổi 1 chiếc biển số xe(xin nói thêm mức phạt là 600~800K-2007 tức bằng 1/4 thu nhập hàng năm của họ.họ sống thế nào)-đó là luật-chấp nhận.Nhưng tại sao? bọn buôn hàng trắng thì không bao giờ công an động đến.thậm chí công an lại phải quy hàng chúng?
    xin đưa ra 1 ví dụ đơn jản:ngày 1/2/2008 tôi tận mắt chứng kiến cảnh 1 đồng chí công an "nhân dân"hay "nhân Dâm" j đó,quân hàm 2 sao 2 gạch(chắc là trung tá-mua bằng) đi xe biển số 27A-258x-xe UAZ, xách túi quà vào nhà 1 anh X nổi tiếng giàu có,vì Giỏi-không có tài sản thừa kế từ gia đình(bố mẹ là nông dân,ông bà nội ngọai cũng thế),nghề nghiệp không có,nhưng tài sản thì với lương của 1 bộ trưởng-khi hết nhiệm kỳ cũng chỉ là mơ ước mà thôi(1 BMW,2 civic,1 landcuiser~300k $,4 ngôi nhà 3 tầng tại thành phố~400.000$......)thoạt đầu tôi cứ nghĩ đây là Trùm cho vay lãi.nhưng tôi nhầm.hỏi những người đi trước họ bảo lâu rồi.(từ thời "ông Lan"-gdcatlc cũ)nhưng jờ đến thời ô.C,vẫn thế..............!?hỏi ra.mới biết đây là......ra thế,đến trung tá còn phải xếp hàng cơ mà.thực ra nếu tôi là người công tác tai tỉnh nhà,tôi có lé không dám nói thế,vì mình là cái j đâu mà dám bình luận.nhưng may thay tôi chỉ là 1 người con xa xứ,bố mẹ vẫn công tác tại đb,nhưng ít ra quyền lực có lẽ ở cấp tỉnh chưa đũ vùi dập gđ tôi.

hay đơn cử như ngày 3/2/2008.tôi có ra tuần giáo,có 1 bọn(nghe dân kể là anh em nhà Tuấn Cư)-vác dao đuổi theo 1 ngừoi ngay trước cổng công an huyện,có lẽ đồng chí Cao Xuân Ánh (hình như là trưởng công an ở đấy) đang đi nhậu.
    xin lỗi box vì đã có những lời không hay đầu năm
    nhưng có 1 sự thực công an tỉnh điện biên không thể là công an nhân dân
    gần đây thôi,vụ Dũng thọ đâm chết 1 người,tưởng bị tử hình,nhưng ngay tối nay đã thấy phóng xe tạt đầu mình
    kể ra thì nhiều.cũng chẳng để làm j,nhưng bức xúc quá.
    chẳng nhẽ nạn mãi lỗ bị VTV1 đưa phóng sự vào ngày 31/3/2006 lúc 6h20p sáng là chưa đủ sao?
    vụ 1 cán bộn phòng pc17 buôn ma túy là chưa nhục nhã lắm sao?
    xin lỗi anh em -những ai có bố hoặc mẹ công tác tại công an tỉnh điện Biên.Nhưng kể tù vụ đống chí N.Ba Lan-giám đốc công an tỉnh bị cách chức vì liên quan đến VŨ Xuân Trường,công an lai châu (cũ)nay là điện biên,đã đánh mất đi tất cả niềm tin nơi nhân dân
    xin được bỏ đi trong tiềm thức của người Điện Biên hai chữ"nhân dân"khi nhắc đến lực lượng công an.
    bác Chín hãy cứ vui vẻ tuổi già đi,hãy hưởng thụ nốt quãng đời làm quan củamình đi
    các bac.N.Hùng Thao,Sùng A.Hồng hãy chuẩn bị mà thế chân đi
    có các bác,Điện Biên vẫn là Điện Biên.Vẫn là ánh mắt của sự đồng cảm của đồng bào miền xuôi thôi.Hãy hoc tập bác P về xây nhà dưới HN."còn sống chất mặc bay"
  2. nhim2012

nhim2012 Thành viên mới

Hik. Gì mà mới đầu năm bác đã bức xúc thế ạ. Các đồng chí CAND đã làm gì bác à? Em thật đồng cảm với bác. Có lẽ hiện tượng như trên ko chỉ ở tỉnh chúng ta mà bất kì tỉnh miền núi nào cũng thế và có lẽ các tỉnh miền xuôi cũng ko ngoại lệ. Nhưng vì chúng ta xa TW quá nên chắc các bác TW chả thấy gì đâu bác ạ. Chỉ khổ dân đen thôi.
    Em chả hỉu sao, mỗi lần nhìn thấy các chú chó vàng là em lại run bắn lên cho dù xe đủ gương ghiếc, mũ miếc, giấy tờ nài nọ. Có lẽ em sợ cái màu vàng ám ảnh bác ạ. Hị hị.
    Em sợ mỗi lần phải đi XIN dấu má, XIN chữ ký hay bất kì cái gì thuộc thủ tục hành chính ở tỉnh nhà. Thì bác bảo, có bao giờ đi XIN lại ko NHỤC đâu nhỉ? Bản chất của từ đó là thế mà.
    Mà bác bức xúc quá lại nêu hết các tên ra đây. Chít chít. Phạm huý quá.. Bác chả cần vít tên thì em cũng đoán đc đó là ai, làm gì, con cái nhà ai, ô dù toa đến mức nào bác ạ.
    Thôi thì, thân ai ng ấy lo. Ng ta cũng giỏi trong việc che mắt này nọ, trong việc cháo hành nhân dân, trong việc chui lủi, và trong đủ các việc mà chúng ta gọi là vô nhân đạo, là bất hợp lí, là này nọ, bác ạ.
    Năm mới, nghĩ làm quái gì đến cái việc ko phải của mình. Post bài đồng cảm với bác tí thôi. Em cũng chả dại về xây dựng tỉnh nhà đâu bác ạ. Chả xây đc, chả dựng đc, toàn nhìn thấy điều chướng tai gai mắt, toàn bị trù dập. Chán toàn thân.
  3. lunaviolet

lunaviolet Thành viên mới

cũng thấy bức xúc , chướng tai nhưng em cũng chả về đâu bác ạ . bị ốm muốn đi viện cũng khổ .
  4. boy_langtu007

boy_langtu007 Thành viên mới

Bác quelt làm gì mà bức xúc thế.Tết về không hỏi thăm gặp gỡ anh em thế là không được đâu đấy nhé!Dạo này học hành thế nào rồi.Chuyện thiên hạ kệ nó đê.Cả 3 ngày tết uống được 3 lít chưa?Bao giờ đi thế?
  5. gemi8x

gemi8x Thành viên mới

Các bác nói thế làm đàn em dù có ý định cũng k muốn về xây dựng quê mình nữa.K về thì thôi,cũng đừng nói thế để các em nó còn có chút hi vọng về với quê mình chứ.
  6. nhim2012

nhim2012 Thành viên mới

Cứ về 1 thời gian rồi bít hết. Lúc đó lại chẳng muốn cất bước ra đi. Liệu các cụ nhà còn cho ra đi ko? Hay là lại yên phận, lại như thê?
  7. dungsamtien

dungsamtien Thành viên gắn bó với ttvnol.com Đang bị khóa

Trời, CA quê mình mà như vậy sao.xa Điện Biên lâu quá, cả chục năm rồi còn gì
  8. motthoang_hn02

motthoang_hn02 Thành viên mới

Làm sao dám xa QK9 1 tẹo để về với ĐB kia chứ
    Chào 2008 ! Chào năm du lịch Cần Thơ
  9. cuongcao113

cuongcao113 Thành viên mới

xin chao moi nguoi.
    toi nghi. box dien bien nay con ngheo nan qua
    chung ta hay lam phong phu len nhe
    cac admin oi. cac quan tri oi.
    trong box hay tao nhieu topic ra
    post cac bai theo cac chu de len tren do
    an uong, ngu nghi , du lich , hoc tap, chia se kinh nghiem cuong song ....
    khi co cac chu de huu ich nhhu vay se co nhieu nguoi truy cap hon. se phong phu va dep bõ dien bien hon.
    thay vi 01 topic dinh chi co nhung cau tu nhat ky chang huu ich gi vay.
    cac bro oi hay xem topic o cac box khac ma xem. dang gia ca chuc trieu dong. vay ma ta dang co mot manh dat dep tai sao khong xay nha cao vay? hay chung suc de dua box dien bien dep hon nhe
  10. southboyvn

southboyvn Thành viên mới

Trung nghĩa ngàn năm soi sáng mãi
    Vì nưóc vì dân anh lên tiếng
    những tiếng than giữa loài người mù điếc
    biết không anh ? bao mảnh đời vẫn lầm lụi
    Giữa xã hội không tiếng nói
    Lời anh như muối bỏ biển
    Như mây bỏ trời ,nắng bỏ sa mạc
    Trời biết đất biết , tôi biết anh biết
    Hẹn người quân tử kiếp nào đó
    Tri kỷ luận đàm giữa non sông