1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Sống có ý chí

Chủ đề trong 'Cuộc sống' bởi devil_may_care, 05/04/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. devil_may_care

devil_may_care Thành viên mới

Sống có ý chí

Như thường lệ,trước khi đi ngủ và sau khi thức dậy là quãng thời gian đen tối nhất trong ngày.Đó là quãng thời gian ít ỏi tôi suy nghĩ cho bản thân,về những ước mơ bao lâu nay, những hoài bão và dự định tôi buộc phải làm để tiến lên.Từ ngày trượt đại học tới nay đã 4 năm,chưa bao giờ tôi dám nói ra những suy nghĩ thật của mình.Tôi sống vật vờ kí sinh,tôi giả dối với bạn bè,lừa dối bản thân để nghĩ rằng mình vẫn ko đến nỗi quá tệ.Bạn bè cũ của tôi đều nghĩ rằng tôi đang học ở 1 ngôi trường tốt và tiếng tăm như họ và họ cũng chủ quan đến mức ko kiểm tra xem tôi có dối trá hay ko.Dần dần thành quen tôi nói dối logic và coi đó như 1 sự kiện có thật trong cuộc sống của mình.Tôi dễ dàng kiếm được 1 anh ng yêu để tôi có thể gọi điện lúc buồn,đưa tôi đi chơi thi thoảng và ba hoa về tương lai tươi sáng.
    Khi tôi trượt đại học bố mẹ nhét tôi vào học ở 1 trung tâm hợp tác quốc tế.Sĩ diện khiến tôi ko chịu vào 1 trường cao đẳng hay trung cấp nào đó mà cố theo đuổi cái mác cử nhân.Thật đáng tiếc vì bậc học Higher Diploma ko tương đương với Đại học như tôi vẫn tưởng lúc vào trường,hoá ra đó cũng chỉ là 1 cái chứng chỉ mà người ta cấp cho tôi sau 5 năm học.Thế là tôi tiếp tục vật vờ,tiếp tục kí sinh.Hàng năm,cứ đến mùa tuyển sinh, tôi lại ôm mộng thi lại đại học.Và cứ thế,đến tháng thứ 4 tôi lại lôi sách vở luyện thi từ hồi học lớp 12 ra ôn tập để rồi đến tháng thứ 7 lại bỏ thi(lý do đơn giản là ôn ko kịp).Tôi cứ thế qua hết năm này đến năm khác sống trong cảnh tăm tối u ám.Nhìn những người bạn xuất ngoại,những người bạn chất lượng cao của những trường danh tiếng tôi ko khỏi lấy làm tự ti và thẹn với họ.Trong khi đó ,ở trung tâm hợp tác QT nơi tôi theo học,xung quanh tôi là những người bạn trượt đại học như tôi,cũng nghèo ý chí như tôi nên ko thể thi lại nổi đại học.Họ cũng sống vật vờ và nợ môn liên miên như tôi chỉ khác tôi ở chỗ hình như họ ko áy náy hay mảy may day dứt gì về sự kém cỏi nhu nhược của mình.
    Cho đến năm thứ 2 của bậc học Diploma tôi bắt tay vào học những môn chuyên ngành.Thật tệ là 1 đứa con gái đã cận thị nặng lại phải học về lập trình.Thất vọng thấy rõ,tôi dành nhiều thời gian để chatchit và lướt web hơn là để đến lớp và nghe giảng.Để trả giá,học kỳ 2 năm thứ 2,tôi bị cấm thi 1 môn.
    Thế nhưng ông trời lại mở cho tôi 1 lối thoát,cuối kỳ học đó tôi đã quen biết 1 người bạn cùng khoá.Một người đủ tốt bụng và đủ thời gian để giải cho tôi mọi bài tập VB,C# hay DHTML mà tôi mong muốn,1 người tràn đầy nhiệt tình với những môn học,1 người lạc quan, tự tin và chính cậu ấy đã đem IT lại cho tôi.Từ khi đó tôi bắt đầu thật sự sống trở lại.Tôi đi làm thêm để dành chút tiền.Tôi năng lên mạng search e-book hơn,ko còn chatchit,ko còn u mê, tôi bắt đầu say học Java,ASP,SQL v..v...Ko lâu sau ,khi nghe tin cậu ấy đã trở thành nhân viên đội dự án cho 1 công ty lớn với mức lương vài trăm $, tôi đã thấy lòng khấp khởi vui mừng,tôi càng hăng hái và quyết tâm hơn.Và cái ngày cách đây 2 tuần, tôi đã đến thử việc cho 1 công ty tin học.Đó là công ty cũng ko đến nỗi tệ với những dự án hợp tác với Chính phủ Pháp.Cuối cùng thì tôi cũng đã có 1 công việc thật sự,vào ngày hôm nay ,khi tôi nhận được cú điện thoại gọi đi làm.
    Có thể đối với những người có bằng cấp, có đầu óc,có năng lực thì việc xin được 1 chỗ làm cũng ko có gì to tát.Nhưng đối với tôi,kẻ mà mới cách đây có gần 2 năm đã sống hoài, sống mòn thì đó là 1 cái gì đó thật sự rất có ý nghĩa.
    Tôi đã lại là tôi sau bao ngày tháng vô dụng,và năm nay,tôi nhất định sẽ ôn thi kịp để có thể đàng hoàng bước chân vào giảng đường đại học,1 trường chính qui.
  2. nguyenhung75

nguyenhung75 Thành viên mới

Chúc bạn đạt được mong ước!
  3. sonnipon

sonnipon Thành viên mới

Devil_may_care àh.
    "Không có tình thế tuyệt vọng, chỉ có con người tuyệt vọng với tình thế".
    It is good that you already found the light at the end of the tunnel". Mong bạn làm được những gì bạn đã đề ra. Những "thành công" như thế này sau những lần tạm gọi là "thất bại" sẽ giúp chúng ta tự tin lên rất nhiều để ta làm được những việc lớn hơn trong tương lai.
    Chúc bạn vui.
  4. asagi_rio711

asagi_rio711 Thành viên mới

có ý chí nhưng phải có lòng kiên trì thì mới thành công dc
  5. leviethungcompany

leviethungcompany Thành viên mới

Chúc mừng bạn đã thay đổi thái độ với chính bản thân mình. Bạn có thể làm mọi điều bạn muốn nếu bạn tin vào điều đó.
    Cái bạn cần nhất bây giừ là xác định cho mình một mục đích sống, một hướng đi thật rõ ràng...( nghĩa là bạn muốn đạt được những gì trong cuộc sống?), chỉ có như vậy mới giúp chúng ta vượt qua nhùng lúc khó khăn, biquan, yếm thế... trong cuộc sống.
    Nguyện cầu cho bạn vạn sự tốt lành!