1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Sống đến 25 năm mà chưa trả lời được câu hỏi?Mình sống trên đời này để làm gì?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi doccochemgio, 23/09/2013.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. Thoihoado

Thoihoado Thành viên tích cực

Uhm, với kiến thức như tôi thì may ra chỉ có thể truyền đạo được thôi, không giảng đạo được vì tôi không có tư kiến và sở học. Nhưng tôi cũng không truyền đạo.
  2. Raisomoon

Raisomoon Thành viên rất tích cực

Ý nghĩa cuộc đời như câu chuyện bạn í kể là ở điểm "bây giờ ở đây" chính là tinh thần quan trọng trong Nhà thiền, là phép an trú trong hiện tại, là 1 phương pháp tìm về bình an và hạnh phúc của từng hơi thở - vì thế mới có câu "Sự sống sinh ra và chết đi trong 1 hơi thở". Nhưng buồn cười là cái bạn mở miệng ra phỉ báng Thiền thì cũng ko biết rằng đó chính là tinh thần và triết lý lớn của Thiền tông.

Đó chính là ý tôi muốn nói tới những người đọc nhiều, nghe nhiều tưởng rằng đã hiểu biết nhưng thực chất chưa bao giờ trải nghiệm nên ko hiểu thấu đáo sự việc nên dễ sai lầm mà phỉ báng bậy. Kể cả mấy người hay tầm chương trích cú, nói câu nào ra là trích dẫn sách này sách nọ rất uyên thâm nhưng chưa chắc đã có trải nghiệm thực sự nhưng lại rất hay ngộ nhận rằng bản thân đã từng, đã trải qua.

Ở đây tôi ko nói tới câu trả lời nào là đúng cho 3 câu hỏi: "Chúng ta từ đâu tới? Chúng ta có sứ mệnh gì? Chúng ta sẽ đi về đâu?" mà tôi muốn nói rằng mỗi chúng ta nếu có cơ hội hãy tự hỏi mình 3 câu hỏi đó, và hãy tự tìm câu trả lời cho chính mình để đời sống của mình có giá trị hơn hiện tại là được - chứ đừng tự tầm thường, coi nhẹ nó rồi hủy hoại chính cuộc đời mình.

@}
  3. Sống ở trên đời để đi cắm sừng thằng khác
  4. Changtraichancao

Changtraichancao Thành viên mới

Sao độc ác vậy?
  5. hunter91

hunter91 Thành viên rất tích cực

em thắc mắc cái này là chính này bác @Raisomoon .
    E cũng từng thắc mắc mình sống trên đời làm gì nhiều rồi, bất cứ khi nào thất bại tronng việc gì đấy, ngay từ khi đang học năm nhất, cứ tưởng mình dở hơi cơ. Nghĩ mãi chả đc cái gì lại vui vẻ sống tiếp. Thấy đời buồn cười thật.
    Còn thiền tông thì em k í kiến, em cũng từng tập và hoàn toàn thấy tốt, nhưng giờ bận bịu buổi đực buổi cái. haiz. Vấn đề Đạo thuộc về đức tin và đời sống tinh thần, cá nhân em là vô thần nên cũng k dám lên tiếng.
    @Thoihoado : trả lời giúp em mấy câu ở trên ạ. Cám ơn các bác.
  6. Thoihoado

Viết về vấn đề tâm lý:

"Thân gửi huynh Gokien .

Khi viết những giòng dưới đây là thực lòng và rất nghiêm chỉnh chứ không phải tại hạ đùa rỡn. Tại hạ phải rào đón như vậy để huynh hiểu là chúng mình đang thực tâm với nhau để giải quyết một vấn đề nan giải.
    Hơn ai hết, tại hạ hiểu huynh đang ở trong tình trạng tâm thần bất ổn. Và chính huynh cũng không biết tại sao.
    Nếu huynh ở Mỹ thì thế nào bác sĩ gia đình của huynh ( bác sĩ gia đình là vị bác sĩ coi sóc sức khoẻ cho mình, dù có bệnh hay không có bệnh cũng phải đi khám định kỳ gọi là khám tổng quát ) sẽ gửi huynh tới bác sĩ tâm lý ngay. Xin huynh đừng hiểu “bác sĩ tâm lý” là bác sĩ chữa về thần kinh hay bệnh tâm thần đâu nhé.
    Hồi năm 1975 khi tại hạ theo đơn vị qua Mỹ tị nạn chính trị. Tâm thần tại hạ cũng bấn loạn vì bỏ vợ và 4 đứa con còn rất nhỏ lại quê nhà. Suất những năm tháng đó, con người sa sút, bần thần không biết phải làm gì . Tất cả đều đổ vỡ hoàn toàn, sự nghiệp, danh vọng, như phù du nước chẩy qua cầu.
    10 năm sau, bảo lãnh được vợ con qua Mỹ, tưởng đã có cuộc sống ấm êm thì tình trạng hoang mang, chán chường, bất ổn sẽ chấm dứt. Nhưng không. . . tình trạng lại càng trở nên thê thảm hơn bao giờ hết. Sự thất vọng của . . . bà vợ, tưởng rằng qua được Mỹ sẽ như lên thiên đàng, nay thấy tình trạng cuộc sống thật phũ phàng vì xa lạ, khó khăn, cực nhọc, lạnh lẽo và đơn độc. (mặc dù đã đoàn tụ, nhưng đoàn tụ trong cảnh thất vọng ê chề không như trí tưởng tượng của những ngưồi chưa hề biết cuộc sống ở nước ngoài, cho dù đó là Mỹ Quốc!).
    Bệnh thất vọng, trần kha, của tại hạ đang ở ngoài nay “nhập nội”. . . có lẽ huynh hiểu tình cảnh đó thế nào rồi, chắn chắn không khác huynh bây giờ là bao nhiêu đâu.
    Thế rồi tại hạ được bác sĩ gia đình gửi đi bác sĩ tâm lý. Lúc đầu tại hạ cũng tưởng bác sĩ tâm lý là loại bác sĩ trị cho mấy thằng điên mà người ta gọi là bác sĩ tân lý hay tâm thần cho nó có vẻ văn chương. Nên rất bất mãn. Nhưng không phải vậy. Khi gặp bác sĩ tâm lý thì ra đó chỉ là một người ngồi nói chuyện tào lao với mình cho vui. “Cô ta” quả là người học nhiều hiểu rộng. Những lời nói của cô ấy rất tầm thường nhưng không hiểu sao làm cho tại hạ sốn sao. Chỉ là chuyện trời hơi đất hỡi, chuyện nắng , chuyện mưa, chuyện đánh giặc. . . đông tây nam bắc. Có khi cả giờ cô ta nghe tại hạ kể một chuyện cổ tích bậy bạ mà tại hạ cố tình bịa đặt để phá chơi cho bõ ghét cái “cô bác sĩ trị bệnh điên này”.
    Thế mà sau mấy tháng bỗng dưng tại hạ thấy yêu đời, cắp sách tới trường học lại hồi nào không hay. Trên sân cỏ trường đại học ở đây, tại hạ đã tìm lại được tuổi thơ thuở học trò ngày nào nơi quê nhà, cho tới hôm nay, tất cả như một phép lạ cũng chỉ nhờ vào những lần nói chuyện tào lao với cô bác sĩ tâm thần ấy.
    Huynh nghĩ có lạ không !

thân ái
    Hùng Sơn"

Nguồn: http://www.thegioivohinh.com/diendan/showthread.php?t=105
  7. beoU.kr

beoU.kr Thành viên tích cực

bạn @atlas02 có thể sẽ nói cho bạn tốt hơn về bát chính đạo. Nếu bạn muốn nghe có thể nhờ cậy bạn ấy, nhưng Thiền & Đạo chỉ là cái áo bề ngoài, như câu chuyện chứng ngộ của bạn phía trên cũng vậy, nhảm nhí lắm! >:)
  8. Thoihoado

Uhm, đúng vậy: "Đức Dorje Chang III, giải thích cho chúng tôi rằng việc hành thiền không nên được rao giảng chỉ là sự tập định. "Đó chỉ là loại thực hành 'Thiền Gỗ Mục', hành giả sẽ chỉ trở nên giống như một mảnh gỗ mục. Sự thực hành thiền đích thực là việc duy trì vững chắc và không loạn động trong cuộc sống hàng ngày của bạn".

Read more: Tập Thiền | Phật pháp | Giới thiệu http://tuyenphap.com/Phat-phap/Tap-Thien#ixzz2gADiH5Ku
  9. Raisomoon

Raisomoon Thành viên rất tích cực

Thực chất những vấn đề thế này hoàn toàn ko thích hợp trao đổi ở đây, tôi biết có nhiều người giỏi và họ ko lên tiếng. Tôi chỉ góp ý 1 ý nhỏ cho bạn dù sao ở chốn public bạn ko nên nói manh động về 1 chủ đề lớn với giọng kiêu mạn như thế.

Tôi ko muốn tranh luận, và cũng chẳng muốn khoe tài khoe hiểu biết với ai, tôi chỉ nói thẳng quan điểm về cái việc bạn đưa ra 1 câu phủ định tất cả mà ko có lập luận, căn cứ gì cả thì thật là cạn cợt và mong bạn thận trọng từng lời nói(điều đó chỉ tốt cho sự khiêm nhường của bạn chứ chưa chắc đã ảnh hưởng tới ai), Và tôi nói với chính bạn chứ ko nói với bạn Atlas02, cũng như tôi ko bảo bạn đi hỏi Einstein hay bất cứ ai ngoài câu chuyện này.
  10. beoU.kr

beoU.kr Thành viên tích cực

Hâm vãi!