1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Sống như một vì sao chết hoá thành vì sao bất tử

Chủ đề trong 'Nhạc Rock' bởi Afo_Rhapsody, 09/10/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Afo_Rhapsody

Afo_Rhapsody Thành viên mới

AfoRhapsody vô cùng cảm ơn bạn.
    Vì bạn đã cho ý kiến về vấn đề này. Tôi thấy vô cùng thích thú và xin phép được trao đổi với bạn về ngôn ngữ nếu bạn không từ chối:
    1- Từ Straggly là tôi dùng sai. Cảm ơn bạn.
    2- Bạn có thể chưa biết là, tôi không giấu dốt. Nếu tôi không phải là nhà ngôn ngữ học thì sự thể sẽ là như vậy. Tôi sẵn sàng thừa nhận. Nhưng bạn đã đọc phần đầu bài "ngôn ngữ Rock Việt chưa".
    Nếu bạn đã đọc rồi thì tôi hy vọng bạn lắng nghe những lời tôi nói sau đây.
    Dốt thành giỏi là điều hết sức bình thường.
    Tôi đúng là dốt thật.
    Nhưng.
    Bởi vì tôi quan tâm hết sức mãnh liệt đến ngôn ngữ. CHẳng hạn như các nhà ngôn ngữ giải cấu trúc luận như Derrida và Foulcault.
    Nên tôi tin rằng nếu bạn đã đọc toàn bộ các bài viết của tôi mà hiểu hết chúng thì bạn thấy được rằng tôi có tiềm năng trở thành một nhà ngôn ngữ học bình thường mà là một nhà ngôn ngữ học có tầm vóc thế giới. Tôi đoán là trong 10 năm tới.
    Vấn đề là tôi mới bước vào lĩnh vực này nên tôi còn dốt. Nếu có gì ngu quá hoặc sai quá mong bạn chỉ giáo.
    Bạn có thể không tin tôi. Nhưng bạn cũng có thể thấy rằng tôi mới bước vào lĩnh vực phê bình âm nhạc văn hóa thế giới chừng bốn năm nay nhưng tôi mới chỉ công bố được 4/10 các quan điểm âm nhạc của mình mà bạn đã thấy thế nào. Tôi nói vậy có một chút khoe khoang nhưng chủ ý để bạn biết là tiềm năng trí tuệ của tôi không phải là tầm thường vì cách đây 4 năm tôi tuyên bố lần đầu mình là nhà phê bình âm nhạc thì không ai tin.
    Tôi nói thẳng là nếu tôi - trong một tương lai 10-20 năm - viết các tác phẩm của mình bằng ít nhất một thứ tiếng nước ngoài là tiếng Anh ra thế giới (ở Paris hoặc New York chẳng hạn) và được thế giới đánh giá cao thì đến lúc đó tôi hy vọng bạn cũng nằm trong số những người không ngạc nhiên quá mức.
    2- Cảm ơn bạn đã nói Straight là tính từ/trạng từ. Và cho ví dụ - go straight.
    Như vậy chắc là tôi phải xem lại cái kiến thức còi cọc của mình rồi.
    Nhưng.
    Bạn đã trót chia sẻ kiến thức của bạn cho mọi người trong diễn đàn.
    Vậy bạn có thể dẫn ra cơ sở lý luận về ngôn ngữ mà bạn đã (vì bạn biết chắc là mình đúng phải không) (nhờ đọc nó hoặc có học nó) mà bạn đã căn cứ vào đó mà nói hay không.

- Từ điển Anh Việt hay Anh - Anh nào đó.
    - Ngữ pháp cơ bản tiếng Anh.
    3- Tôi đã tham khảo lại về từ STRAIGHT trongtừ điển trực tuyến vdict.com và kết quả như sau:
    http://vdict.com/straight,1,0,0.html
    tính từ
    thẳng
    straight line
    đường thẳng
    straight hair
    tóc thẳng, tóc không quăn
    straight as a post
    thẳng như cái cột
    thẳng, thẳng thắn, chân thật
    straight speaking
    nói thẳng
    ....
    phó từ
    thẳng, suốt
    to go straight
    đi thẳng
    he came straight from home
    anh ấy đi thẳng từ nhà đến đây
    thẳng, thẳng thừng
    ...
    danh từ
    sự thẳng
    to be out of the straight
    không thẳng, cong
    chỗ thẳng, đoạn thẳng
    (đánh bài) suốt (một bộ năm con liên tiếp, trong bài xì)

Như vậy có phải là STRAIGHT là TÌNH TỪ và TRẠNG TỪ nhưng cũng là DANH TỪ nữa phải không.
    Vậy bạn cũng vừa đúng vừa có chỗ sai còn tôi tuy sai nhưng cũng có chỗ đúng phải không.
    Tôi cũng lưu ý bạn và các bạn khác hiểu câu nói cuối cùng trong phần mở đầu chủ đề của tôi:
    Nếu tôi có sai lè ra thì bạn cũng nên góp ý có tính học thuật một chút.
    Bởi vì trên diễn đàn không phải là toàn những người không biết gì về ngôn ngữ đâu bạn. Nhất là lại là tiếng Anh.
  2. wolvr1988vn

wolvr1988vn Thành viên mới

oh the **** =))=))=))=))
    tớ cũng thấy bạn rất có tiềm năng trở thành một nhà ngôn ngữ học không bình thường
  3. theunforgiven711

theunforgiven711 Thành viên mới

Không ai dám nói là bạn ngu quá đâu
    Bạn phải khôn lên thêm 1 tí nữa mọi người mới dám nói là ngu quá
    Chẹp chẹp
  4. Sharlee1985

Sharlee1985 Thành viên mới

Từ đầu mình đã nói là có cả danh từ rồi mà thằng này vẫn cố cãi lì đc. Nhà ngôn ngữ học nên bắt đầu từ bằng A tiếng Anh đi đã. Với tình hình đầu óc bây giờ thì có lẽ 10 năm sau chú sẽ có được cái bằng này.
  5. trada_thuocla

trada_thuocla Thành viên mới

thật là éo le :-??
  6. madoi

madoi Thành viên mới

câu này hay =))
  7. Slash

Slash Thành viên rất tích cực

toi cơm
  8. AHTAN

AHTAN Thành viên mới

Hjhj, công nhận là khi bạn Afo viết bài nào là những bài sau đó đọc rất hay... Nhưng cái đó không có nghĩa là bài của bạn viết hay đâu nhé, bạn Afo nhé.
    Mình thấy bạn có mấy đặc điểm sau đây khi viết bài :
    1. Hay cóppi kiến thức linh tinh, xào xáo lại với thứ ngôn ngữ teen chat vớ vẩn, cộng với giọng điệu điên khùng của mình, rồi tung lên diễn đàn như một tác phẩm đáng ăn giải IgNobel.
    2. Hay đưa ra nhưng điều rất đơn giản, ai cũng biết và cao giọng như đó là phát kiến mới. Vd : A/B, try Google ( hí hí, mình biết dùng cái này cách đây 8.25 năm rồi, mà đã là chậm, còn bạn chắc mới biết tầm 4 năm, nhỉ)
    3. Khi reply thì hay cãi chày cãi cối, hay vặn vẹo lại bằng những câu hỏi kiểu : "thế theo bạn thì đâu là..., bạn căn cứ vào đâu mà..." Trong khi, chả cần biết những cái đấy thì ai cũng thấy bạn sai, người ta đúng, bạn Afo ah...
    4. Hay cắt gọt bài viết ra làm hàng tỉ đoạn mà chả có mục đích gì, (ngoại trừ mục đích làm tăng số thống kê reply để gây hiểu nhầm rằng đây là một chủ đề hot ). Hay lợi dụng chủ đề rock để bonus thêm trong bài viết các thứ tạp pí lù, mà bạn tưởng mỗi mình bạn biết. Tệ hơn, những cái bonus đấy không nhằm làm cho ai có thêm hiểu biết mà chỉ như một thứ khoe khoang hợm hĩnh của bạn Thế nên bạn đừng có thắc mắc khi dek có ai thèm đọc hết bài của bạn.
    5. Cách dẫn chứng khi viết bài của bạn rất amateur, và thường vô tình làm lộ ra cái font kiến thức rất còi cọc và thiếu hệ thống của mình. Xin thưa với bạn là đừng nên trích mấy cái link nhạc online hay mấy cái web vớ vẩn để loè thiên hạ. Bạn chỉ cần nhắc đến tên bài hát, tên ban nhạc hay kể cả tên nhà phê bình nào đó là người ta sẽ hiểu. Còn chuyện tiếng Anh thì thiết nghĩ bạn im luôn đi cho mình nhờ. Theo mình nhớ thì đã có ít nhất 2 lần người ta bóc mẽ bạn, còn bạn thì chỉ dám chữa ngượng bằng cách "khiêm tốn" : mình cám ơn, hjhj
    6. Cuối cùng, mình thấy bạn tiềm ẩn nguy cơ tâm thần, có truyền thống hô khẩu hiệu đao to búa lớn. Cách đây khoảng 4 năm, khi thống kế bài viết của một diễn đàn Rock, mình có thấy một bài viết của bạn, nói về dự định Tuyên bố với toàn thể Rockfan về phát hiện kì diệu của mình về một dòng nhạc mới là Indie Rock ( tuy nhiên sau đó, có thể bạn không đủ rộng lượng để chia sẻ những phát hiện quí giá đó, hoặc có thể quá trình phát hiện của bạn mới có 5-10% ở cái website rich dork gì đó, hoặc có thể bạn gặp trục trặc trong việc đăng kí bản quyền... nên dek thấy cái quái gì cả ). từ đó, mình có một ấn tượng khá đặc biệt về bạn. Hy vọng lần này, bạn không bỏ dở mấy chủ đề hot gần đây
    ....................................................................................................
    Hôm nay mình rỗi rãi, nên mình viết bài này để ủng hộ topic của bạn, xem như cảm ơn bạn đã không tiếc công sức, không tiếc thời gian, chẳng quản liêm sỉ khi ăn chửi ...để giúp mình có những trận cười sảng khoái trong mấy tuần qua.
    Mình rất mong chờ trả lời của bạn, hy vọng nhận được vài câu hỏi " Theo bạn thì...", " Thế bạn quan niệm thế nào là..." để mình còn động não suy nghĩ. Tuy nhiên, có thể mình không phải là thiên tài như bạn nên chưa chắc mình đã trả lời được những vặn vẹo/ hồi âm/phản bác/đồng tình/chửi bới/cảm ơn của bạn.
    Dau seo thi min van hi vong ban se hiu nhung j min vít, hjhj, du đó có là aFo HoPE ( min moi nghi ra tinh tu aFo, nó có nghia tương dưong voi...)
    Hjhj
    Khởi đầu của mọi Kết Thúc.
  9. notatmydesk

notatmydesk Thành viên gắn bó với ttvnol.com

**, bài viết dài, ngại đọc qúa
    mà 9/10 là ngày sinh của ai thế ạ
  10. madoi

madoi Thành viên mới

tên topic này nghe hay nhỉ: "Sống như một, vì sao chết hoá thành vì sao bất tử?"
    hay "Sống như một, vì sao chết hoá thành, vì sao bất tử?"