1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Sông Thương êm đềm

Chủ đề trong 'Bắc Giang - Bắc Ninh' bởi sutubienbong, 20/04/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. sutubienbong

sutubienbong Thành viên mới

Em yêu,
    Anh đến quê em, quê em có dòng sông cầu, dự ngày?offline anh đã hứa khi xưa (thường thì anh hay hứa vào những dịp mà anh biết chắc là mình đi công tác em ạh) vượt bao đèo cao, bao suối sâu, gió sương, nắng mưa anh không ngại (tại sao phải ngại em nhỉ khi mà anh đi bằng?máy bay, hạng thương gia và tiền thì công ty trả ) chỉ mong gặp em người con gái?.hát câu dân ca, người ở ?..đừng về (ừ anh mong gặp em lắm vì nhớ có lần em nói offline có cả cô hoaanh912 đẹp nhất làng thì phải)
    chờ anh em nhé
    [/quote]
    Hêy, bác buồn cười, sông Cầu và sông Thương là hai con sông hoàn toàn khác nhau. Đây là topic Sông Thương êm đềm, bác đừng có nhầm nhọt sang trồng trọt như thế chứ?
    Mà cái cô hoaanh2912 xinh đẹp cũng quê ở sông Thương. Bác mà đến sông Cầu là chỉ gặp cô Pic già đang bỏ trường bỏ lớp đi lang thang thôi! hị hị
  2. nikitakova

nikitakova Thành viên mới

Nhớ lại ngày xưa mỗi buổi trưa lại trốn ngủ để đi bơi cùng lũ bạn trên dòng sông này. Tiếc là nay dòng sông này ko còn trong và sạch như xưa nữa.
    Hôm nọ thấy có bác nào nick là dinhtien ko biết có phải là Dinh Tiến, Bố Hạ ko nhỉ. Ko khéo lại biết nhau ấy nhỉ.
  3. hoaanh2912

hoaanh2912 Thành viên mới

Đấy là bác Đình Tiến, Hiệp Hòa cơ em ah, chắc ku Tiến này có họ hàng xa với người quen của em đấy.
  4. nikitakova

nikitakova Thành viên mới

Ơ làm mình cứ tưởng...bở. Hiep Hoa có gần bưu điện Gia Tư ko nhỉ mình cũng có bạn ở đấy, biết đâu có họ hàng gần với người quen của mình chứ ko phải xa
  5. sutubienbong

Lâu không về Bắc Giang. Cây cầu sắt bắc qua sông Thương bao năm giờ đã xuống cấp và đang được sửa chữa. Ô tô không đi vào thành phố qua đường cũ được nữa mà phải đi vòng qua cầu mới. Cũng thấy đôi chút bất tiện.Nhà mình ở bên này cầu...
    Nước sông Thương mùa này đầy ăm ắp, chỉ còn một dòng, đầy phù sa...
  6. quocanh_uk

quocanh_uk Thành viên mới

Sư tử ơi, tại sao người ta lại gọi là Sông Thương nhỉ?
  7. sutubienbong

Ờ, sutử cũng không biết nữa. UK hỏi bất chợt nên chưa thể trả lời. Đề truy tìm lịch sử đã rồi update sau nghe!
  8. piccolo

piccolo Thành viên mới

Pic mới tìm được thông tin này, nếu ai muốn đọc trọn vẹn thì vào đây nhé! http://www.quangduc.com/xuan/13loicaunguyen.html
    "Tỉnh Bắc Giang, nơi tôi được sinh ra và lớn lên có một con sông chảy qua, tên gọi sông Thương. Người trong tỉnh lưu truyền truyện cũ: Ngày xưa, những người dân Việt bị nạp cống sang Tàu thường được cha mẹ vợ con tiễn đưa đến bờ Nam con sông này rồi vĩnh biệt; những người phải đi, vượt qua sông sang bờ bên kia bị áp giải lên Lạng Sơn, sang Tàu. Người quay về, kẻ ra đi thương nhớ n hau khôn tả; vì thế con sông này thành tên sông Thương!"
  9. sutubienbong

Eo, cô Pic giỏi thật. Bảo làm sao mà lại được làm cô giáo. Hehe. Thanks cô Pic!
    @UK: Cũng chính vì thế mà người sinh ra bên dòng sông Thương và uống nước sông Thương thường rất dễ thương và giàu tình thương!
  10. sutubienbong

Hôm rồi đi công tác ở Yên Thế, tớ cá chép được bài hát về sông Thương:
    Chiều sông Thương
    Đi suốt cả chiều thu, vẫn chưa về tới ngõ
    Dùng dằng câu quan họ nở tím chiều sông Thương
    Nước vẫn chảy đôi dòng.
    Chiều uốn cong lưỡi hái
    Những gì sông muốn nói
    Cánh buồm giờ hát lên.
    Ơi con sông màu nâu hạt phù sa cổ tích
    Mấy cô mấy cô trên đồng