1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Sống và học tập tại Mỹ, con đường dải nhung hay đầy chông gai???

Chủ đề trong 'Mỹ (United States)' bởi noivienxu, 01/03/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. aigu

aigu Thành viên mới

Thế này thì chắc mình lại . . . . lượn sớm rồi, cái city mình đang ở tại JP đến mùa đông cũng chỉ có tuyết vài hôm thôi, nhưng có đến 2-3 tháng là cứ 3h chiều là trời tối. Mình bị down trầm trọng trong mấy tháng đó, bây giờ thời tiết đang khá lên nên, tinh thần mới lên 1 chút!
    Kiểu này chắc phải cố gắng kiếm job ở UCSF để đi offline với các bạn thôi ;)
  2. Peanut_butter

Peanut_butter Thành viên mới

Tớ cũng đang ở Midwest đây này. Mà cũng đâu đến nỗi buồn phát điên lên đâu nhỉ, buồn hay ko là do mình thôi mà . Kễ ra thì đến break mà được lượn lờ đi chơi cũng thấy thoải mái hơn là chui ru rú ở đây. Chứ bảo tớ ở SF hay NY thì tớ lại chả khoái lắm . Tớ yêu nhất Chicago thôi . Mơ có ngày có job đế thuê một cái condo ở Chicago để ở một thời gian trước khi lấy chồng (vâng, chỉ dám mơ thôi chứ ko dám tưởng tượng ra một sự thật như vậy ).
    Nói chung là tớ thấy dân Mỹ sang châu Âu thì thấy tù túng, thiếu đủ thứ, điển hình là cái xe. Còn dân châu Âu sang Mỹ thì cũng nói châu Âu là nhất . Tớ vì là chưa đi châu Âu nên hiện giờ cũng chỉ nói Mỹ là nhất thôi .
    Tớ ko biết chính xác nước Nhật như thế nào, nhưng qua những gì học từ cái lớp J Culture thì có vẻ ko khoái phong cách của bọn đấy cho lắm, mất tự do quá .
  3. bagai

bagai Thành viên rất tích cực

hehhe, tám cái rồi đi ngủ:
    ko tiền ko học bổng: rất chông gai
    có tiền có học bổng: ko hoặc ít chông gai, vì học nhiều đến khi có break thì cũng được đi du lịch lòng vòng
    có tiền vừa vừa ko học bổng: hơi hơi chông gai vì ko dám chơi ( tốn tiền nhiều).
    Túm lại đi Mỹ mà nhiều tiền thì sợ gì chông gai..mà ở đâu cũng vậy thôi... còn bạn bè thì tới đâu kiếm đó...
    hehhe..ko biết có nói gì sai ko nữa..dạo này học thi đầu óc lụ mụ...
  4. aigu

aigu Thành viên mới

Tớ cũng chả biết chính xác, mới ở đây có 10 tháng thôi, không dám generalize nhưng theo cái chỗ mình đang làm thì mình thấy style của họ là:
    1- Working hard (boss mình 56T, có gia đình, nhưng chỉ rời Lab sau 8PM thậm chí 9PM - mình toàn chuồn trước ;-) - 6 out of 10 Saturday ông ý có mặt ở Lab và một số chủ nhật nữa)
    2- Saving much
    3- Almost no enjoyable activities
    4- Nghĩ/muốn một đằng nói một nẻo, nếu mà serious lên thì có thể gọi là the "culture of misleading"
    Ví dụ cho cái item 4:
    - Cái boss mình nghĩ: trong lab việc viết paper là việc của ông ý, và khôngmuốn new researcher tự viết bài.
    - Cái boss nói với mình: "Can you write research papers?" Trả lời "all my previous papers were written by myself", boss responsed "good, I will be very busy if I have to write all papers in this Lab"
    - Cái ông ý làm sau đó: Yêu cầu mình làm preparative experiments, bất cứ cái gì produce publicable data ông ý giao cho 1 chú Japanese lâu năm!
    - Boss của bạn có hài lòng hay không, không nhất thiết dựa vào cái gì bạn làm ra mà dựa vào how hard u tried or how many hours u spend in the Lab (including weekend).
    Aigu<<< chuẩn bị tinh thần bị các đồng chí bên box Japan vào ném đá nào!
  5. aOSUguy

aOSUguy Thành viên mới

Ở đâu cũng vui vẻ ở thủ đô thôi, còn "địa phương" thì buồn chết.
    Lúc trước mình cũng từng học ở Paris, cuộc sống rất rộn rã, mọi người gần gũi. Sang đến Anh, học ở một thành phố lớn mà đã thấy bớt vui nhiều so với Paris. Nhưng giờ sang đến Mỹ thì thấy buồn hẳn.
    Ở Mỹ chắc chỉ có Chicago là vui được như châu Âu.
  6. vitamin3010

vitamin3010 Thành viên rất tích cực

Tớ chỉ khoái shopping ở chỗ đông vui thôi Bảo tớ sống ở mấy nơi đó tớ ko khoái đâu.
    Chỗ tớ ở Châu Âu bi giờ cũng giống giống chỗ của chubbygal, nhưng mà ở đâu quen đó. Lâu lâu đi xa lại nhớ dòng sông, cánh rừng sau nhà, nhớ công viên, nhớ hồ nước mùa hè mình hay dắt chó đi dạo và cho vịt ăn, nhớ nhà thờ gỗ chiều chiều văng vẳng tiếng chuông... nhớ đường đua ngựa mỗi chiều thứ 6 nhộn nhịp Mùa đông thì buồn thảm vô cùng, tuyết trắng xoá, cả đời tớ chưa bao giờ thấy nhiều tuyết đến thế Lúc bùn quá thì đi ice skating, hockey hoặc skiing, hoặc tập aerobic cho khoẻ(sport centre đối diện nhà luôn, ko có cớ mà lười) Mỗi mùa đông lại háo hức chờ "Northern Lights", well it''s fantastic !!!!!!!. Mùa hè về đêm mà trời sáng , hang out cùng bạn bè, ra trung tâm thành phố (bé vô cùng tận) xem mọi người nhảy múa hát hò (người Mexico, Chile, etc...) hoặc ra công viên BBQ, chơi đến tận "sáng" hôm sau (ko biết trời tối lúc nào mà sáng nữa)
    Đấy, buồn hay ko là ở mình chứ đâu phải "địa phương" or "trung ương"
  7. vitamin3010

vitamin3010 Thành viên rất tích cực

Ở đâu mà chẳng thế Phải straightforward chứ. Bài đầu tiên tớ học groupwork là when u are not statisfied with something, you should speak it out, and then it''s over....
    Vấn đề là talk behind one''s back trong case tớ nói ở trên kia. Đó, ghét là ghét vậy. Ở Châu Âu (hoặc các nước phương Tây nói chung) họ nói thẳng nói thật lắm, chả ngại đâu....
  8. Peanut_butter

Peanut_butter Thành viên mới

Chủ đề này vui phết nhỉ, lại vào góp vui tí .
    To aigu: công nhận những gì PB học được thì đúng thế đấy. Hix, sống như "thú" ấy nhờ, chả enjoy gì cả . Với lại ko thích bọn đấy nữa là phân biệt nam nữ, đẳng cấp trên dưới ghê quá . Bọn Mỹ thì ko thế đâu, ngược lại là đằng khác . Đi làm đến 5h là chuồn sạch . Và khá straightforward in general, theo PB thấy .
    Mà bạn gì lại còn phân biệt "thủ đô" với trung ương là thế nào nhờ. Ở nước Mỹ đâu chỉ có Chicago là vui, mà chỉ tính riêng "thủ đô" thôi thì cũng ối nơi vui vẻ nhộn nhịp lắm cơ, và mỗi nơi lại có một hương vị khác nhau. Cái đấy tớ thích . Mà chính ra chỗ tớ ở trước giờ toàn trung ương thôi, cũng vẫn vui vẻ như thường mà . Được cái là tớ hay bay lượn lắm nên cũng ko sợ buồn . Tuy thuộc loại 3 của chị bagai định nghĩa .
    Tuy nói vậy thôi chứ ở Mỹ cũng chông gai lắm chứ chả dải nhung đâu ạ. theo PB thì cứ expect nếm mật nằm gai ít nhất chục năm may ra mới tới đoạn ngấp nghé dải nhung .
  9. Bunny

Bunny Thành viên rất tích cực

Oi chi oi, con loai ko tien ma co hoc bong y'', chi nghi sao? Em nghi loai nay ko hoac it chong gai, chi vi fai hoc tra^`y va^y tro''c va?y, con tien thi khoi lo hihihi
  10. bagai

bagai Thành viên rất tích cực

loại có tiền có học bổng thì con nhà giàu + thông minh sẵn rồi cũng đâu cần cày lắm...:P...với lại đối với người ta học là chơi..chơi là học cho nên chắc người ta cũng thích nữa... đoán vậy thôi vì Bg ko phải loại đó...
    Bg loại đủ tiền học và ko có học bổng và phải học nhiều vì xuất phát điểm kém ( già rồi còn học thua hoặc bằng con nít )..hihi...