1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Streetlife - Lang thang khắp nơi - Đời gió cuốn theo cát bụi - và chúng ta ...

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi piero2, 03/03/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. maturefh

maturefh Thành viên mới

xin hỏi Mod là ở trên này có được nhận xét ảnh không vậy? chứ không mất công em góp ý chân tình mang tính xây dựng rồi lại bị delete bài đi thì đau lắm... ;(
  2. chemise

chemise Thành viên mới

Vậy anh gửi tin riêng cho em đi
    Sợ gì mod
  3. ttuananh

ttuananh Thành viên mới

Các bạn cứ nhận xét, nhưng đừng vi phạm nội quy và cố lách luật để chỉ trích người khác là được .
    Mod chỉ là người quản trị nội dung thôi. Ko có gì to tát cả, chúc các bạn có nhiều ảnh đẹp và lời khuyên đáng giá cho các thành viên .
  4. maturefh

maturefh Thành viên mới

được lời như cởi tấm lòng... cám ơn các bác mod đã cho em phát biểu ý kiến ạ...
    em cũng xin phép các bác là em nhận xét ảnh của các bác ạ... nhưng mà lời nói nó có không lọt lỗ tai thì các bác cũng bỏ quá cho em nhé... hoặc các bác cứ pm riêng cho em, rồi em sẽ e*** lại bài ạ... chứ em thì không định gây thù chuốc oán với ai đâu ạ...
    em xin nhận xét từng bức hình đã post trên cái topic này ạ...:)
    do tín hiệu đường truyền chậm chạp, nên nó mới reveal được tấm Nha Trang này thôi nên em bình nó trước ạ... ;)
    cái công bác chụp hình dậy sớm, vác máy đi thật là đáng quý... gió biển Nha Trang buổi sớm cũng rất khoan khoái... mà em biết chụp ánh sáng buổi sớm nó khó như thê nào rồi, rất dễ bị chói sáng... thế nên chụp lấy silouhette là 1 lựa chọn đúng đắn...
    tuy nhiên, em không biết bác crop ảnh theo ratio như thế nào mà nhìn bức ảnh hơi kỳ kỳ... 1 lời khuyên bạn em bảo em mà em lúc nào cũng tâm niệm, đó là nên crop ảnh theo những ratio có sẵn... hơn là randomly ạ... ;)
    nếu em không nhầm thì bác định làm thành 1 tấm panorama hoặc kiểu gì đso tương tự thế phải không ạ? em nghĩ rằng bác nên change angle đi 1 chút cho con đuờng nó bằng phẳng... chứ thế này thì nghiêng quá... bác nên crop chặt tay hơn, bớt phía đường phía dười hơn thì sẽ nổi được chủ thể chính của ảnh...
    thêm vào đó, tuy cái ánh sáng buổi bình minh có khó chụp thì không có nghĩa là mình bó tay đầu hàng... em nghĩ bác nên giảm contrast bầu trời, để nhìn thấy màu trời (cam hay gì gì đó) hơn là sáng quắc như thế này... thêm vào đó, bác có thể lấy được tia sáng từ mặt trời và bóng cây đổ dài trên đất sẽ là những điều rất tuyệt...
    có vài lời... gọi là góp ý...
    lần đầu bình ảnh, chưa có kinh nghiệm, không biết luật lệ, nguyên tắc, mong mod chỉ giáo... ;)
  5. FloraAtDawn

FloraAtDawn Thành viên rất tích cực

hehe cảm ơn bạn quan tâm, mình chủi mới cầm máy chụp hồi tháng 1 đây thôi, đây cũng là 1 trong những bức đầu tiên , sai sót nhiều là không thể tránh khỏi
    hình được " chặt chém " bớt từ hình gốc, crop phía dưới - mặt đường, ráng theo tỉ lệ zàng 1:3
    cái sai lầm là mình tăng tương phản và USM ( một tí thôi ) thành ra trời chói hơn
    Ray ở tình thế này theo mình là ... thua, trừ khi bạn lấy Flare-Halo, đường biển rất sạch sẽ mà
    chúc vui vẻ
    --
    nhân tiện mời bạn ghé qua coi và góp ý thêm, comment trong đó nhé, ở đây bộ lọc thiếu suy nghĩ nên nhiều hình của mình bị loại vì theo nó là hình xấu
    http://www.flickr.com/photos/7218619@N03/sets/
  6. FloraAtDawn

có cách để làm theo ý bạn rất dễ là dùng Filter(s), khi có đk mình sẽ thử, chúc vui
  7. maturefh

maturefh Thành viên mới

Được maturefh sửa chữa / chuyển vào 18:23 ngày 31/03/2008
  8. cayeuvit

cayeuvit Thành viên rất tích cực

Em ho?i khí không pha?i chứ bác chi?nh cái USM la? cái gi? đấy ạ? Bệnh cu?a Canon la? cứ nhi?n chưf đó lại nghif đến mô tơ siêu thanh trong ống kính nên luận mafi không ra la? bác chi?nh cái gi?
  9. FloraAtDawn

hie hie là UnsharpMask
  10. piero2

piero2 Thành viên rất tích cực