1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

sự hụt hẫng trong cuộc sống

Chủ đề trong 'Cuộc sống' bởi Amaryllis, 04/04/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Amaryllis

Amaryllis Thành viên mới

sự hụt hẫng trong cuộc sống

có một số điểm tôi muốn hỏi các bạn ở đây, nếu ai đã từng đi qua có thể nói một vài kinh nghiệm các bạn đã từng làm để xử lý vấn đề của mình.

tôi đã sống một thời gian dài xa nhà, cuộc sống cũng buồn. Xa nhà là cô đơn mà, nhưng lúc đó tôi còn có công việc bận bịu và thiên nhiên. Công việc cuốn tôi vào một cái guồng, không còn biết đến ngày tháng, chỉ có biết sáng đi, tối về. Thiên nhiên lúc đó là tất cả. Tôi đã sống cùng thiên nhiên, cnhững buổi chiều mưa, nắng đi về ngắm những cánh đồng, ngọn núi. Vẽ tranh, chụp ảnh, đi du lịch... tất cả là để đi qua những tháng ngày đó. Một cuộc sống cô đơn, nhưng nên thơ.

Khi trở về nhà, cái cảm giác ăn cơm không còn một mình, không phải sống một mình, không phải độc thoại giữa bốn bức tường không còn nữa. Nhưng không còn thiên nhiên, xung quanh, thay vào đó là sự ồn ào náo nhiệt của xe cộ, phố xá. Ngột ngạt, sự tĩnh lặng trong tâm hồn bị phá vỡ, hoàn toàn, sự cân bằng trong tôi không còn nữa. Công việc trước đây có nhiều đồng nghiệp quen biết từ lâu, môi trường làm việc không chỉ có đến để làm, mà một vài ba câu chuyện, khuyên nhau trong cuộc sống, chia xẻ những khó khăn trong công việc... một sự thân thiện và ấm lòng mà nay không còn nữa. Khi trở về nhà, trước tôi có đi làm ở công sở, nhưng là một môi trường khác hẳn so với ở công sở tôi đã từng làm. Nay, do một số điều kiện, tôi làm việc ở nhà, không làm cho công sở nữa. Công việc cũng bận rộn, nhưng ít tiếp xúc với mọi người. Bạn bè tôi cũng bận rộn. Họ cũng có mối lo toan riêng của họ.

Ngày hôm nay tôi đã xoá đi một số điện thoại, tự cảm thấy mình không nên làm phiền bạn thân của mình nhiều quá. Tôi cũng đã tìm nhiều cách khắc phục tình trạng của mình. Tôi cũng cố gắng đi lang thang đâu đó vào buổi chiều, lên chùa chiền, ra hồ, lang thang trên các khu phố, đi mua bán... khi trở về nhà, tôi nhận ra mình không còn yêu nơi này nữa. Lúc đầu tôi tương đối xa lạ và lạc lõng, nhờ bạn bè giúp đỡ rất nhiều nên tôi cũng đỡ hơn. Muốn chụp ảnh thì phải có rung động, lâu rồi tôi không còn cầm máy ảnh. Bây giờ chỉ có đi lang thang ngắm cảnh... đôi khi tôi cũng muốn đi thăm bạn bè, nhưng cũng phải đi làm theo 8h hành chính, tối về đến nhà còn bao nhiêu thứ bận rộn, ngày nghỉ thì mọi người lại còn bao nhiêu việc khác nữa, và cũng phải nghỉ ngơi.

Ngoài lang thang, tôi đi mua băng đĩa về nhà ngồi xem, những lúc rỗi rãi và buồn.

Tôi không coi vấn đề của mình là trầm trọng, nó quá bình thường, chỉ có điều tôi tự cảm thấy mình vẫn chưa vưọt qua và chưa giải quyết được cái mình đang phải đối mặt vào lúc này.
  2. nanami91

nanami91 Thành viên mới

Cố gắng lên chị(chắc chị cũng hơn tuổi e nhỉ ) ko chỉ cố gắng ko thôi đâu , mà fải thật chăm chỉ , đừng cứ trầm uất mãi như vậy cuộc đời rất công bằng mà rồi một ngày nào đó nghĩ lại , thì thấy mình lúc đó thật buồn cười e thấy chị tự ti quá đấy . Hãy làm những công việc chị thấy thích ví dụ như tự mình làm caramen , làm bánh sẽ thấy rất vui đó ...e cũng có lần giống chị đấy thấy mình thật vô dụng ...hix nhưng rồi cứ nghĩ ko sao là mọi việc sẽ ổn cả thôi .... fải học cách chấp nhận chính mình chị ạ . Những lúc này chị hãy ra hiệu sách , và tìm đọc cuốn " hạt giống tâm hồn " chị sẽ thấy khá lên rất nhiều vì có những cuốn sách làm thay đổi cả 1 tâm hồn .... e có mấy câu châm ngôn , chị đọc sẽ thấy khá hơn đấy
    "Khi cuộc đời nhấn chìm bạn nơi dòng xoáy hung dữ , bạn chỉ có 2 con đường : buông xuôi để rồi chìm xuống dưới đáy , hoặc sẽ hít 1 hơi dài đẻ dũng cảm bơi tiếp "
    "Điều quan trọng ko fải là chúng ta có chết hay ko , mà chúng ta sẽ sống như thế nào "
    "Phần lớn những sầu khổ đều có nguyên nhân từ chính chúng ta "
    "Ko ai có quyền làm bạn thấp kém hơn người khác trừ phi chính bạn muốn thế "
    "Có những người làm cuộc sống của bạn trở nên đặc biệt , chỉ với 1 khoảnh khắc lướt qua - khoảnh khắc mà bạn sẽ ko bao giờ quên đc trong đời "
    "Mỗi khi bạn mỉm cười hay nói lời yêu thương , hơi ấm toả ra từ những điều tốt đẹp ấy sẽ len lỏi vào trái tim bạn"
    Câu cuối là "Người lạc quan luôn nhìn thấy cơ hội trong mọi hiểm nguy . Còn kẻ bi quan luôn nhìn thấy hiểm nguy trong mọi cơ hội "
    Ko biết e nói có gì là dạy đời ko, nhưng thực sự e cũng có lần ở vào tâm trạng như chị vậy
    Em có nick : aqamarine_123 , bất cứ lúc nào chị cũng có thể add ... biết đâu e sẽ giúp đc gì cho chị
  3. thanhnhamac

thanhnhamac Thành viên mới

Tgian này tôi đang giống bạn.
  4. Amaryllis

Amaryllis Thành viên mới

cám ơn em!!!!, có thể sẽ gặp em một ngày