1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Sự khác nhau giữa "hơi" và "một ít"

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi hurjun, 08/08/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hurjun

hurjun Thành viên rất tích cực

Mình có bạn người Nhật đang học tiếng Việt hỏi mình sự khác nhau giữa "hơi" và "một ít". Mình không trả lời được mong các bạn giúp với!
  2. bupbehanqu0c

bupbehanqu0c Thành viên mới

theo em thì làm sao so sánh được 2 từ này ạ. 2 từ này có thể xuất hiện trong một câu "mình hơi sợ một chút/một tí/một ít thôi". Đó là theo cách hiểu của em ko bít có đúng ko nữa.
  3. bhavaghita

bhavaghita Thành viên mới Đang bị khóa

cả hai từ này có 1 điểm chung là cùng chỉ số lượng nhỏ, ít, nhẹ.
    từ hơi nó thuộc về cãm giác và cãm nhận của con người.
    một ít thì không phải
  4. unvietnamien

unvietnamien Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Trong hệ đo lường quốc tế có: Một "kg" hay 1 cân, một " tấn".v.v... Tuy nhiên hệ đo lường của người Việt còn phong phú hơn ngoài cái quốc tế hay dùng còn có các đơn vị đo lường khác mà người nước ngoài sẽ phải ở cùng thì mới hiểu: Một "ít", một "tẹo", "tí ti"..v.v..Và phần lớn là danh từ.
    Còn từ "hơi" là động từ: Cái này hơi bé, cái kia hơi to..v.v. về nghĩa thường được so sánh với một cái mốc đã biết trước. [r2)]
    Chỉ duy nhất mỗi câu này là thiên hạ vẫn chưa có cái mốc cụ thể vì mỗi người thích cái mốc của riêng mình, vừa tay mình "Hàng họ hơi bị ngon" :))
    Tiếng Việt cũng giống như một số tiếng Latinh như Pháp, Ý, .v.v.. cũng có giống đực và giống cái, tuy nhiên trong tiếng việt thì giống cái gần như là chiếm đa số. Ví dụ: "Cái" bàn, "cái" ghế, " cái" bát..v..v.. Em tìm thấy mỗi từ giống đực là: "Đực" rựa. :)) Bác nào còn tìm thêm được từ nào không?
  5. Thohry

Thohry Thành viên rất tích cực

Tôi nghĩ 2 từ này không hoàn toàn giống nhau. VD có thể nói: tôi ăn một ít cơm .., nhưng ko thể nói tôi hơi ăn.
    Đúng như có bạn ở trên nói, 'hơi' là 1 trạng từ bổ nghĩa trực tiếp cho 1 động từ hoặc tính từ, mà cũng chỉ bổ nghĩa cho các động từ chỉ cảm xúc, hoặc các tính từ, vd như thích, muốn, ghét, khoái. đẹp, xấu, khỏe, yếu...
    Một ít đóng vai trò như đại từ, là đối tượng của động từ, ví dụ như ăn 1 ít, làm một ít. Nó cũng đi kèm danh từ, ví dụ như một ít giấy, một ít nước.. trường hợp này thì 'hơi' sẽ không dùng được.
    Công nhận rằng nếu dùng nhầm 2 từ này trong một số trường hợp, ta sẽ nghĩ ngay đó là người nước ngoài. Chẳng hạn nói:"Tôi thích quyển sách này một ít" chắc ko có người Việt nào dùng như vậy.
  6. PerfectSting

PerfectSting Thành viên tích cực

Mình nghĩ:
    Từ "hơi" chỉ "mức độ," cho nên hay được dùng làm bổ ngữ cho tính từ, ví dụ: Cô ấy hơi mệt; Anh ấy hơi buồn.
    Từ' một ít" chỉ "số lượng," cho nên hay được dùng làm: 1. bổ ngữ cho động từ, ví dụ: Chị ấy làm một ít đã kêu mệt; Em ấy ăn có một ít 2. định ngữ cho danh từ, ví dụ: Tôi chỉ có một ít tiền; Anh ấy chỉ có một ít vốn...
  7. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

"Hơi", nói theo ngữ pháp Tây, là "trạng từ", mà trạng từ thì bổ nghĩa cho cả động từ và tính từ: Cô ấy hơi mệt. Cô ấy (chỉ) hơi thích ăn cơm nhà.

Về bản chất, "một ít" không bổ nghĩa trực tiếp nổi cho động từ, mà chẳng qua là cả cái cụm định ngữ có "một ít" thì người ta nói ngắn lại thôi. 2 VD kia là dạng rút gọn của:
    - Chị ấy làm (việc) một ít đã kêu mệt. / Chị ấy là một ít (việc) đã kêu mệt. ==> Định ngữ là "việc".
    - Em ấy ăn có một ít (cơm / cháo.) ==> Định ngữ là "cơm" / "cháo".
    Dạng đầy đủ của 2 VD trên chính là điểm số 2.
  8. tottochan81

tottochan81 Thành viên rất tích cực

1. Từ "Hơi": Thường đứng trước và làm bổ ngữ cho tính từ như: "Cô ấy hơi mệt" nhưng nó cũng có thể bổ nghĩa cho động từ như câu: "Anh ấy hơi nheo mắt".

2. Từ "Một ít" theo mình thì ko bổ nghĩa cho động từ. Như câu của bạn nêu "Em ấy ăn có 1 ít" thì 1 ít này ko phải bổ nghĩa cho động từ ăn mà câu là câu ẩn. Đầy đủ là "Em ấy ăn có 1 ít cơm (cơm hay gì đó)". Thì 1 ít này bổ nghĩa cho danh từ "Cơm"
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------

@Anx:
    Post xong xem lại mới thấy tớ và bạn post cùng nhau và cùng ý kiến [r2)]
  9. Reddman4ever

Reddman4ever Thành viên gắn bó với ttvnol.com

A: Em có nhớ anh không ?
    E: Hơi hơi. Thế còn anh, có nhớ em không ?

A: Một ít.

Một ví dụ khác. Đôi khi từ "hơi" hay "hơi hơi" mang nghĩa là khá tức hơn một ít một chút :D
  10. tottochan81

tottochan81 Thành viên rất tích cực

Định ngữ là "1 ít". Cơm và việc ko phải là định ngữ, mà là danh từ. Hay tân ngữ của động từ (ăn, làm)