1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Sự thật Lịch sử - Vài điều trăn trở

Chủ đề trong 'Lịch sử Văn hoá' bởi tims, 19/07/2002.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. VNHL

VNHL Thành viên rất tích cực

Em Tim trăn trở như vậy cũng là một điều tốt.
    Nhưng lẽ ra em nên thận trọng hơn trong bài viết của mình, trước khi đặt ra những câu hỏi như thế này
    "Và liệu cuộc chiến tranh đó có xảy ra không khi ta tránh được nó mà ta lại không tránh? để cho hơn 3 triệu ng` phải hy sinh (con số này còn chưa chính xác đâu). Liệu đó có phải là nướng người không? Có khác gì các lò giết người của phát xít không?".
    Em so sánh cuộc chiến tranh Việt Nam (cho dù gọi nó là chiến tranh ý thức hệ, là chiến tranh giải phóng dân tộc hay là nội chiến đi chăng nữa) với lò giết người của phát xít thì là một sự so sánh cực kỳ khập khiểng và vô lối. Vô hình chung, em đã xúc phạm những người từng chiến đấu trong cuộc chiến này khi đưa ra một hình ảnh so sánh như vậy đấy.
    Việc đưa ra những nhận xét rất phiến diện và thiếu suy nghĩ như vậy đã làm hỏng cả ý đồ tốt đẹp lẫn bầu nhiệt huyết của em đấy.

Bỗng nhớ cánh buồm xưa ấy
    Giờ đây cũng bỏ ta đi

2. IuvKitty

IuvKitty Thành viên mới

Xoá bài
    Yêu cầu bạn tôn trọng các thành viên khác khi post bài. Không được chửi bới, đả kích cá nhân các thành viên khác bằng những lời lẽ thiếu văn hoá
    Được vnhl sửa chữa / chuyển vào 00:06 ngày 22/07/2002
  3. VNHL

Vâng, Các bác có ý kiến gì thì cứ phát biểu nhưng đừng có chửi bới vô văn hoá trong một Box có tên là Lịch sử-Văn hoá như ở đây.
    Cũng đừng lôi những chi tiết cá nhân của người đối thoại ra.
    Tớ sẽ xoá những dòng thiếu văn hoá và thông tin cá nhân trong hai bài viết trên.

Giờ đây cũng bỏ ta đi

4. cuoihaymeu

cuoihaymeu Thành viên quen thuộc

Hị hị thời bình đâm hiệp sĩ hơi sẵn nhể. Bác Mod mở ra cho em nó để em nó còn có cơ hội kiếm điểm với các bé gái chứ ...
    Các anh chụp mũ bé Tims làm giề, nhưng anh lạ giề cái kiểu các chú nhặt được ít "tư liệu" quý trên mạng hí hửng đọc rồi úp úp mở mở như kiểu ố thì ra là thế ta đây biết sự thật rồi nhé. Hị hị, nó có đúng thật thì các chú cũng chả biết nó đúng đến đâu đâu nhỉ? Báo cáo các chú anh đọc cái biên giới TQ trên đăng chi chít trên mấy site, cũng nhiều cái đúng nhưng thằng em giai anh nó cũng vừa đi du lịch thác Bản Giốc về thưa các cô các chú là nó vẫn lên đến đỉnh thác hát quốc ca vẫy cờ Đảng ầm ầm miệng hô yêu nước yêu chế độ ạ. Để lúc nào rỗi anh bin lên cái ảnh các chú ngắm chơi.
    Các cô các chú ngồi hóng hớt chuyện Sự thật mới lại sự giả rồi nhảy lên đây bi bô, nếu là loại thông kim bác cổ am Đông tường Tây thì anh với các bác Trinity, VNHL ngồi khoanh tay bó gối nghe ngay. Nhưng hị hị ... các chú có không dốt về chuyên ngành hẹp của các chú thì tốt chứ rẽ ngang sang LSVH chơi chơi anh sợ là cả đời các chú cũng chưa đọc lấy một cái gì gọi là nghiêm chỉnh dù của Ta hay Tây, của *********, Việt Kiều hay Việt Gian, nhể. Nhưng thầy bói xem voi thì nhất các chú. Anh nghe thằng cháu họ nhà bạn bà trẻ thằng con dượng nhà bạn anh hai năm thi trượt Sơ cấp thanh nhạc Cao đẳng NT phê bình giọng Celine Dion mãi nên hơi dị ứng cái kiểu này. Chú LuvKitty ngu nhưng không hèn, anh biểu dương. Còn chú Thứ Tám ma mới theo đuôi trâu mót thóc anh khuyên chú nên về nhà đọc sách lên mạng một thời gian nữa rồi hẵng ra cãi nhau, không rồi lại phí cả cái nick hay đi.
    Nói thêm câu nữa để các chú biết anh với Trinity không phải Đảng viên đi ngủ không treo ảnh Bác trên đầu giường nhá. Thấy các chú sồn sồn là anh biết ngay các chú còn chưa nghĩ ra anh định phê em Tims cái gì đâu.
    (hơ thế có cái thông tin cá nhân gì mà nửa kín nửa hở thế bác VNHL nhể, chuyện chị Thuỳ Chi cuối tháng sinh cháu trai hay chuyện Sweet vợ em sắp về HN ạ ? )
    Khóc như thiếu nữ vu quy
    Cười như anh khoá hỏng thi về làng ...

Được cuoihaymeu sửa chữa / chuyển vào 01:40 ngày 23/07/2002
  5. Hector

Hector Thành viên quen thuộc

Bác cdtphuc lam gi ma nang ne the, bac CHM da noi tha ra roi, bac VNHL cung da mo roi, lam gi ma bac phai dong tay dong chan, to thay bac IuvKitty nay noi nang bo ba la tinh cua bac ay the, chu khong han bac ay co ac y dau. To da dinh nghi mot thoi gian, co dieu thay cac bac khoa di khoa lai khong hay chut nao, nen moi phai vao xin giup cho mot cau.
    Bac CHM noi ve chuyen thac Ban Gioc, neu thuc su dung la nhu vay thi to cung mung, lam thang dan mot nuoc ngheo cung du lam roi, ma con hen nua thi nhuc lam. To doan la nhung vung dat bien gioi TQ gianh voi minh chac chu yeu phai la o nhung khuc danh nhau suot tu nam 78 den 86, de hom nao roi to post len cho moi nguoi xem dien bien danh nhau ca chuc nam o nhung dau.
    Bac IuvKitty luc nao duoc mo khoa, cho to hoi tham em poison-ivy nhe, bác chac o gan do, co gi thi thong bao cho anh em biet voi, xin cam on bac truoc.
    Mạc vị xuân tàn hoa lạc tận
    Đình tiền tạc dạ Nhất Chi Mai.
  6. tims

tims Thành viên mới

Tims xin cảm ơn tất cả những ai đã lưu tâm đến "Sự thật ls...", và cho Tims phản hồi vài điều nha!
    Thứ nhất, Tims ko có ý định phán xét ls, mà tự ls sẽ có câu trả lời đúng nhất, hợp lý nhất, và công bằng nhất. Mọi ng` đều có cái lý của mình, đứng trên khía cạnh này thì tôi đúng, nhưng ở khía cạnh khác thì anh đúng. Mọi cái đều chỉ là tương đối mà thôi. Post bài lên diễn đàn là Tims mong dc học hỏi, dc chỉ giáo, và dc tranh luận. Nếu quả thực Tims sai, Tims sẽ nhận, chỉ sợ là mình thấy sai mà không sửa thôi, phải ko các bác?
    Thứ hai, quả thực tuổi đời và tuổi nghề của Tims còn rất, rất non. Những kiến thức về ls của Tims cũng vậy, chắc chắn là ko bằng các bác ở đây rồi, bởi Tims theo nghiệp này (hy vọng là thế) chỉ là sự tình cờ, ko chỉ bởi ham mê tìm hiểu ls, mà còn bởi ham mê một phong cách làm việc có lương tâm, có trách nhiệm và nhiệt huyết của một nhóm sử. Vì thế khiếm khuyết là điều không thể tránh khỏi. Xin các bác lượng thứ.
    Thứ ba, Tims không có thói quen vì ai đó ko bằng lòng bài viết của mình là tức khí, không làm gì dc đi nói quàng nói xiên. Nếu anh không đồng ý với bài tôi viết, buộc tôi phải sửa cho đúng ý cấp trên, tránh vấn đè nhạy cảm, mà tôi đảm bảo những gì tôi viết là hoàn toàn đúng thì xin lỗi, tôi ko cần anh phải đăng, tôi sẽ chờ cho tới khi nào thật sự có sự công bằng. Vậy xin bác "Cuoi hay meu" đừng suy bụng ta ra bụng ng`, keo có ngay bác cũng không biết phải cười hay mếu thật đấy!
    Thứ tư, Tims công nhận mình đã thiếu thận trọng như một ai đó nói khi đem so sánh cuộc chiến tranh gpdt của vn với lò sát sinh của Hitle, mọi sự so sánh chỉ là khập khiễng nhưng chỉ vì Tims không kìm dc mình, chính vì Tims rất trân trọng tất cả những ai đã hy sinh cho cuộc chiến đó, Tims mới nói như vậy. Tims chỉ xin nhắc lại nguyên văn lời một ng` dc xếp vào lão thành cm, kể cho Tims nghe trong một lần đi phỏng vấn. "Cuộc TTC Tết Mậu Thân 68 ta đã mắc sai lầm, làm chết ko biết bao nhiêu ng`. Đáng nhẽ chỉ nên có đợt 1, không nên tiếp tục đợt 2, 3 rồi cả đợt 4. Tổn thất ko biết bao nhiêu. Khi sang đợt 2 chúng tôi biết là không thể cầm cự dc mãi, xin cho rút, nhưng lệnh trên buộc tiếp tục, thiếu bao nhiêu quân điều động vào tiếp. Cháu đã bao giờ xem ng` ta đánh bạc chưa? ng` ra lệnh đánh tiếp lúc đó cũng như con bạc đang khát nước vậy. Càng thua càng đau, càng muốn gỡ. Nhưng càn gỡ càng thua. Cháu biết là MN toàn kênh rạch sông ngòi, Mỹ ở trên đổ xăng xuống nc, châm 1 mồi lửa, ta ở dưới không biết chạy đi đường nào trong biển lửa. Bao ng` đã chết ko nhận ra ai với ai, cháy đen cả...". Tims đã khóc ngay tại trận khi nghe những lời tâm sự đó. Hóa ra ng` lính chỉ là một con tốt trên bàn cờ "quyền lực, chính trị", thí lúc nào chẳng dc (Tất nhiên là không phải ai cũng vậy, số này rất ít, nhưng lại là ng` có quyền quyết định những việc quan trọng). Chính vì thế, tims đã quá lời. Tims xin nhận lỗi. Nhưng những gì tims biết ở trên liệu có thể giúp cho Tims dc chấp nhận lời xin lỗi hay k? Và về cuộc chiến tranh gpdt có lẽ chúng ta có thể tránh dc, đã có những tình tiết ls chứng minh điều này (xin mở ngoặc là theo suy nghĩ và phân tích của Tims), nhưng cuối cùng do những thế lực bên ngoài ở cả hai phía tác động đã khiến điều này không thể xảy ra. Hãy coi như Tims chưa đề cập đến vấn đề này, khi nào có thêm những bằng chứng chứng minh, Tims sẽ quay trở lại tranh luận cùng các bác.
    Dù sao cũng cám ơn các bác đã đọc đến tận đây.
    Tims
  7. IuvKitty

IuvKitty Thành viên mới

Hẹ, mở khoá rồi à? Anh đang rỗi việc nên mới ngứa mồm nói chơi. Khoá thì khoá, anh đếk cần. Anh thật các chú vui thì anh vào anh tán phét cho sướng mồm, chán thì anh biến chứ anh có thương binh đêk đâu mà phải lên net cưa gái. Hiệp sĩ đêk gì anh, ngứa mắt nói chơi.
    Lược bỏ một đoạn vì thiếu lịch sự. Đề nghị thành viên luvkitty phát ngôn cẩn thận hơn.
    Được cdtphuc sửa chữa / chuyển vào 21:56 ngày 22/07/2002
  8. tims

tims Thành viên mới

Tims không định viết tiếp, nhưng e rằng không nói không được nên đành viết vậy.
    Điều đầu tiên Tims muốn thưa lf các bác đừng mượn trang này để móc nhau, hay để làm bất cứ điều gì mà các bác thích. Nếu các bác muốn đấu khẩu cho sướng cái miệng về những vấn đề chẳng liên quan gì đến bài này, xin sang trang khác (chẳng hạn trang dành cho những người thích đùa), đừng làm phật lòng những người thành tâm.
    Còn sau đây là những lờil dành riêng cho bác "Cuoi hay meu":
    - Tims không có ý định đấu tranh với bất cứ ai và bất cứ cái gì. Tims nghĩ điều gì thì tims nói thôi, sai thì mong các bác sửa cho. Nhưng tims xin bác lưu ý rằng: vấn đề tims đề cập tới không phải mới, bất kỳ ai yêu ls và làm sử cũng đều đã từng trăn trở như vậy. Đề tài thì cũ nhưng liệu cách đặt vấn đề của mỗi người có giống nhau không? Chắc chắn là không rồi. Tims không hề có ý định đi sao chép ý tưởng của ai cả, và tims tin rằng tims đã, đang và sẽ làm được thế. Nếu có nghi ngờ thì xin đọc lại bài đi.
    - Tims cũng có 2 tai như ng` ta nên không việc gì mà tự biến mình thành kẻ dị dạng, nghe chỉ bằng một tai, và cũng ko có thời gian để đi ngồi lê vỉa hè đâu. Nên nếu lần sau có phát ngôn gì xin bác tìm hiểu cho kỹ một chút, kẻo không có ngày vừa cười vừa mếu đấy.

Điều cuối cùng Tims muốn nói là trước sau thì sự thật vẫn là sự thật. Chẳng chóng thì chầy nó cũng được khám phá, được nói một cách công khai, Tims sẽ chờ ngày đó. Còn bây giờ nếu không cho tôi nói bằng cách này thì tôi nói bằng cách khác, và chúng tôi đã làm được một phần điều đó, không tin các bác tìm cuốn "Ls kinh tế vn 1945 - 2000: tập 1" do NXB Khoa học Xã hội phát hành đầu năm nay mà tham khảo. Chắc chắn tập 2, và 3 sẽ còn nhiều chuyện khó nói, và cũng khó viết, nhưng cũng bằng cách này hay cách khác chúng tôi sẽ nói được cái mà chúng tôi muốn nói. Hãy đọc cuốn sách đó và các bác sẽ hiểu rằng những người tâm huyết với nghề sử chưa hết, hơn nữa họ còn là những người rất trẻ, và chắc chắn rằng tương lai ngành sử học không đến nỗi bi đát lắm đâu.
    Mong các bác chỉ giáo nhiều nhiều. Thanks!
    Tims
  9. VNHL

Bạn Tims có thể nói cụ thể hơn về những sự thật nào (các) bạn đã khám phá ra, các bạn đã làm được những gì trong mấy cuốn sách đó không.
    Bạn nói chung chung quá. Một nguyên nhân khiến cho bài viết trước của bạn gây nhiều tranh cãi (và cả phản cảm trong một số người) là nó có quá nhiều cảm xúc lớn lao, quá nhiều từ ngữ to tát, có thừa kết luận nhưng lại thiếu dẫn chứng.
    Tôi có cảm tình hơn với hai bài viết mới đây của bạn.
    Rất hoan nghênh bạn, một người làm nghề nghiên cứu lịch sử tham gia Box Lịch sử- Văn hoá (và nếu có thể, thì cả những hoạt động offline của CLB Lịch sử- Văn hoá nữa).

Giờ đây cũng bỏ ta đi

10. Trinity

Trinity Thành viên quen thuộc

??oCòn bây giờ nếu không cho tôi nói bằng cách này thì tôi nói bằng cách khác, và chúng tôi đã làm được một phần điều đó??????
    Tims này, em nói được như thế ngay từ đầu thì hẳn nhà bác CHM đã chẳng có câu ??oĐấu tranh cách mạng nhiều tính chiến đấu nhưng sai phương pháp??? đâu em.
    Lev Tonstoi có nhiều trang viết mô tả cuộc chiến Nga ??" Pháp ở Sevastopol. Giữa hai làn đại bác, không hiếm những chàng sĩ quan muốn chứng tỏ sự can trường trước đồng đội đang còng queo nằm rạp tránh đạn bằng cách ưỡn ngực ngẩng cao đầu đi dạo dưới chiến hào hay nhẩy lên phì phèo thuốc lá trên nóc lô cốt. Mk đôi khi người ta cũng gọi đấy là dũng cảm.
    Nói thế thôi anh đi ngủ đây.

Đêm chờ ánh sáng
    Mưa đòi cơn nắng
    Mặt trời lấp lánh trên cao vừa xa vừa gần

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa