1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Sửa lỗi Full 100% disk trong Windows 10 hiệu quả

Chủ đề trong 'Hỏi đáp Tin học' bởi hoangngat1992, 01/01/2018.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoangngat1992

hoangngat1992 Thành viên mới

Thiết lập RAM ảo hợp lí

Nếu máy bạn có lượng RAM tương đối nhiều thì bạn cũng không nhất thiết phải phụ thuộc nhiều quá vào RAM ảo.
    Việc bạn thiếp lập dung lượng RAM ảo quá nhiều sẽ ảnh hưởng ít nhiều đến ổ cứng của bạn.
    Vì RAM ảo trên thực tế là share từ ổ cứng của bạn, việc này làm ổ cứng của bạn phải đọc và ghi nhiều hơn, dẫn đến các tình trạng hư hỏng ổ cứng như bad sector chẳng hạn.
    Đầu tiên, bạn bấm chuột phải vào biểu tượng Computer (This PC) và chọn Properties.
    Tiếp đến bạn chọn Advanced system settings, chọn tiếp mục Settings... và chọn qua thể Advanced, chọn tiếp mục Change... , tiếp đến bạn chọn mục Custom size.
    Ở đây bạn nên thiết lập mục Initial size (MB):1/2 RAM thật. Mục Maximum size (MB):Bằng RAM thật.

Ở đây RAM của mình là 8GB nên mình điền như vậy. Ở trên mạng có rất nhiều hướng dẫn là set với tỉ lệ lần lượt là: Bằng RAM thật và tiếp đó là gấp 1,5 lần RAM thật. Tuy nhiên theo mình thấy thì nếu RAM thât bạn không quá ít ỏi thì cũng không nên lạm dụng để gây hại cho ổ cứng như mình nói ở trên.
    Sau khi đã thiết lập xong, bạn cần khởi động lại máy để thấy sự thay đổi.

Nguồn: https://hoangtham.com/loi-full-disk-win-10-va-cach-khac-phuc/