1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Súng hơi và thiết bị hỗ trợ (Phần 12) ngôi nhà của niềm đam mê và tình nghĩa!

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi number11, 20/05/2011.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. phuonglm_

phuonglm_ Thành viên mới Đang bị khóa

2. cuong0382

cuong0382 Thành viên rất tích cực

Bác dùng công thức này nhé:
    P1*V1=P2*V2
    V thể tích tính bằng lít
    P áp suất tính bằng atm (1atm gần bằng 1bar)
    Bình V0=20l P0=200bar
    lần chiết thứ 1: V1=20.5l -> P1=20*200/20.5=195.12 bar (thể tích bình to 20l+bình nhỏ0.5l=20.5l)
    lần chiết thứ 2: P2=20*195.12/20.5=190.36 bar
    bác nào giỏi toán tổ hợp giải nốt hộ em với nếu tính cả hao hụt do dây dẫn chắc nó chiết được tầm 20 lần thì còn 100bar bác ạ.
  3. tosam62

tosam62 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Chào cả nhà:)
    Hổm rày làm phiền cả nhà vụ Dài ngắn^:)^^:)^:)
    Hôm nay, mới nhớ ra, Em gửi các Bác địa chỉ cái Nòng xem chơi:)
    http://www.lothar-walther.com/454.php
    Trong đây, Hãng ghi như vậy thôi ( Ví dụ: cal.177 dài nhất là 630mm nhưng cũng có người đặt được cal.177 dài 720mm.
    Cái này là Nòng " Phoi " thôi nha Các Bác:)
  4. crzp

crzp Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Quê nhé =))

vì khi khoang điều áp đạt 100 bar là đủ thắng lực lò xo => van đóng lại ko cho khí qua thêm nữa
  5. bombi961

bombi961 Thành viên tích cực

phải bình tĩnh bác ạ, các anh ấy hay lắm, chỉ cần thấy mình manh động là nghi ngay. nên nếu bác gặp các anh ấy, bác đang chạy như thế nào thì vẫn chạy y như vậy. trong miệng thì nam mô a di đà.
    còn bị vịn thì em chờ các bác chia sẽ.
  6. tosam62

tosam62 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Em xin hỏi ngu Bác một tí thôi, Bác Num nhé!!
    Cái đó, Người ta kêu là: " Cắc ... Bùm " Phải không Bác :D

----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Ha ha ha!!!
    Em lại được Bác chỉ dẫn nữa rồi^:)^:-bd:-bd
    Hồi đó, Em nói láp giáp là Đạm ăn lên, ăn xuống gì đó; thế là Bác xuất hiện và cho Em một Bài^:)^^:)^ Em vẫn còn giử cái Đồ thị đường Đạm bay của Bác cho nè:-bd:-bd:-bd
    Lâu nay, em tìm kiếm, thăm hỏi và đau đầu vì không biết : Đạm đi ra khỏi nòng tại thời điểm nào của Piston..., thì Bác lại xuất hiện vả Tương cho một câu giống y chang như kỳ trước:-bd:-bd^:)^^:)^
    Sư phụ Sư phụ^:)^^:)^
  7. nick_boy

nick_boy Thành viên gắn bó với ttvnol.com

lâu quá mới thấy bác xuất hiện,cây pcp của bác chắc vẫn ổn chứ,hơi năng phải ko bác hihi
  8. number11

number11 Thành viên rất tích cực

9. cuong0382

cuong0382 Thành viên rất tích cực

1)Theo em thì valve có thể làm bằng đồng vàng hoặc nhôm hợp kim (cả hai vật liệu này em đều làm thành công rồi) còn inox thì em chư thử gì gia công khó nhất là đánh bóng bề mặt để kín khí. để thắng lực đẩy của chốt xả về lý thuyết có thể áp dụng bảo toàn động lượng nhưng thực tế em thấy cần nhất là làm chốt xả nhỏ nhất có thể để giảm lực nén của khí trong bình lên chốt, độ bóng các chi tiết cao để giảm tối đa lựu lò xo giữ chốt (lực lò xo nhỏ nhưng khí vẫ không thoát ra ngoài) và cuối cùng là thử với các lực nén khác nhau của lò xo búa đập để có lực tối ưu nhất cho việc thoát khí (khí thoát ra vừa đủ để đạn đạt tốc cao mà không thừa gây lãng phí). Nếu có máy đo tốc độ đạn như mấy thằng mắt xanh mũi lõ thì chỉnh cái này mới ok được bác ạ.
    2)về tính toán van điều áp đã có CRZP đưa ra công thức chuẩn ở các bài trước rồi em không nhắc lại nứa bác tìm đọc lại nhé.
    3) cái này em chịu à nghe.
    4) Em không hiểu câu hỏi này của bác lắm. Nếu ta cứ bắn thì đến khi trong bình hết khí thì thôi chứ, thường thì với các cây có van điều áp họ chỉ bắn đến khi áp bình chính bằng với áp bình phụ là họ lại nạp vào và như thế thì vẫn còn dư khí trong bình.
    5) Có cầu thì ắt có cung mà bác.
    Có bác nào còn ý kiến khác thì bổ sung giúp em nhé.
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Ngày nào cũng qua nhà vài phút bác ạ.
    Cây PCP của em vẫn ổn, dạo này em bận việc nên cứ cheo ngược em nó lên ngắm thôi chứ chẳng đụng chạm vào. Về độ nặng thì em trình bày rồi ạ 3,1kg cả ngắm chắc bằng ông 364 nhà em không ngắm hihi...
  10. bombi961

bombi961 Thành viên tích cực

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa