1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Súng hơi và thiết bị hỗ trợ (Phần 12) ngôi nhà của niềm đam mê và tình nghĩa!

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi number11, 20/05/2011.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. TayKhongBatChim

TayKhongBatChim Thành viên rất tích cực

2. MrAnhDung

MrAnhDung Thành viên mới

Hahhahahahhahahahahahahahhah thế mới gọi là tình nghĩa chứ!
    Hôm qua anh em trả lời từng ngừoi một nên viết trả lời từng ngừoi ngay đựoc, còn hôm nay anh em viết mấy trang thế này thì xin mạng phép trả lời chung anh em hiểu cho mình nhé!
    To ACE : mình và anh bạn kia rất vui khi đọc đựoc những dòng thư của tất cả ACE trên đây!:x
    1 Anh bạn kia là dân tỉnh rất xa nên việc chạy honda ôm rất hay để tồn tại nhưng o bết đừong thì cũng đành bó tay. Giao hàng thì khả thi hơn.
    2 Việc buôn bán ở chợ dân sinh thì không ổn rồi, cần phải có đam mê và kiến thức lâu dài chứ giờ mới đâm đầu vô thì chỉ có ôm đầu máu. Nếu là mình thì sống bằng nghề này quá vô tư nhưng anh bạn kia thì khác, chết ngay từ trong trứng nứoc.
    3 Rửa xe và thay nhớt thì mình thấy nếu trừ chi phí điện nứoc và mặt bằng ra thì như coi bỏ tiền ra đi làm thuê với giá rẻ nếu không phải tiệm lớn và ngòai mục tiêu kiếm cơm ra o có hứong phát triển tốt như chuyện đi học nghề sửa xe hay học nghề gì đó. Nếu ta chọn hứong làm thợ thì nên đi học nghề, chấp nhận như con cún con bị sai vặt nhưng ít ra ta có hy vọng đổi đời nếu thành thợ sau này.
    4 Có bác nói trên kia là tìm cái nghề rồi về quê để làm thì mình hoàn tòan đồng ý với ý định này. Sài Gòn là nơi o thể đói nếu chịu khó nhưng để đổi đời thì phải suy nghỉ kỷ à nghen, mức sống cao và cạnh tranh khốc liệt.
    5 Nghề buôn bán như bánh mỳ hay nứoc mía, cà phê nghe không khóai 1 chút nào! nhưng mình thấy ngay gần nhà mình nè, khu dân cư tòan ngừoi nam thế mà không hiểu sao giờ ra chợ tòan là ngừoi bắc bán hàng o à. Họ sống đựoc và nhiều ngừoi nhập cư sống đựoc thì mới có chuyện đó chứ, mình để ý thấy có mấy ngừoi chỉ năm trứoc còn ngồi bán vỉa hè mà năm nay thuê hẳn nhà mặt tiền ngay đó mở của hàng to đùng vật vã hẵng hoi. Nghề này tuy coi o khóai nhưng nghỉ đi nghỉ lại thấy cũng hay, kiếm tiền ban ngày ban đêm đi học thêm cái gì đó, tiện cả đôi đừong. 20t và chiếc xe máy mình nghỉ đủ để làm việc này, hàng họ thì khi vào nghề ắc hẵng có mối có lái ngay thôi, chắc phải có gối đầu hay ký gửi gì đó phải không mấy bác? Chắc mình sẽ khuyên anh ta làm nghề này vậy, cái này dễ làm , dễ tính , mặt hàng thông dụng nên dễ mua dễ bán chứ o phải như những món đồ cần sự hiểu biết cao và nhiều rủi ro khác. Nghề này o cần phải có nhiều kỷ năng cao siêu lắm phải o mấy bác?
    1 kg cà phê pha đựoc 32 ly, 1 ly 6k====> mỗi ngày nếu bán đựoc 2kg sẽ lời đựoc :-ss:-ssthuốc lá, rồi nứoc mía, bánh mỳ, mì gói, rồi dần dần bán tạp hóa luôn..vv....... quá đạt:x rồi để dành tiền đóng học phí học nghề hay lái xe gì đó..vv.. Bánh mỳ khi hết thì gọi mang đến, chả hay thịt thì o sợ ôi thiu, nói chung khả năng lỗ vốn ít xãy ra, cà phê hay mì gói thì cũng thế.
    Mấy bác thấy mình nói vậy có ok o?
    Rất cảm ơn mấy bác đã quan tâm và viết bài trả lời !!!!:x:x:x đúng là quá nghĩa tình:-bd@}
  3. duyetrada

duyetrada Thành viên mới

anh MRanhdung thân: theo e thì nên buôn hàng từ bắc vào, vì em thấy trong nam rất nhiều người miền bắc sinh sống và lập nghiệp trong đó, nên nhu cầu dùng hàng bắc là tương đối cao. điển hình như em ở phú quốc kiếm lòi mắt cũng không kiếm được 1 lạng bột sắn dây? nên với những mặt hàng trà bắc, hương bắc,bột sắn dây.....chắc cũng đắt hàng. hề hề.vài ý của em như thế. chúc các bác sức khỏe
  4. dungtuyenquang

dungtuyenquang Thành viên rất tích cực

Cũng rất hợp lý, bán caffe vỉa hè rất hay nhưng nghề đó nói thêm với Mranhdung là chưa chắc kiếm bằng rửa xe đâu nha, vì nghề rửa xe theo dân kinh tế bọn mình gọi là nghề " 1 vốn 4 lời đó" Mà rửa xe cũng là cách học nghề sửa chữa đó, có đồ rồi sẽ sửa chữa được thôi. hihi
  5. nokia8200vh

nokia8200vh Thành viên tích cực

- Anh em Topic cũng có ý kiến và lời khuyên hết rồi, đọc và suy ngẫm những điều mình đã trãi nghiệm + gen - kinh nghiệm của bố mẹ để lại, mình ủng hộ ý kiến của anh Duythanh và Linhtrhoang : xem ai cần mua gì, mình bán cái đó, lấy bên này bán bên kia hoặc ngược lại, 1 ngày có 400 đến 700 là chuyện bình thường, cầu - cung phải bắt đầu từ việc nhỏ. Với số vốn ít (20t đ/v HCM, kinh nghiệm cuộc sống có nhưng bằng cấp không có) thì nên lấy số tiền đó xoay vòng buôn bán, phải làm từ việc nhỏ trước -> thời gian + kinh nghiệm chuyên môn -> tính đến việc làm manager. Có khiếu buôn bán hay không thì làm mới biết được, không ai tự sinh ra trên đời mà biết buôn bán, buôn bán giỏi thì phải trãi qua vất ngã rất nhiều, muốn tránh rủi ro quá số vốn hiện có thì hãy bắt đầu từ việc nhỏ. Nên có 1 định hướng rõ ràng khi bản thân đã bắt nhịp, chứ chưa biết mình sẽ buôn bán cái gì mà đã định hướng thì "người tính không bằng trời tính".

- Đúc kết lại tuổi 30 và 60: không có việc gì giàu bằng buôn bán, kể cả làm lương ngân hàng, CNTT, ....... Mình khuyên đối với tuổi thanh niên, không nên gửi tiền vào ngân hàng (trừ trường hợp quá dư - hoặc cần chứng minh tài chính để làm việc gì đó : du lịch, định cư, du học, ........) hoặc cho vay với số vốn ít ỏi đó (thời buổi giờ cho vay để có lãi cao hơn có ngày chẳng còn đồng xu).

- Cái quan trọng nhất là không phải ngồi 1 chổ hoặc trên máy để tính toán hết được tất cả mọi rủi ro, mà phải bỏ thời gian quan sát tương đương 1 tháng hoặc có thể hơn, buôn bán thì học hỏi không ở đâu bằng chạy ra chợ (ở HCM là 1 lợi thế rất lớn so với các TP khác), cứ ngồi như ông xe ôm và quan sát mọi việc: từ người đi bán áo quần, người bỏ mối giày dép, đến các dụng cụ kỹ thuật, ..... -> sẽ tìm được mặt hàng đúng chuyên môn - sở trường - yêu thích của bản thân -> nên theo dõi - đi theo những người bỏ mối đó (như thám tử vậy, nhưng đừng để họ phát hiện) -> lựa thời điểm và thời gian thích hợp (khi đã chuẩn tính toán hết mọi thứ và bản thân đã sẵn sàng) -> gặp trực tiếp đầu mối và đặt vấn đề .

- Muốn buôn bán tốt thì phải bỏ hết mọi sỉ diện, quan sát - đúc kết nhiều nhưng nói những gì cần nói, nói để có lợi cho mình thì hãy nói , tình cảm quá sẽ hỏng bét mọi việc (quá cá nhân nhưng đó là thực tế - làm buôn bán và chính trị thì "bắt buộc phải khôn" mới sống nỗi). Nói được phải làm được, trời có bão, gió có lớn, đường có ngập, điện có cấp,....... thì cũng phải giao hàng đúng hẹn - chữ tín phải đặt hàng đầu.

* Có nhiều điều muốn nói ông bạn của ông bạn :P nhưng có lẽ 10 trang topic này cũng không nói hết những gì tui muốn nói riêng, anh em với nhau cũng vì 1 chữ tình mà ra, vì tui tin ông hiểu tính nết của tui.

* Gửi anh Boymap và anh Hieuvanbui: 3 hôm nay công việc xoay quá nên về đến nhà là em ngủ luôn, định nt và gọi trả lời nhưng cái tính lẫn thẫn nhớ trước quên sau nên 2 anh thông cảm nhé! Thành thật cáo lỗi cùng 2 anh!
  6. MrAnhDung

MrAnhDung Thành viên mới

Rất cảm ơn các bạn :
    dothuanlt
    rua120
    TayKhongBatChim
    dungtuyenquang
    ngockt10
    viet631
    Duythanh
    linhtrhoang
    tyttyt
    samurai1910
    diepcantho
    number11
    thach.sanh
    bmvx6
    TOZ8-M
    duyetrada
    nokia8200vh
    :x:x:x:x:x:x:x:x:x:x:x:x:x:x:x@}

-----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    To Duythanh-linhtrhoang-nokia và mấy bác chung ý là buôn bán qua mạng : muốn có cơm ăn ngay thì chuyện đó o khả thi phải o mấy bác? có thể làm thêm việc đó vào lúc rỗi việc thì ok chứ giờ anh ta mập mờ lắm, bứoc vô internet sẽ đi lạc ngay. Mình sẽ nhắc anh ta làm thêm việc buôn bán qua mạng và chỉ cho anh ta nhiều mối hàng hot nhưng không phải lúc này đựoc.
  7. kaodzung

kaodzung Thành viên rất tích cực

Theo em thấy kiếm một cái xe đẩy hàng ngày bám trụ vào khu công nghiệp nhiều công nhân một tí, bán thập cẩm rau, củ, quả, thịt, cá... đường muối nc màu phân ra từng bịch nhỏ bán luôn thành xe tạp hóa chắc cũng ổn!
  8. mykola

mykola Thành viên tích cực

Ặc!
    Hết củi lửa lại đến cung nỏ, ná thun, lại còn tư vấn việc làm nữa chứ :)):)):))
    Cũng hay đấy chứ!
    Em tạm quay lại vấn đề chó má tý!

Cách chọn và luyện tập chó săn

Thưa các bác!

Việt Nam là một quốc gia có nhiều rừng, nhiều đồng cỏ, bãi bồi,... là nơi sinh sống của rất nhiều loài thú, đặc biệt là thú nhỏ. Trước đây, rừng còn nhiều, số lượng của các loài thú cũng rất lớn, đến vụ nông nhàn là các phường săn lại tụ họp theo sự điều khiển của người già giàu kinh nghiệm nhất trong làng am hiểu nghề săn. Các chú chó săn được huấn luyện kĩ lưỡng lại được ra trận và lũ trẻ con trong làng hàng tuần cứ mong phường săn trở về để được xem thú săn. Thôi thì đủ loại: từ trăn, cầy dông, cầy vằn, cầy hương, cáo, mèo rừng,... bị con người săn bắt và cũng chính vì bị săn bắt vô tội vạ cùng với việc phá rừng bừa bãi nên môi trường sống của chúng thu hẹp lại, số lượng cá thể và số lượng loài bị giảm một cách đáng kể.
    Đêm đêm, bên ấm nước chè xanh, người già lại kể cho con cháu những mẫu chuyện của người thợ săn thuở trước. Từ những mẫu chuyện săn gấu, bắt voi, bẫy hổ của cha ông đã góp phần hun đúc nên tinh thần thượng võ của bao lớp trai làng,...
    Sau khi có chính sách giao đất, giao rừng cho người dân cùng với nhiều dự án cho phát triển và bảo vệ rừng thì diện tích đất trống đồi núi trọc được phủ xanh, môi trừong được cải tạo, nai đã kêu, hoẵng đã tác, lợn lòi đã về trên mỗi trang trại, bãi ngô, đồng mía,...
    Tôi là một trong những người được nghe những câu chuyện đó, chắp nhặt dần dần những kinh nghiệm về chọn, chăm sóc, nuôi dưỡng và huấn luyện chó săn. Theo tinh thần biết đến đâu thì viết đến đấy, có thể có những kinh nghiệm là đúng, cũng có những kinh nghiệm chưa thật chính xác do kinh nghiệm của các cụ ngày xưa có thể chưa phù hợp với kiến thức khoa học bây giờ. Có chỗ nào chưa thật đúng, chưa thật chỉnh thì mong các bác thông cảm và sửa chữa giúp cho ạ! Hi vọng là khi tham gia trao đổi trong topic này cùng các bác, bản thân tôi sẽ được học hỏi nhiều điều kinh nghiệm bổ ích từ các bác, từ cha ông của chúng ta để lại đủ để cho mỗi người yêu thích loài vật nuôi này chọn, chăm sóc và nuôi dưỡng, huấn luyện được những chú chó săn yêu thích. Và nếu như tôi tuyển chọn, nuôi dưỡng, huấn luyện được đàn muông săn này thì xin kính mời các bác về quê hương tôi hàn huyên, nếu cùng niềm đam mê xin mời các bác cùng đi săn với phường săn ( và tất nhiên là chỉ lấy niềm đam mê luyện tập thể thao là chính thôi nhé và chỉ săn những loài thú nhỏ như lon, cầy,... không trong diện cấm của nhà nước thôi !)Các cụ có câu: Chó giống cha, gà giống mẹ Áp dụng kinh nghiệm này thì các bác phải chọn cho được những chú chó con là con của những con chó săn ( Đực) lành nghề là tốt nhất ( nó sẽ có kiểu gen tốt có kiểu hình đầy bản lĩnh, khôn ngoan, gan dạ khi đối mặt với thú săn)Sau khi chọn được dòng chó săn này thì cần phải chọn tiếp về ngoại hình như sau:Chọn những chú chó có ngực nở, bụng thon, chân tròn, đuôi thẳng ( chọc trời), tai nhỏ nhưng phải dựng đứng và có xu hướng hướng ra phía trước, lỗ hậu môn phải kín.Một đặc điểm quan trọng nữa là: Mũi phải ướt, khi đi thì có thói quen là hít ngửi đất chứ không chạy thẳng một mạch, mũi phải luôn luôn hít ngửi dưới đất.Lí do chọn những đặc điểm trên:- Ngực nỏ, bụng thon. chân tròn, lỗ hậu môn kín: các đặc điểm trên sẽ đảm bảo với ta rằng: chú chó này sẽ rất khỏe mạnh sung sức, nhanh nhẹn và dẻo dai nếu người sức yếuu sẽ không theo được chúng khi đi săn đâu ạ ( nếu không có đủ những đặc điểm trên thì chú chó sẽ rất nhanh mất sức và tụt lùi. Ở quê em, các cụ gọi là chó trống hơi không nên chọn)- Tai nhỏ, hướng ra trước thì báo hiệu tai của con chó này rất thính, và nhỏ nên khi chạy vào rừng sẽ hạn chế việc bị lá cỏ, lá lau lách cứa chảy máu tai, đau rát -> giảm sức chiến đấu.- Mũi ướt ( khả năng đánh hơi tốt vì khướu giác của các loài thú hoạt động theo cơ chế: chất có mùi phải được hòa tan trong bề mặt các tế bào khươú giác, mũi ướt -> tiếp nhận mùi tốt cho dù nồng độ mùi còn vương lại trên đường đi rất ít).Chú chó săn đầu đàn không cần to con lắm, và nhất thiết phải có lưỡi đốm hoặc đen lưỡi ( nếu được chú chó vàng mà đen lưỡi thì... chẹp chẹp,...nhất nó đấy ạ!).Về giới tính thì đực là tốt nhất, nhưng nếu là cái thì cũng tạm được, và cái đuôi của nó phải chọc trời ( dựng đứng lên). các bác nhớ là mũi của chú ta phải luôn luôn đặt sát đất nhé!Và chắc chắn một điều là: những chú chó có đặc điểm trên, nếu được các bác chú ý chăm sóc quan tâm và gần gũi sẽ nhận ra ngay và đi đâu nó cũng theo các bác. Các bác nhớ cho nó theo nhé, ví như khi đi làm đồng, khi đi ra rừng,... phải cho nó đi ( lúc bắt đầu nó có trọng lượng khoảng 5-6kg). Chó săn của Việt Nam chọn từ chó cỏ - Một dòng chó săn anh hùng!

Đã từ rất lâu đời, những chú chó cỏ (chó ở mỗi địa phương) đều đã trở nên rất gần gũi, thân thuộc với mỗi gia đình. Trong cuộc sống của người dân Việt Nam ở những vùng miền núi, thông thường cũng có vài gia đình chọn được những dòng chó săn từ chó cỏ.

Nhìn bên ngoài, nhũng chú chó săn này không khác với những chú chó cỏ là bao nhưng thực tế thì chúng là những chú chó có tài đánh hơi và đầy bản lĩnh.

Yêu cầu về ngoại hình nhận dạng: những chú chó săn phải có tai lá sim, lưỡi đốm hoặc đen thì càng tốt, chân tròn, ngực nở, bụng thon, mũi ướt, ria mép vểnh ngược, vừa đi vừa hạ thấp mũi ngửi, đánh hơi,...

Về bản lĩnh thì đây mới là vấn đề quyết định quan trọng nhất. Phàm đã là chó săn thì phải ham săn bắt, đánh hơi chỉ chờ chủ đi vào rừng để đi theo bắt mồi, có khi chúng tự động đi vào rừng bắt mồi tha về cho chủ. Chó săn rất tinh khôn, có con khi vào rừng do ham mồi, theo đuổi đến hàng ngày trời không về được, lạc chủ đến hàng 10 km nhưng vẫn tìm được đường về nhà.

Có những con có ngoại hình của chó săn nhưng không phải dòng thì vẫn không ăn thua gì! chuyện là có một gia đình nọ có bầy chó săn 4 con vào rừng tóm được chú cầy hôi nặng khoảng 1,5 kgmang về cho chủ, khi về nhà người chủ ném cho một chú chó cỏ nhà hàng xóm có ngoại hình của chó săn (nó nặng khoảng 12kg rồi) nhưng chú chó này bỏ chạy vì sợ. Cũng con cầy hôi này, khi ném lại gần chú chó con (dòng chó săn) mới khoảng 1 tháng tuổi (mới nặng khoảng 1 kg) thì nó không tỏ ra sợ sệt gì mà trái lại còn xông vào cắn xé con cầy sống,...

Tinh khôn, trung thành và bản lĩnh là những thứ mà chó săn chọn từ dòng chó cỏ của Việt Nam có được. Thiết tưởng rằng, việc nuôi, huấn luyện và dẫn chó đi săn là một thú vui không kém phần tao nhã vừa mang tính thể thao.

Thưa các bác!
    Hôm nay em xin sơ bộ trình bày vài kinh nghiệm chọn muông săn ạ!
    Nếu các bác có hứng thú với việc này thì xin mời mọi người cùng trao đổi kinh nghiệm ạ!
    Còn những vấn đề về chó tây thì các bác ai đã nuôi thử cho e ý kiến tý! em kô phủ nhận những ưu việt của nó nhưng liệu có phù hợp với điều kiện khí hậu nóng ẩm ở miền bắc kô? các nào đã trải qua cho ý kiến nhé!
    Chúc các bác luôn có thêm những niềm vui trong nghề chơi!
  9. MrAnhDung

MrAnhDung Thành viên mới

Mình muốn viết bài trả lời cũng như bàn chuyện với từng anh em nhưng tg o cho phép nên rảnh tới đâu viết tới đó anh em nào mình o viết trả lời đựoc xin thông cảm cho mình nhé!
    To anh My: em lo việc cho anh bạn cái rồi em bàn việc chó với anh tiếp nhé! hãy đợi đấy! nhưng nghe anh dùng từ "chó má" đầu bài nghe sốc quá [:D]
    To Dungtuyenquang : cùng ngành nhé.
    Mình cung cấp 1 số dữ liệu về nghề rữa xe nè:
    Máy bơm( mô- tơ) 3 ngựa second hand quấn dây đồng: 3,5 triệu
    Đầu bơm 3 đầu nhật second hand : 1 triệu
    Máy bơm hơi, nén khí gì gì đó[:D] 8kg : 5 triệu
    Cái gì đó để phunbọt tuyết 22 lit [:D] : từ 1,2t-1,5t
    Dây nhợ, ống , thuê nhà.......vv........
    Chi phí hàng ngày:
    1 thùng nứoc 200 lít rữa đựoc từ 7-8 chiếc xe gắn máy
    Điện từ 300-400k / tháng nếu mỗi ngày rữa từ 12-15 chiếc xe.
    Mới gọi đt hỏi thằng em bà con đó[:D]

To bác Taykhongbatchim : nghe bác nói quán trà đá nghe sao sao đó[:D] chứ biết bác ở ngòai bắc thì hiểu ngay rồi, chứ bán cà phê thì hay quá rồi. Ngày xưa mình từng mở quán cà phê đó chứ, chỉ tiếc do bán mắc quá đến 22k/ ly cà phê đá( cách đây 6 năm) nên mới sang quán luôn[:D] chứ bán tầm 5-6k thì giờ chắc khá lắm rồi.
    Củng cách đây mấy năm mình có cái xe Hyundai đời 89-90 nhưng trong lúc buồn ngủ đã bán mất với giá 15 triệu rồi chứ o thì với cái xe đó chắc ông anh dùng nó bán cà phê hay thức ăn nhanh dạo thì tuyệt vời rồi.
    Bán ca phê thu nhập cao và nhàn lắm bác à. Mỗi ngày bác bán đựoc rất nhiều chứ rữa xe thì o rữa đựoc nhiều đâu.
    Theo mình ý kiến hay nhất đến giờ để cho thu nhập cao và nhàn, nhất là có thể kiếm tiền đựoc ngay sau vài ngày chuẩn bị đó là bán cà phê và thức ăn nhanh tại các nơi như cổng khu công nghiệp. Cảm ơn bác tozet8-m đã cho ý kiến này :x:x:x nhưng nếu có đựoc cái xe như cái hyundai 16 chỗ ngày xưa cửa mình để làm quán di dộng thì hay phải biết. 3 đức tính của Việt nói thì chỉ có đi vô chùa tu là tốt thôi[:D] như mình nè: đôi khi mình bán 1 món đồ và anh em quen cứ hỏi dồn mãi, thế là mình khai thật ra mua giá gốc là bao nhiêu luôn, kết quả ra sao thì bác tự biết[:D] họ nghe thì tin giá gốc mình mua nhưng họ lại o tin và o nghĩ tới những rủi ro và để mua đựoc cái ấy thì đã phải mất bao nhiêu( đôi khi mất gấp nhiều lần giá mua vào) đi tu là hợp nhất:((:((:(( ngặc cái có cái tật là tối tối hay hú chứ o chắc thành đạo rồi.

-----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------

Lợi nhuận o cao như bán nứoc và thức ăn nhanh bác à. Mà lỡ ế hàng thì mệt đấy. Sao o gọi cho mình về vụ heo rừng? mình sẽ chỉ bác cách thuần dữong heo rừng rặc ntn. Mình thuần dữong thành công o ít đấy bác à, từ những con heo cụt .
  10. MrAnhDung

MrAnhDung Thành viên mới

To anh My :
    Tất cả các con thú của anh vừa kể đều là động vật rừng cấm săn bắt chứ .[:D]( lợn, cầy- chồn)[:D]
    Nói chó ta là một cách gọi chung của chó Vn mình hay sao anh? Ta==Việt Nam?
    Nói về chó hay bất cứ 1 thứ gì 1 cách chuyên sâu hay gì gì đấy thì ta nên phân lọại ra rõ ràng rành mạch từng giống cụ thể và đặc điểm nhận dạng cũng như những tiêu chuẩn đánh giá cụ thể cho từng giống chó đó.
    Cụ thể hơn là chó Vn mình cũng có nhiều giống chó mà nhiều ngừoi VN biết( ngừoi VN chứ không phải ngừoi nứoc ngòai và càng không phải là số đông trên tg) như : chó Phú Quốc , chó H'mông , chó Lài , chó Bắc Hà , chó Tây Ninh, chó Cà Mau...vv.... và đưong nhiên với những giống chó và dòng chó khác nhau thì có những đặc điểm nhận dạng khác nhau và có thể khác nhau hoàn tòan . Khi ta dựa vào những đặc điểm về hình dáng để chọn chó săn tốt thì theo em thấy ta nên nói rõ là giống nào phải ra sao chứ anh nói chung thế cho tất cả các giống chó ở VN thì quả đúng như anh NUm nói là đến tết congo cũng o thể tìm ra 1 con chó săn tốt đựoc. Ví dụ: đối với giống chó H'mông cụt đuôi thì sao ta có thể dựa trên đặc điểm "đuôi thẳng chọc trời" đựoc? hay với chó Phú Quốc thì kiếm con tai nhỏ cho thính thì cũng bohang.org luôn.
    Anh hiểu em chứ?
    Anh hãy viết về chó của anh đi! giống chó nào? đặc điểm nhận dạng và những tiêu chuẩn riêng của giống chó đó? xuất sứ? tính cách? chiều cao cân nặng? cách bệnh có thể gặp? điều kiện sống? tuổi thọ?...vv....
    Quá khó với anh đúng không? muốn đưa ra cái bảng tiêu chuẩn cũng như đáp ứng hết đựoc những yêu cầu của em vừa đưa ra thì o phải chỉ mình anh mà làm đựoc , mà cần có nhiều ngừoi, nhiều thế kỷ , nhiều tiền..vv.. mới làm đựoc anh à.
    Đó là cả 1 quá trình công phu lâu dài và tiếp nối của nhiều thế hệ dựa trên 1 nền tảng khoa học nhất định mới thành công.
    Đó là lí do em nói ngay từ bài đầu là ta giống như mò kim đáy bể.
    Hãy để cho các thế hệ sau viết ra cái tiêu chuẩn đó nếu như ngay từ bây giờ ta bắt đầu làm 1 cách nghiêm túc và khoa học. Và anh hãy bắt đầu đi![:D]
    Còn riêng em thì em khuyên anh và anh em mê chó ở đây rằng ta đừng mộng tửong nữa! hãy thực tế 1 chút và tôn trọng thành quả của nhân lọai đi! [:D] lời lẽ có hơi cứng nhưng o biết nói sao cho mềm nữa[:D] Chứ em thì em bỏ tiền ra mua chó ngọại có tiêu chuẩn hẳn hoi chơi cho mau thấy.[:D]

Chó ngọai cũng nhiều lọai chó ngọai, dân Việt Nam trứoc đây đa số chỉ bết tới những lọai chó như : chó Nhật, chó Bắc Kinh, chó berger, chó Phốc( gọi thế thôi chứ con chó nào nhỏ con lông ngắn tí là gọi chó Phốc ngay)[:D]..vv.. quá ít với tất cả những giống chó có mặt trên tg. Và những con chó trên thì gọi cho có gọi tên thế thôi chứ có mấy ai bết rõ công năng nó là gì đâu, và nó có thuần chủng o? chả mấy ai biết( nhất là mấy cha bán chó vì con giống o tốt, o đủ nên cho phối giống tùm lùm làm ảnh hửong đến cái nhìn về chó ngọai nhập), đó là sự thật. Và bảo thủ là gì? là thiếu kiến thức nên o dám xông vào mà quay lưng lại rồi bảo vệ cái mình từng biết, mà có ai dám nói là biết rõ về những giống chó VN o? quá khó! nhưng để biết về chó ngọai thì dễ hơn đấy. ta nói nhất thì ta phải anh hùng nói ra tiếp là nhất là nhất cái gì? tính năng nào? và cái nhất đó so với cái nào?
    Nói đến chó ngọai mà nói đến những giống tầm thừong hay tạp chủng o ra gì thì o nên nói chi mất tg anh nhỉ? ta chỉ nên bàn với những giống tốt với mục đích săn của ta và đưong nhiên là có thể mua đựoc ở VN. Ta có thể dễ dàng search google để tìm hiểu cách nhận dạng cũng như hiểu biết rõ ràng phần nào về các tiêu chuẩn đánh giá 1 con chó tốt trong giống nòi của nó, vì thông tin của các giống chó tốt đựoc đăng tải rất nhiều và đựoc công nhận bởi hầu hết các hiệp hội nuôi chó trên tg chứ không riêng gì một địa phưong nào cả. Và khi mua chó ta thậm chí có thể biết về gia phả và hình ảnh, nói chung mọi thứ về nguồn gốc của nó, từ ông cố nội nó hay ông cố ngọai nó ntn..vv...
    Còn nói về chó săn VN thì nếu anh mua đựoc 1 con chó săn cực tốt( đựoc nhiều ngừoi biết đến sự nỗi tiếng của nó bởi dòng giống tốt cũng như bảng chiến tích dày đặc) thì chắc chắn giá của nó mắc gấp vài lần chó ngọai còn tốt gấp nhiều lần[:D] đó là một thực tế.
    Khí hậu nóng ẩm của ngòai bắc công nhận khó chịu thật anh ạ, nhưng cỡ đó thì nhiều con chó ngọai sống tốt[:D] anh qua vietpet.com đăng ký cái nick đi rồi đi off với mấy hội nuôi chó ngòai đó thì sẽ hiểu là đến bây giờ thì ngừoi dân Bắc nuôi chó ngọai nhiều và chuyên nghiệp đến cỡ nào rồi. Chơi súng bị cấm mà..... thì thử hỏi anh chơi chó đơn giản hơn nhiều?[:D]

Đây, em xin giới thiệu với anh 1 giống chó em rất thích nhưng chả dám nuôi :

American Staffordshire Terrier (American Pit Bull Terrier)

Tên gọi:
    American Staffordshire Terrier (AKC) hoặc American Pit Bull Terrier (UKC)

Nguồn gốc
    Vào thế kỷ 19 tại vùng Staffordshire của Anh quốc việc lai tạo
    giống chó Bull với nhiều loại chó terrier đã tạo nên giống chó lực
    lưỡng, tích cực và đầy tính chiến đấu AS Bull Terrier. Được du nhập vào
    Mỹ, giốgn chó này được các nhà chọn giống đánh giá cao và quyết định
    chọn lọc theo hướng tăng chiều cao, cân nặng và kích thước đầu. Hiện
    nay chúng được công nhận như một giống chó riêng biệt, có kích thước to
    và lớn hơn so với người bà con ở Anh. Sau khi các cuộc đấu chó bị cấm
    tại Mỹ vào năm 1900, giống chó này được chia làm 2 nhóm, nhóm chó triển
    lãm và nhóm chiến đấu. Nhóm triển lãm được gọi là American
    Staffordshire, nhóm chiến đấu gọi là American Pit Bull Terrier. AS chủ
    yếu được sử dụng trong việc canh giữ, bảo vệ, cảnh sát, và kéo vật
    nặng.

Mô tả
    Là giống chó có cơ bắp rất phát triển, chắc lẳn, nhanh nhẹn và đặc
    biệt mạnh mẽ so với vóc dáng của chúng. Chúng có đầu to, khoẻ mạnh, mõm
    ngắn và hàm khoẻ cứng như thép. Tai thường bị kiền lại từ nhỏ. Mắt
    tròn, đen. Răng khoẻ và sắc xếp thành hình răng cưa. Lông ngắn, dày và
    bóng mượt. lông có nhiều màu khác nhau, nhưng phần lông màu trắng không
    được chiếm hơn 80%. Đuôi thon nhọn về chóp. Tai dựng đứng. Tiếng Anh
    gọi là chó Pit Bull Terrier Mỹ.

Tính cách
    AST là giống chó vui vẻ, hoà đồng, kiên định và đáng tin cậy.
    Thông minh và yêu quí loài người. Đây là giống chó đặc biệt trung thành
    và yêu quí gia chủ. Yêu trẻ. Chúng luôn tìm cách để làm vừa lòng chủ
    nhân. Đây là thành quả của hơn 50 năm lai tạo giống, đã tạo ra giống
    chó thân thiện, tin cậy và đặc biệt yêu quí trẻ này. Chúng cũng là
    người sẵn sàng can đảm chiến đấu để bảo vệ chủ và tài sản được giao phó
    cho đến cùng. Giống chó này có sức đề kháng rất cao với mọi vết thương.
    Nếu không được dạy dỗ chu đáo, chúng có thể trở nên rất hung dữ. Tương
    đối ương bướng, vì vậy cần có một chủ nhân mạnh mẽ và biết cách huấn
    luyện chúgn một cách bài bản.

Chiều cao, cân nặng
    Cao: 17 - 19 inches (43 – 48 cm). Chó cái cao 16 – 18 inches (41–46cm)
    Cân nặng: 57 – 67 pounds (25 – 30 kg)

Các bệnh có thể gặp
    Nói chung là khoẻ mạnh, có thể gặp một số bệnh liên quan đến di truyền.

Điều kiện sống
    AST khá tích cực và có thể thích hợp với điều kiện sống kiểu căn
    hộ nếu có không gian dành cho nó tập luyện. Loài chó này thích hợp với
    thời tiết ấm áp.

Hoạt động
    Cần có các hoạt động tích cực và đều đặn. Nên đeo rọ mõm và dắt
    chúng bằng xích khi đi dạo phố để tránh xung đột với các loài chó khác

Sống lâu

Khoảng 10 - 12 năm.

Chăm sóc cho bộ lông
    Có mức độ rụng lông vừa phải. Bộ lông ngắn mượt rất dễ chăm sóc. Trải lông bằng bàn chải chuyên dụng và chỉ tắm khi cần thiết.

Nguồn gốc
    Vào thế kỷ 19 tại vùng Staffordshire của Anh quốc việc lai tạo
    giống chó Bull với nhiều loại chó terrier đã tạo nên giống chó lực
    lưỡng, tích cực và đầy tính chiến đấu AS Bull Terrier. Được du nhập vào
    Mỹ, giốgn chó này được các nhà chọn giống đánh giá cao và quyết định
    chọn lọc theo hướng tăng chiều cao, cân nặng và kích thước đầu. Hiện
    nay chúng được công nhận như một giống chó riêng biệt, có kích thước to
    và lớn hơn so với người bà con ở Anh. Sau khi các cuộc đấu chó bị cấm
    tại Mỹ vào năm 1900, giống chó này được chia làm 2 nhóm, nhóm chó triển
    lãm và nhóm chiến đấu. Nhóm triển lãm được gọi là American
    Staffordshire, nhóm chiến đấu gọi là American Pit Bull Terrier. AS chủ
    yếu được sử dụng trong việc canh giữ, bảo vệ, cảnh sát, và kéo vật
    nặng.

Group
    Mastiff, AKC Terrier

Recognition: FCI, AKC, CKC, NKC, NZKC, CKC, APBR, ANKC, APRI,
    ACR

TV biên dịch từ Dogbreedinfo

Nguồn : copy từ Vietpet.com.

PS: nuôi chó ngọai tốt o lời thôi chứ o lỗ bao giờ. Khẳng định chắc chắn 99,98% điều này là đúng.[:D]
    Thêm vài hình ảnh về giống này:
    http://www.google.com/search?q=pull...gc.r_pw.&fp=7823e7fa3ee10521&biw=1016&bih=441

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa