1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Súng hơi và thiết bị hỗ trợ (Phần 12) ngôi nhà của niềm đam mê và tình nghĩa!

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi number11, 20/05/2011.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 2 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 2)
  1. uiquetui

uiquetui Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Rất dễ hiểu và ngắn gọn, cảm ơn bác Nokia8200vh. Chúc sức khoẻ!
    PS Còn một câu hỏi nữa hơi ngớ ngẩn nhưng rất muốn biết , nếu cây sharp mới, bơm tầmm 6 lần thì áp suất trong van sẽ là bao nhiêu? Rất cảm ơn mọi người!
  2. nokia8200vh

nokia8200vh Thành viên tích cực

=))=))=))=))=)) hahhaha, Nokia thấy bác vui tính nên mới cười thôi nhé, chứ ko có ý gì khác, hihihihi. Theo nhà sx sharp, max bơm là 9-10 gì đó, đạt 16kg/cm2, vậy tính ra bơm 6 thì nó khoảng 12-13kg/cm2.

- Muốn biết chính xác nó bao nhiêu kg thì bác mượn 2 khẩu mới về, 1 là 634 4,5, 2 là sharp bơm 6 lần. 2 cây dí vào ..... mông bắn cùng 1 lúc, nếu "cảm giác" như nhau thì dự đoán của Nokia là đúng =))=))=))=))
  3. duyetrada

duyetrada Thành viên mới

cảm ơn bác num, cảm ơn bác tuanhunter bài thơ hay và ý nghĩa quá. chúc hai bác sức khỏe. chúc anh em ngày cuối tuần vui vẻ
  4. dothuanlt

dothuanlt Thành viên gắn bó với ttvnol.com

to bác num: khí co2 hiện tại ở vn nạp ở các của hàng thủy sinh khoảng 60k/1kg đó là co2 hóa lòng. nếu như vậy thì ko kinh tế. và nếu là bình việt nam sản suất thì ko biết mức độ an toàn như thế nào chênh lêch áp suất và nhiệt độ sẽ như thế nào. nếu là bình ngoại nhập thì ko ok quá rồi. nhưng điều kiện hạn hẹp mình chế phải tính toán cái nào dễ thực hiện nhất. việc nén ko khí thì sao mình ko chế luôn bơm. em có 1 cách chế bơm áp suất đỉnh luôn nhưng hơi lâu 1 tí nói ra ai cũng hết hồn;)). em nghĩ chúng ta nên tham khảo khẩu gejluk cùa indo. max là 70kg rất đơn giản.
    với dòng khí nén sẵn này thì mạnh thì khỏi phải bàn. mình tính đây qua trọng là lượng khí mỗi lần bắn ta sấp sỉ nhau như vậy đường đạn mới ổn định và tiết kiệm năng lượng. đó là điều quan trọng nhất. hjhj
  5. cuong0382

cuong0382 Thành viên rất tích cực

Cảm ơn mọi người đã nhiệt tình Tham gia về chủ đề mới.
    Một số phân tích của mình trước khi tiến hành lựa chọn loại khí nén và sử dụng vật liệu là:
    Co2 lỏng áp suất ở điều kiện thường 60Kg/cm2 trong khi đó một loại khí khác mình cũng định lựa chọ là Agon. Cả hai loại khí này đều trơ không cháy nổ. Nhưng Agon có áp suất cao khoanrg 150 Kg/cm2 (chua giám thử vì sợ nổ) hihi. Với lại Agon rất đắt. (N2 thì mình lại chưa nghi tới có lẽ mình sẽ nghiên cứu về nó Cảm ơn các bác nha.)
    Về chất liệu làm binh mình chọn ống Inox đúc dày 2mm. Mình đã từng thử bơm khí O2 với áp suất 90Kg/cm2 vẫn an toàn còn cao hơn thì chưa giám.
    Búa đập và cũng test thử rồi nhưng vì chưa lắp lòng súng nên chưa biết lượng khí ra nhiều hay ít và cũng chưa biết với áp lực của khí thoá ra đường đạn thế nào.
    Còn van chiết khí của EV phức tạp quá các chi tiết quá nhỏ khó gia công nên mình chọn giải pháp đơn giản hơn là dùng nút nhựa bịt đầu vào của van để đảm bảo mỗi lần xả lượng khí thoá ra được khống chế như nhau.( thực ra cái này cũng chỉ tương đối thôi)
    Có một cái muốn hỏi các bác. Bác nào có nguyên lý nạp đạn tự động của dòng PCP này cho mình với nha. ảnh hay video cũng được. Thank nhiều
  6. phungvantuan1

phungvantuan1 Thành viên mới

Xin có chút ý kiến .Thật ra để chế 1 PCP Ko đến nổi quá khó .Nhưng để em nó hoạt động ổn định,chính xác, an toàn .uy lực thì chao ơiiiiiiiiiiiiiiiiii........Khó lắm. Nên theo mình làm xong treo lên làm cảnh thôi
  7. tranminhanh0234

tranminhanh0234 Thành viên mới

hu hu em thèm môt khẩu sarp inova hoặc canon 737 quá mà không biết chỗ mua anh nao biết chỗ chỉ em với
  8. mykola

mykola Thành viên tích cực

Bài này hay nhất từ khi bít 4rum này=D>=D>=D>=D>gần 4 năm rùi chứ chả ít gì!
    các bác này mà cho đi thẩm định cấp giấy phép sử dụng củi lửa thì.....loại và loại.............
    Từ tốn và lắng nghe......
  9. nokia8200vh

nokia8200vh Thành viên tích cực

Bạn có biết rằng 2 năm trước đã có người của Topic này làm thành công EV2 chưa? EV2 dùng trong thi đấu, vậy nó có ổn định, chính xác, an toàn ko bạn? Biết là khó, nhưng ko phải là không thể, người này làm được thì người kia cũng làm được, dù biết sẽ có những vấn đề nãy sinh nhưng Nokia muốn khó khăn ở đâu, ko hiểu chổ nào thì hãy chia sẻ. Trong khi Topic mình, cơ khí chế tạo có, động khí học có, những cái đầu này cộng lại ko hơn 1 người sao?

-----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------

Hiện tại thì Nokia có một ít hình ảnh về cụm tự chế, mong rằng sẽ giúp ít nhiều cho bác.

[​IMG][​IMG]

- Là của cây này:

- Mình thấy cụm này khá phức tạp, hay bác làm như cụm này, xoay bằng tay:
    http://www.youtube.com/watch?v=a7PHZFSPDRU&feature=related
  10. dothuanlt

dothuanlt Thành viên gắn bó với ttvnol.com

to bác cuong82: em nói 1 câu chân thành. thành công cái đơn giản trước đã rồi mới cải tiến nó. phải có bản vẽ chính xác mới làm được. nhìn hình khó ăn lắm.
    ah còn nữa vấn đề van chiết khí thì nó quyết định quan trong của độ ổn định đường bay của đạn. lực bắn ra max áp lực trong bình dù cho thể tích ít. vd: 100par. phát đầu max 100bar phát thứ 2 92bar... 10 phát sau còn 80bar (dk chuẩn hơi thoát ra bằng nhau tuyệt đối và bỏ đi lực của khí tác dụng lên chốt khi đóng) nếu vẽ 1 biểu đồ đạn thì độ ổn định ko cao bậc thang quá lớn. trong khi đó với súng có bộ chiết khí thì độ ổn định xuống theo từng bậc thang nhỏ nghĩa là 10 viên trước và 10 viên sau lực gần như nhau (cái này vd cho dễ hiểu thôi). tốc độ đóng van cũng phụ thuộc vào áp lực trong bình.
    cái nút nhựa của bác thì em nghĩ bác nghĩ như vầy đúng ko: bác muốn ngăn bình hơi con và bình hơi chính bằng cái nút nhựa đó và cái nút nhựa có 1 cái lỗ thật bé để khi búa đập thì khí trong bình phụ chui quá cái lỗ đó ko kịp nếu có thì cũng ít thì búa đã đóng lại. cái này em cũng có nghĩ đến nhưng em tự hỏi lượng khí trong bình con đó thoát ra sẽ làm mất bao nhiêu % khí bình lớn và em nghĩ nó sẽ như vd bên trên. và có 1 người định làm theo cách của sharp là có 1 cái van 1 chiều sài bằng loxo trong bình hơi con cấu tạo hoàn toàn giống như sharp nhưng khác cái cách xả khí. ý người đó là áp lực khí chui qua van 1 chiều cộng với lực loxo thì van 1 chiều đóng lại. ta sẽ có áp suất nhỏ hơn áp suất bên ngoài bình chính vd như vầy: lực bình chính 100bar, lực loxo là 20bar như vậy mình cần >80bar để thắng lực bình chính. vậy ta sẽ có bình con là >80bar. nhưng vấn đề ỡ đây là khi bình lớn còn 20bar thì.... tới đây em bí. và lực quá lớn đòi đạn phải to và nặng hơn.. cal .22 ko thấy loại nào tốt hết.
    nguyên lý hoạt động của van chiết khí người ta lam theo công thức này:
    F(lực tác dụng lên chốt) = s(diện tích) * F (áp suất)
    để 2 bên cân bằng thì người ta thay đổi tiết diện của chốt đóng mở.
    1 vài ngu ý có gì sai sót mong bác và anh em lên tiếng.
    chúc bác sớm thành công. thân ái
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa