1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Súng hơi và thiết bị hỗ trợ (Phần 12) ngôi nhà của niềm đam mê và tình nghĩa!

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi number11, 20/05/2011.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 2 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 2)
  1. trihm2305

trihm2305 Thành viên mới

2. nokia8200vh

nokia8200vh Thành viên tích cực

Không, hình ảnh này anh lấy từ web.
  3. trihm2305

trihm2305 Thành viên mới

em tưởng đại ca chế thành công rồi hihih nhìn đẹp quá kết hợp gearbox m4a1 vào airgun :)) tuyệt vời ^^
  4. tosam62

tosam62 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Chào Bác!
    Bác đã chế bình thì hay quá. Nhưng có một điều nhỏ là Bác cũng nên làm luôn là: Trên thành vỏ bình, người ta thường làm một chổ yếu đi..., thường là khoang một cái lổ ( đường kính lớn nhỏ tuỳ theo thề tích của cái bình) và sau đó hàn vào một tấm kim loại mỏng hơn vỏ bình..., để khỉ có sự tăng áp đột xuất!!! dòng khí áp suất cao sẽ chỉ đi qua chổ đó mà thôi, tránh tạo MIỂNG gây nguy hiểm cho người sử dụng.
    chúc Bác thành công=D>=D>
  5. nokia8200vh

........................
  6. cuong0382

cuong0382 Thành viên rất tích cực

Cảm ơn bác Nokia cái củi trong hình ấy phức tạp quá chắc nó làm bằng máy phay CNC bác ạ, nhưng nguyên lý về bộ nạp đạn cũng thể hiện rất rõ. Thank bác nhiều.
    To bác Dothuanlt: Khi bắt tay chế mình cũng có tính toán và bản vẽ sau khi đã tham khảo nhiều loại súng trên các Web và rồi chọn ra nhữn loại nào đơn giản nhất mà có vẻ hiệu quảđể dễ thi công. Nhưng đến thời điểm này cũng đã nảy sinh những cái bất ổn:
    -bộ cò không phù hợp lắm nên hơi thì nặng mà lúc bóp cò thì nhẹ quá không có cảm giác(nếu chế thành công nhất định mình sẽ thay bộ cò).
    -Còn về van điều áp và chiết khí thì mình cũng nghĩ đúng như bác: trong buồng vancó hai van nhựa một van để xả khí khi bắn một van để điều áp. có một lò xo chống giữa hai van. Sức căng của lò xo quyết định áp lực trong buồng van. Cũng như bác nói nếu áp lực khí trong bình chính xuống quá thấp thì khí trong bình nén không thể lọt vào trong buồng van nữa. Cái này thì phải chịu thôi mấy khẩu của nước ngoài nó cũng có giới hạn áp suất hoạt động mà.
    Còn một điều về bình nén mình đã nghĩ mà chưa thực hiện được đó là khi nhiệt độ lê cao áp suất thay đổi rất nguy hiểm đặc biệt là với khí Co2. Với các chai chứa khí co2 có khác các chai chưa khí nén như O2 hay Agon là ở cái van. Cái này mình biết vì khi dùng bình O2 để nạp Co2 người ta bắt thay cái van hết 250K. Cái van này có một van xả tự động. Cơ chế đơn giản là có một lò xo và một nút cao xu. Nếu ap suất cao thắng lực lò xo thì van xả bớt khí ra ngoài thế là an toàn. Nếu có thể thêm cái van tự động này vào bình nén thì ok rồi
  7. nokia8200vh

Phần câu in đậm, Nokia nói thế này. Lượng áp suất trong bình luôn luôn phải để còn, nhiều hay ít tùy mục đích sử dụng, vì nếu trong bình trống trơn ko áp suất thì hơi nước sẽ vào ngay. Khi dùng bất kỳ 1 bình khí nén nào thì nhà sản xuất cũng khuyến cáo ko nên để hết sạch rồi bơm.
  8. dothuanlt

dothuanlt Thành viên gắn bó với ttvnol.com

to baccuong: cái mấu chốt là ở cái lo xo ỡ giữa 2 miếng nhựa lo xo nhẹ hơi vẫn cực lớn lo xo mạnh thì lượng hơi dư trong bình quá nhiều. và miếng nhựa có bền với áp suất và nhiệt độ khác nhau ko. mong là thành công. sao bác ko gắn đồng hồ lên bình hơi rồi đập búa xả đếm thử dược bao nhiêu viên.[:D][:D]
    còn cái cò, sao mà nặng được. bác thử ôi 1 ít mỡ bò vào thành búa. hoặc là do cái lo xo của búa lực quá lớn lúc kéo thì nặng lúc đẩy lo xo đầy quá mạnh chỗ bám vào búa ít gây ra hiện tượng trượt . lo xo lực quá lớn búa đập vào chốt xả hở lớn hơi thoát ra nhiều thới gian búa đóng sẽ lâu. có 1 vài dòng pcp có chốt tăng giảm lực lo xo phía sau đó bác. sao ko dùng ống thủy lực dầy 5mm làm cho chắc cú ống thủy lực dài loan chịu lực rất lớn đấy. thủy lực có lực cao hơn rất nhiều so với khí.
    nếu anh em nào thắc mắc cái van thì mang cái bình chữa cháy lớn ra bóp kết khí đi rồi tháo cái cụm van đó ra nó là cái van hammer rất đơn giản.
    còn cái vấn đề an toàn thì cái mà bác gọi là cái van an toàn. ráp được cum này vào thì nhìn cũng hơi thô. vấn đề là loại khí mình sử dụng. khí hỏa lỏng nhiệt độ bảo quản thấp hơn khí nén. bởi vì thế cho nên bình cứa hỏa người ta chỉ bơm max 25kg vì làm việc trong môi trường nhiệt khi có cháy. mặc dù bình cứu hỏa chịu được áp lực cả 100kg. [:D]
  9. uiquetui

uiquetui Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cảm ơn bác đã chia sẽ với anh em, nhưng sao link không tải dc bác ạ!
  10. nokia8200vh

................................
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa