1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Súng hơi và thiết bị hỗ trợ. Săn bắn, bảo tồn !!! Đọc kỹ "NỘI QUY" tại trang 1 trước khi post bài -

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi tiendungntd, 10/06/2012.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 2 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 2)
  1. tiendungntd

tiendungntd Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Hễ bác thạch sanh xuất hiện là y như rằng bác Lý thông lại hiện hồn về ngay :)) :))

Nhờ bác lý thông E phát hiện ra món này :D:D

Chuột nướng muối ớt !

Hằng năm, từ tháng 10 đến sa mưa (tháng 3 âm lịch) là mùa chuột đồng kiếm được nguồn thức ăn dồi dào nhất nên con nào cũng ú tròn, lông mượt vàng - cũng là mùa dân ruộng săn chuột đồng. Tháng chạp vào thu hoạch lúa mùa thường niên, dân gặt dùng cách cắt lúa xoay cù, rồi bao lưới dí bắt chuột. Khi đồng khô, dẫn chó đi đào hang săn bắt. Những đêm trăng sáng, trai tráng trong xóm rủ nhau ra bưng, lung, đìa (nơi có nhiều cỏ rậm rạp) giậm cù, đặt xà di bắt chuột. Thời bây giờ, khi đồng ruộng tăng vụ sản xuất, ngoài cách đơn giản là làm rập đất, rập ***g để bẫy chuột, người ta còn chế ra cách chất chà, đấp ụ đất để nhử bắt chuột...

Chuột chọn nướng phải còn sống, mập (nhiều mỡ). Sau khi giết, người ta phủ rơm lên thui lông chuột (rơm vừa đủ thui trụi lông và phải là rơm khô, thịt mới giữ mùi); sau đó cời than ra và cắt đầu, lột da, bóc bỏ bộ lòng (chỉ chừa gan). Móc bỏ bộ phận bài tiết và hạch ở bẹn của hai đùi sau và rửa sạch (phải làm thật kỹ, nếu không thịt sẽ khai và hôi mùi chuột). Dùng tre hoặc trúc chẻ que làm gắp nướng. Dưới sức nóng của than củi, thớ thịt chuột sẽ tươm mỡ, cháy xèo xèo. Bạn không cần ướp gia vị nhưng mùi thơm của nó có thể lan xa... khắp xóm!

Muốn ăn chuột nướng, bạn nhất thiết phải có rau răm (nó xoá mùi tanh, làm đậm mùi thơm của thịt). Bạn có thể thêm chuối chát, khế và các loại rau mùi khác. Tuy nhiên, không thể thiếu xoài sống: xoài cắt lát để ăn kèm với thịt. Bằm nhuyễn một ít xoài cho vào nước mắm trong loại ngon, thêm một chút ớt cay để làm nước chấm. Tất cả tạo cho miếng ăn có vị ngòn ngọt của sữa lúa non, vị beo béo của củ năn, giòn thơm như nếp rang và mùi... như của tất cả thiên nhiên đồng nội đã được kết tinh hoà quyện. Một khẩu vị ngon kỳ lạ đến mức khó quên!
  2. ly-thong

ly-thong Thành viên quen thuộc

Ngừ ta là winh đợ mờ [r23)]
  3. tiendungntd

tiendungntd Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bít roài ,bít roài ... winh đợ tương tàng chứ je` :P
  4. linhtrhoang

linhtrhoang Thành viên mới

Cũng không hẳn đâu kể cả hàng của tớ một số thứ chất lượng cũng chưa như mong đợi .

Vì với kính Trung quốc bán ra 50 cái ổn định thì chưa chắc cái thứ 51 đã ổn định hic hic .

Với kính xịn vẫn có cái bị lỗi , không thể đủ thời gian test hết 100% các loại kính .

Tớ bảo đảm nếu kính mua mới về có lỗi ngay tớ sẽ đổi lại 100% cho anh em .

Nhưng anh em lưu ý rất nhiều anh em khi mới sử dụng kính thường mắc một số lỗi nhất định ; nên khi bắn kính gặp kết quả không chính xác bằng bắn thước cơ nên nghĩ kính hỏng .[:D][:D][:D] .

Phần lớn thì hướng dẫn sử dụng lại là ok

----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------

Còn vụ mod ban hẳn nick Tungseu

Theo ý kiến của em , mong mod nhẹ tay anh em .

+ Mỗi người mỗi đóng góp . Chú Tùng từ trước đến nay tuy ít có đóng góp về kinh nghiệm săn bắn với diễn đàn .

+ Nhưng chú đóng góp về các mặt hàng mới thông tin và giá cả các sản phẩm mới , hơn nữa đó cũng không phải là súng mà là đồ phụ kiện linh tinh nếu là súng mod khóa thì chính đáng ,

đưa lên các sản phẩm mới đó cũng là một đóng góp giúp anh em có thêm lựa chọn thêm phong phú .

+ Mod nên nhắc nhở để Tungseu đưa link bán hàng sang web của chú ý : chứ theo ý kiến em khóa hẳn nick là quá nặng .
  5. ly-thong

ly-thong Thành viên quen thuộc

Cuối tuần vừa rồi em và thachsanh có làm 1 chuyến vào rừng và có chút thành quả khoe cùng anh chị em nè: 4 sóc, 1 chồn mướp 4kg

Làm nóng diễn đàn nên khoe 1 chút mong anh em đừng ném đá (giấu tay) nhé [r2)]
  6. number11

number11 Thành viên rất tích cực

Vậy là bước đầu phác đồ điều trị, liều tăng mạnh làm cho các "con bệnh" không chịu đọc nội quy, Spam, văng tục chửi bậy, bêu rếu bới móc nhau........hạ bệnh nhanh chóng!
    Cảm ơn BQT làm việc nhiệt tình!
    Một số bác xin cái "phác đồ" diệt sẻ vì hiện tại em đi công tác, về Nha Trang em sẽ làm và hướng dẫn nhiệt tình. Cái này hơi "lạm sát" nhưng vui lắm, cười chết các bác ạ! nghe tiếng là sà vào đậu lên dây coi như .........đời em đen!
  7. linhtrhoang

linhtrhoang Thành viên mới

Bác Vinh thân mến , riêng với kính ngắm nước ngoài em thật sự để giá rất hữu nghị các anh em vì mấy lý do sau :

+ Bán kính nước ngoài bác mua 1 chiếc bác dùng đến 10 năm cũng không có vấn đề gì xẩy ra thậm chí nó còn bền hơn cả khẩu súng đi theo cái kính đấy . Cái kính đầu tiên em nhập về để cho ông anh sài cách đây 8 năm đến giờ vẫn dùng rất tốt .

+ Hiện tại kính phần lớn là mua tại Nhật mang về đây giá tại Nhật cao hơn tại thị trường Mỹ . Ngoài việc bị tăng chi phí do giá cả theo thị trường . Mang đc về việt Nam phải mất thêm thuế và nhiều thứ phí khác nữa .
    Bác nhờ người mua từ nước ngoài về thì dễ vì hành khách + xách tay đơn lẻ hải quan nó không quan tâm lắm . Nhưng có phải lúc nào cũng nhờ được đâu hic hic xét cho cùng nhờ vả mệt hơn đi mua .
    Nếu mang về nhiều hơn 1 chiếc và là dạng hàng hóa bác sẽ mất cái kính + khoảng 5tr - 10tr tiền phạt vì tội mua hàng cấm ai thử thì sẽ biết còn nếu nhập hú họa ăn may thì không nói : Nhưng chả ai may mãi và may liên tục được vì vậy :)):)):)) . mất phí cho nó nhanh .

+ Giá trị một cái kính về đến đây đã rất cao , em thật sự bán gần như ko có lãi mấy bán để anh em có điều kiện tiếp xúc với hàng ngoại xem nó thế nào khác hàng tầu thế nào , bán để lấy thương hiệu chứ không phải lấy lãi , nên cái nào giảm đc giá bao nhiêu em sẽ tự giảm hết cỡ cho các anh em .
  8. duclam1977

duclam1977 Thành viên tích cực

Xong chưa Cú ơi? :((
  9. hbvitinh

hbvitinh Thành viên mới

Thân chào các Bác tình cờ mình lang thang chợ trời nhìn thấy cái ben hơi bằng nhôm này thấy hay hay chắc là bằng hợp kim thì phải nên mua về ngâm cứu ,chiều dài ống nhôm khoảng 44cm ,đường kính ngoài là 36mm ,độ dày là 3,1mm,độ sâu của ren 7mm .Mình rất thích 1 cây củi để lâu lâu giải trí mình tính làm 1 cây bằng bơm tay vì cây Pen này nó bơm được rất mạnh mình thử bịt 1 đầu lại rồi nhấn nó vào cạnh tường thì không tài nào nhấn nổi hết 2/3 ống ,còn nếu chế thành PCP thì mình rất sợ em nó bùm.các bác có cao kiến gì giúp em hoàn thành ước nguyện với,đây là lần đầu em post hình có gì k đúng mong các bác bỏ qua .Cảm ơn các Bác nhiều.
    [​IMG][/IMG]
  10. duythanhlv70

duythanhlv70 Thành viên tích cực

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa