1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Sụp đổ và bế tắc

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi blackdevil891102, 15/01/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. blackdevil891102

blackdevil891102 Thành viên rất tích cực

Sụp đổ và bế tắc

bây h cảm úc của mình là lẫn lộn, bùn chán ,thất vọng, ân hận, nuối tiếc, và thấy tội lỗi. Câu đầu tiên muốn nói là dành cho pama: CON XIN LỖI, XIN LỖI NHIỀU.
    nam nay thi Đh rồi vậy mà chẳng có sự cố gắng gì cả ,lại còn tồi tệ và bi đát hơn tất cả những gì mình đa trải qua. Mình ko hiểu mình làm thế thì được gì trong khi tất cả những gì mình cần là phải cố gắng vì tương lai mình vì gđ mình, mình là niềm hy vọng, tự hào của bố mẹ. vậy mà h đây mình làm được gì chứ, chỉ biết chơi bời,đàn đúm. thương bố mẹ quá, cố gắng làm việc vì 1 đứa con ko ra gì đặt niềm tin nhầm chỗ. Bố mẹ sẽ làm sao khi nhận được cái tin này nhỉ. hoàn toàn sụp đổ có lẽ vậy chăng. Nhiều lúc cũng cố gắng vươn lên nhưng cứ ngồi vào bàn là lại chán,chẳng đụng bút nữa.
    AAAAAAAAAAAA. Tôi là 1 con người tồi tệ , tôi là kẻ thất bại, tôi là kẻ thừa của xã hội. Tôi ko xứng đáng là con của bố mẹ.Muốn hứa sẽ cố gắng đỗ ĐH, nhưng còn mấy tháng nữa thôi, mình sẽ làm được gì trong khoảng thời gian ngắn ngủi ấy, ai có thể giúp mình được chứ
  2. NguNgo_0108

NguNgo_0108 Thành viên mới

Trong cuộc sống, đôi khi tự cảm thấy sụp đổ, bế tắc như cưng là điều không tránh khỏi. Nhưng đừng nghĩ rằng có thể dựa dẫm vào ai khác, tự mình tìm lấy niềm vui, tự mình phải đứng lên thôi ............
    " Thói quen tạo nên tính cách, tính cách gặt hái số phận "
    Hãy mang sức trẻ ra mà làm mà sống, để rồi không phải hối hận cưng à.
  3. bolsa88

bolsa88 Thành viên mới

Gây hậu quả rồi giờ mới hối hận hả chú em!?
    Nói chung từ giừo chú bắt đầu lại vẫn còn kịp, chứ để ra tết anh e là muộn rồi. Từ giờ cố công mà học đi cho bõ những tháng ngày ăn chơi đang đúm. Thời gian ko còn nhiều nữa, nhưng cố lên. Có qua hay ko còn fụ thuộc bản lĩnh của chú. Lên đây nhiều mà than thở thì ích j.
    Về phấn đấu đi. Thực ra thi ĐH giờ cũng dẽ lắm như chú em tưởng đâu....lol...
  4. so_0

so_0 Thành viên mới

Bây giờ là giữa tháng 1, đến đầu tháng 7 em thi đại học phải ko bé? Ít ra em có được xấp xỉ 5 tháng rưỡi để ôn. Nếu bây giờ em quyết tâm thì ôn kịp đấy. Chắc chắn là như thế. Nhưng ko được buông lơi phút nào cả.
    Ngồi vào bàn tất nhiên là chán rồi, nhất là khi em bỏ bê mọi thứ lâu nay, đọc vào chả hiểu gì cả, lại thấy đi chơi sướng hơn, ko thật quyết tâm, cương quyết ép mình học, thì ko làm được đâu em ạ! Em cảm thấy có lỗi với công ơn của ba má em thì em càng phải quyết tâm hơn, ép mình, dùng nỗ lực để ngăn mình ko đi ra ngoài chơi bời, đàn đúm, và ngồi học bài. Đọc đi đọc lại, hỏi người này người kia, từ từ em sẽ lấy lại "phong độ". Vỡ ra được một chút kiến thức em sẽ thấy tự tin hơn. Đừng ngại giấu dốt em ạ. Em càng sĩ diện thì em càng đi xuống thôi. Mà càng xuống, em lại càng thấy suy sụp, buồn chán, đau khổ, dằn vặt và tội lỗi. Cứ vậy thôi. Nên, giờ em cố gắng học vào em ạ.
    Nếu em thật sự quyết tâm thì em sẽ làm được thôi.
    Để giúp được em, trước tiên em phải tự giúp mình đã. Nên nhớ đừng ngại giấu dốt. Con người ta chẳng phải vẹn toàn, dốt lúc này, không có nghĩa cả đời em sẽ dốt. "Không biết phải hỏi" là thế.
  5. quangtri72

quangtri72 Thành viên mới

- Có hai cách để chú mày lựa chọn chú mày ạ
    Cách 1: Nếu quả thật chú cóc thích cái trò học hành này, chú học là vì bố mẹ, chú đỗ ĐH là vì khoái cái danh ĐH, chú thích làm cái khác hay ho hơn. Nếu thế thì anh khuyên chú nên thôi luôn cho nhẹ thân.
    - Cách 2: Nếu chú thấy thực sự cần thiết phải có cái bằng ĐH thì chú nên cố gằng học, hỏi thầy, hỏi bạn, chăm chỉ, đừng dấu dốt. Nhưng đừng thức đến 1-2h sáng làm gì.
    Sau đó, chú đi thi và mong chờ vào chút ít may mắn!
    Chúc chú thành công!
  6. luuchivi

luuchivi Thành viên mới

Tác giả: blackdevil891102
    Tiêu đề: Sụp đổ và bế tắc
    Ngày gửi: 16:49,15/01/2007
    Nội dung:
    bây h cảm úc của mình là lẫn lộn, bùn chán ,thất vọng, ân hận, nuối tiếc, và thấy tội lỗi. Câu đầu tiên muốn nói là dành cho pama: CON XIN LỖI, XIN LỖI NHIỀU.
    nam nay thi Đh rồi vậy mà chẳng có sự cố gắng gì cả ,lại còn tồi tệ và bi đát hơn tất cả những gì mình đa trải qua. Mình ko hiểu mình làm thế thì được gì trong khi tất cả những gì mình cần là phải cố gắng vì tương lai mình vì gđ mình, mình là niềm hy vọng, tự hào của bố mẹ. vậy mà h đây mình làm được gì chứ, chỉ biết chơi bời,đàn đúm. thương bố mẹ quá, cố gắng làm việc vì 1 đứa con ko ra gì đặt niềm tin nhầm chỗ. Bố mẹ sẽ làm sao khi nhận được cái tin này nhỉ. hoàn toàn sụp đổ có lẽ vậy chăng. Nhiều lúc cũng cố gắng vươn lên nhưng cứ ngồi vào bàn là lại chán,chẳng đụng bút nữa.
    AAAAAAAAAAAA. Tôi là 1 con người tồi tệ , tôi là kẻ thất bại, tôi là kẻ thừa của xã hội. Tôi ko xứng đáng là con của bố mẹ.Muốn hứa sẽ cố gắng đỗ ĐH, nhưng còn mấy tháng nữa thôi, mình sẽ làm được gì trong khoảng thời gian ngắn ngủi ấy, ai có thể giúp mình được chứ
    ____________________________________________________________________________________________________
    Chào blackdevil891102 có lẽ tôi và bạn đồng cẩnh ngộ
    tôi giờ cũng như bạn
    thời gian bây giờ không phải là quá sớm cũng không phải là quá muộn
    càng không bao giờ muộn cho nhữg ai có lòng quyết tâm
    mình dạo này lười kinh khủng buồn chán nhiều lắm buồn trong chuyện tình bạn
    thằng bạn thân không hiểu mình không biết chia sẻ cùng mình những lúc mình buồn cũng như vui
    mình và nó đã chia tay
    mình cũng buồn cũng chán
    mình lang thang trên mạng lang thang rất nhiều
    bạn thi khối gì trường gì vậy
    mình khối c ,mình thi sư phạm khoa VĂN
    nào thôi đời người cũng phải có những lúc buồn chán chứ
    cái quan trọng rằng bạn biết mình có lỗi với bố mẹ là tốt rồi
    nào chúng ta hãy cùng cố gắng
    đừng tự sỉ vả mình như vậy
    mong rằng sẽ có một ngày tôi và bạn đều vui đều sung sướng vì chúng ta đều đỗ đại học
    tôi tin rằng bạn sẽ sớm bình tâm trở lai
    mình phải vào đại học đúng không cho dù đại học không phải là con đường duy nhất nhưng với mình nó là duy nhất
    cùng chiến đấu vì ngày mai
    nào chúng ta cùng phấn đấu
    hãy vui lên nào ooooooooooooooooooooooooooooooooooooooooooooooooôokkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkkk
  7. blackdevil891102

Cám ơn mọi người nhiều lắm, mặc dù đọc bài có người muốn nói mỉa như hả hê với kết quả của 1 đứa chơi lười học, có người thực sự muốn giúp mình, khuyên mình.
    Thực sự mình chưa baoh dấu dốt cả, trước đây là do lười nên ko nhìn đến bài vở còn bây h thì đang cố gắng nhưng lúc học ở nhà chẳng có ai chỉ cho, bị vướng mắc là lại nản, chẳng hiểu sao nữa.
    Còn định hướng con đường học hành thì chưa baoh muốn dừng bước cả. Thực sự rất muốn học, nhưng trước đây suy nghĩ đơn giản, buông thả mình 1 chút để có khoảng để chơi, ai ngờ bị trượt dài như vậy,có thể bây h với tôi học vì bố mẹ nhiều hơn vì tôi vẫn chưa thực sự định hướng rõ tương lai nhưng vì ai cũng vậy thôi mà nhiều lúc vì người khác còn quan trọng hơn vì bản thân mình.
    Dù sao cũng cảm ơn những lời có chê trách có chia sẻ của mọi người
  8. blackdevil891102

Uhm cũng chính những cx chẳng hiểu cứ từ đâu ập đến đấy mà như đưa mình theo 1 lối khác, bùn.
    Mình định thi thương Mại, ước mơ là HVNH cơ nhưng nó có vẻ xa vời quá. mà mình đang học ngay trong SP nè, trường Nguyễn Tất Thành ý, có biết ko
  9. J3utterfly

J3utterfly Thành viên mới

em à.
    Không phải lo lắng về việc em còn có nhiều thời gian hay không? Nếu em thực sự quyết tâm thì thi đỗ ĐH không quá khó như mình vẫn nghĩ đâu. Chị cũng đã từng trượt năm đầu tiên vì chị chọn trường quá sức mình + ham chơi.
    Đến lần thi thứ hai chị chọn trưòng mà mình cảm thấy phù hợp với sức học của mình. Kiến thức của 3 năm cấp 3 gàn như chị phải học lại từ đầu ( vì mấy năm cấp 3 ham chơi học để đối phó>>>>>không có kiến thức ) mà chị cũng chỉ bắt đầu ôn thi ĐH khi kì thi chỉ còn 5 tháng nữa ( vì lúc đầu định du học trung wủa )
    Kết quả là chị vừa nhận = tốt nghiệp tháng 8 vừa rồi :). Caí quan trọng là mình phải thực sự quyết tâm và học ôn một cách nghiêm túc chất lượng. Chị học ôn 3 môn toán , lý , hoá đều thuê gia sư về học mỗi môn 2 buổi/ tuần ( vì chị học gần như mất gốc và chị cũng có thói quen học một thầy một trò có gì không hiểu hỏi luôn )
    Nếu em cảm thấy dốt như chị thì theo chị em cũng nên học gia sư ( em phải tuyển chọn gia sư tốt ) thì sẽ hiệu quả hơn là học trung tâm đấy. GOOD LUCK
  10. libra84

libra84 Thành viên mới

Cố gắng không bao giờ là quá muốn cả , từ bây giờ đến lúc thi Đh còn tận 5 tháng nữa , thời gian không quá dài nhưng để đạt mức đỗ Đh thì không phải không thể , quan trọng là biết mình muốn gì .
    Trường hợp của mình cũng thi Đh đến năm thứ 3 mới đỗ , năm thứ 1 mình vẫn còn ham chơi lắm , chỉ muốn thi tạm 1 trường nào đấy có bạn bè thôi , thế là chọn thi vào trường KTQD , mặc dù mình rất ghét buôn buôn bán bán . Mình đảm bảo với bố mẹ mình có thể đỗ vì học lực mình rất khá , vậy mà khi đi thi , mình trượt thẳng cẳng đúng môn mà mình tự tin giỏi nhất , môn Hoá , mình học cấp 3 được 10 phẩy tròn , thế mà đi thi mình được có 5 .
    Nhưng trong thời gian ôn thi , mình đã quyết định thay đổi mình , mình đã định hướng theo nghề mà mình mơ ước từ nhỏ , đó là ngành Kiến Trúc , mình chấp nhận bỏ đi môn Hoá mà mình học rất khá để quay sang học Vẽ , lúc đó thời gian thi Đh chỉ còn gần 4 tháng , thế là với thời gian gấp gáp , học Vẽ được hơn tháng cùng tí thích thích Vẽ thế là thi sơ khảo qua ,, liều mạng đi thi Đh luôn , dù đã có kinh nghiệm thi Toán Lý kha khá , nhưng trình Vẽ còn kém lắm thế là trượt toi thêm năm nữa

Nhưng rất may , bố mẹ mình , không hề ngăn cấm mình theo đuổi ước mơ của mình , mình cố gắng ôn thêm năm nữa và cũng đã đỗ vào cái trường XD , giờ năm thứ 3 nè .
    Kể dài dòng thế , có thể chốt trong 1 số câu , khi mình trượt năm thứ 2 , bố mẹ đã nói , bố mẹ có thể ép tớ theo nghề , theo trường bố mẹ tớ thích , nhưng đó chỉ có thể là 1 lần , còn trong cuộc sống , còn rất nhiều lựa chọn mà tớ phải tự quyết định , thế nên , tớ hạy tự điịnh hướng cho mình thế nào là tốt nhất mà làm , vì cuộc sống là của mình , mình không lo lắng cho nó thì chẳng ai có thể giúp mình cả.
    Hãy bắt tay vào việc ngay từ bây giờ , không bao giờ là muộn cả .
    uầy , viết 1 bài dài nhất từ trước đến nay ,oải quá , hy vọng nó sẽ giúp ích 1 chút gì đó cho bạn.
    Gút lắc .
    Được libra84 sửa chữa / chuyển vào 22:50 ngày 15/01/2007