1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Suy nghĩ về "nạn kiều" 1978-1979

Chủ đề trong 'Lịch sử Văn hoá' bởi minhnet2006, 13/10/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. aliosha1970

aliosha1970 Thành viên mới

Bài hát về Lê Đình Chinh đại loại là:
    "Từ biên giới Hữu nghị quan
    Tin căm phẫn nhanh truyền lan
    Bọn côn đồ xâm lẫn dã man
    Đã giết người Anh mến thương vô vàng..
    bla..bla..
    Lê Đình Chinh..bla bla"
    Hồi bé ở SG, chắc cũng bằng Gấu nhà em bây giờ, đi học và hát nghêu ngao bài này suốt ngày.. Vui thật
  2. nemesisgau

nemesisgau Thành viên mới

được câu của bác hay đấy....bác thử đi hỏi tất cả bọn mắt xanh mũi lõ xem chúng nó ghét bọn tàu khựa nhất ở đoạn nào....chính là cái tinh thần bầy đàn ích kỉ này đấy....khi ra nước ngoài sống thì ko những ko chịu tiếp thu văn hóa nước đó còn tập trung gây rối....các phố Tàu đều có thể coi là ổ tệ nạn....ng tàu ngay cả việc đi dạo phố VN cũng phải tinh thần dân tộc-đi thành đàn và nói rất to cho chúng mày sợ....
    nói thẳng 1 câu "nạn kiều" là 1 cái trò điên của CP TQ khi đó làm....cũng ko có j lạ khi ng VN lập tức đối xử ko tốt với ng Tàu trên đất mình-họ ko phải tham gia chiến tranh,họ ko phải đóng 1 loạt thuế,họ ko chịu nhập quốc tịch việt âm dù đã ở đây mấy đời....lúc nào cũng tự gọi mình là ng TQ và sẵn sàng vì TQ....có thằng điên mới nuôi dưỡng đống **** ấy trong nhà để nó quay ra cắn....nguy cơ xảy ra chuyện 1 quốc gia trong lòng 1 quốc gia đủ làm cho tất cả lãnh đạo của vn phải mạnh tay....tất cả vì lợi ích của quốc gia và dân tộc mà.....thằng nào thik làm ngoại tộc thì lượn....
    nhà em gốc tàu....nhưng mà khi có Cách mạng thì nhà em nhiệt tình tham gia....khi xảy ra cái gọi là nạn kiều thì tất cả ng gốc TQ ở khu ông già em lúc ấy chả có làm sao cả...quan trọng họ nghĩ họ là ng vn cũng như phải sống vì cái quốc gia này....chứ ko phải vì 1 cái quốc gia chết tiệt nào đang lăm le đánh Vn...
    thật là sỉ nhục khi có những ng VN bày đặt nào là quá tay hay bất nhân, hay quay ra thương xót cho những mầm mống phản loạn bên trong lòng đất nước của mình....cứ sống trong chiến tranh đi....em lại sợ các bác lại lập cái topic kiểu sao chính phủ ko giết hết chúng nó ngay từ khi còn ở Vn....
  3. Jude

Jude Thành viên mới

Năm 1972 bố em sang Thượng Hải học về máy móc ô-tô 2 năm....Năm 82-84 j` đó đi nghĩa vụ quân sự, bố em lái xe cho Đại Tá Phạm Văn Trà , nghe nói có lần đưa cả bác Trà về nhà chơi (lúc đó em trong bụng mẹ).

4. minhnet2006

minhnet2006 Thành viên mới

" Nạn kiều" hình như có diễn ra ở miềnNam nữa thì phải
  5. CoDep

CoDep Thành viên rất tích cực

Đời nào thì người cũng có 3 đấng, của thì có 3 loài.
    1- Một phe thì thân Hoa, chống Việt.
    2- Một phe thì kỳ thị Hoa.
    3- Người có nhân đạo thì nhìn đôi bên cắn nhau mà thở dài.
    Hãy coi người Việt với nhau mà đánh giết nhau thì biết.
    Bao giờ mới học được nhân đạo ?
  6. xn3

xn3 Thành viên mới

Thực sự học được nhân đạo như bác, từng nằm dưới dải B52 ở An Dương rồi quay lại yêu quý những kẻ làm điều đó, thì cần có sự biến dị rất mạnh trong chuỗi ADN
    Thân Hoa thì có lẽ nước Mỹ phải là số 1 bác nhỉ Những niềm nhân ái lửng lơ con cá vàng như bác không rõ có ý kiến gì về những dị dạng quái thai sinh ra ở VN do orange agent, những xác trẻ em người già chồng đống ở Mỹ Lai ???
  7. CoDep

CoDep Thành viên rất tích cực

Ai yêu quý những kẻ ném bom B52?
    Bạn muốn nói tôi, hay những người hoan hô chào đón Cliton
    và Bush?
    Bạn biết tôi đã và đang làm gì ở Mỹ ?
    Mà thôi . Hết lý thì quay ra tấn công người nói chuyện .
  8. xn3

xn3 Thành viên mới

Đang muốn làm rõ cái lý của bác thôi mà?
    Em đang nói chuyện người vẫn chửi VN là luật rừng ấy
    Lý của bác là phản chiến, phỏng ạ? Là nhân đạo, phỏng ạ? Vậy đang muốn làm cái lý "nhân đạo với người công giáo đập phá tài sản người khác đang quản lý" của bác thôi mà!
    Nhân đạo bao giờ cũng tùy từng góc nhìn. Vói người Mỹ trắng thì giết vài chục người nước khác để bảo vệ 1 người Mỹ là nhân đạo, phía kia không thế. Em chỉ đang tò mò cái góc nhìn của bác nó treo chỗ nào thôi!
    Vả lại, chuyện tranh luận là đánh vào cái lý của nhau, trên mạng ảo này đâu có ai là "người nói chuyện" mà bác đao to búa lớn ghê thế? Nào em đã có câu nào đả kích xúc phạm nhân phẩm của bác đâu nhỉ???
    Mà bác lôi ông Bush và ông Clinton ra làm gì, không lẽ bác muốn cho rằng những người vẫy hoa chào 2 vị ấy là những người ủng hộ thảm bom B52 ở VN??? Bác đánh tráo khái niệm vô tình hay cố ý đấy ???
  9. duongducminh

duongducminh Thành viên mới

Hello bác CD, lâu lắm mới quote 1 bài của bác tại cái chỗ bôi vàng thôi
    Tóm lại bác vẫn là người cổ như cái tít của bác thôi.
    Bác ra đi vào những lúc đất nước khó khăn nhất, rồi lại khốn đốn trong mấy cái trại tị nạn (mà dạo đấy bác ở trại HK hay Mã lai ...??? ở HK thì nhanh đc phỏng vấn hơn nhỉ ) nên cái tư tưởng. ấn tượng khiến bác đi xa chắc là mãi không phai nhoà dù rằng bác đã ở bên kia cái dốc cuộc đời.
    Nó vẫn là chuyện khác nhau giữa cái ý thức hệ mặc dù xuất phát điểm của tôi và bác là như nhau.
    Thôi thì, vẫn chúc bác mạnh khoẻ để lên đây múa phím, âu cũng là dịp thỉnh thoảng bọn em tán thưởng hay cười khỉnh. Đôi khi nó cũng là một góc nhìn
  10. mayor

mayor Thành viên mới

Quan điểm về vấn đề nạn kiều thì không chỉ có một. Nguyên nhâu xâu xa thì chắc có người biết đủ có người biết chưa đủ. Những người chứng kiến tận mắt thì nay ít hơn người không được chứng kiến.
    Tranh luận thì Ok, nhưng đừng bới móc và có ý mạt sát người khác cho dù người ta có không đồng quan điểm với mình.