1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ta bắt gặp mình trong ca từ của Trịnh, những khi vui, những lúc buồn...

Chủ đề trong 'Nhạc TRỊNH' bởi Ngannammaytrang, 09/06/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. xuan_denon

xuan_denon Thành viên mới

Tôi có 01 CD Nhạc Trịnh rất hay chỉ do 01 ca sĩ hát và đệm bằng ghita mộc - chất lượng âm thanh tuyệt vời nhưng nghe mai không biết do ai hát? Muốn post lên để ACE thuỏng thức và và tư vấn giùm xem. Nhưng có 01 điều phải hướng dẫn tôi cách post lên đã... Thank UUUUUUU...
    Được xuan_denon sửa chữa / chuyển vào 05:42 ngày 22/06/2007
  2. Ngannammaytrang

Ngannammaytrang Thành viên mới

YÊU EM, KHÔNG CẦN VỘI VÃ
    Thực ra, mình thích cả bài hát ?oTrong nỗi đau tình cờ? của Trịnh cũng chỉ vì mỗi câu ấy thôi. Có chăng thì thêm câu này nữa: ?oYêu em, lòng chợt từ bi bất ngờ??
    Bây giờ, thiên hạ hình như vội vã yêu mà không cần so đo tính toán. Mà mình hay chưa kìa. Đã yêu, sao lại so đo với tính toán. Ý mình muốn nói là, người ta vội vã yêu, vội vã sống, vội vã tận hưởng ?oTáo ngọt của vườn Địa Đàng? như thể ngày mai là ngày tận thế, như thể sẵn sàng chia tay ngay phút giây đó. Họ không cần phải ?orách việc? đi cân đo đong đếm cảm xúc làm gì.
    Ấy thế tại sao có khi mình cũng nghêu ngao hát ?oVề thu xếp lại, ngày trong nếp ngày, vội vàng thêm những phút yêu người??? Hẳn là hai tâm thế của con người trong hai giai đoạn tuổi đời khác nhau nhỉ? Tâm thế đầy tự tin khi lòng còn trẻ, đường đời còn dài, còn biết bao nhiêu ngày nắng, ngày mưa rộn rã qua từng con phố?khác hẳn với tâm thế của lúc đã cảm nhận dấu hiệu của tuổi sang mùa?, khi chợt ?ogiật mình. Ôi, chiếc lá thu phai??
    Mình chưa đến tuổi "phai" đâu. Mình vẫn "yêu thêm, yêu cho nồng nàn..."
  3. Ngannammaytrang

Cảm ơn Xuan_demon đã ghé thăm.
    Mình cũng không biết cách post CD lên như thế nào. Bạn hãy hỏi Mod xem sao?
  4. bluemountainno1

bluemountainno1 Thành viên quen thuộc

cũng có những tình yêu không hề vội vã đâu. Mà suy cho cùng, thế nào là yêu vội? Bạn có tin vào một tình yêu từ ngay cái nhìn đầu tiên ko? Thời gian để tình yêu đến với mỗi con người khác nhau: có người là 5 năm, 10 năm, có những người chỉ tính bằng ngày, bằng tháng ... Thời gian không quan trọng. Mà quan trọng hơn cả là tình cảm người ta giành cho nhau.
    Và tớ muốn hỏi thêm 1 điều: yêu mà ko cần so đo tính toán? Vậy theo bạn thì cần phải tính toán điều gì? Yêu mà đem tình cảm lên bàn cân mà cũng gọi là yêu à?
    Nhưng dù sao thì tớ cũng rất thích "trong nỗi đau tình cờ",
    tôi đã yêu em bao ngày nắng
    tôi đã yêu em bao ngày mưa
    yêu em bên đời lặng lẽ ..
    tôi đã yêu em trong mùa gió
    khi lá cây khô bay đầy ngõ
    yêu em không cần vội vã...

5. Ngannammaytrang

"Dù em khẽ bước không thành tiếng
    Cõi đời bao la vẫn ngân dài..."

(Vẫn có em bên đời)
    Chào bluemountainno1!
    Bạn làm ơn đọc lại mấy cái vàng vàng... Mình sẵn sàng trao đổi và chia sẻ cùng bạn về những gì mà chúng ta "bắt gặp" trong ca từ của nhạc Trịnh. Mình không có "kinh nghiệm yêu đương" để trả lời bạn về những câu hỏi ấy đâu.
    Tất nhiên, đã yêu "Trịnh" thì không chỉ yêu và thích một vài bài hát của ông. Mình cũng yêu và thích nhiều bài hát khác nữa, của nhiều nhạc sỹ khác nữa. Nhưng ở đây, mình chỉ "nói" về những cái mà trong lúc bất chợt (vui/buồn...) mình ngộ / nghiệm ra, thông qua những ca từ của Trịnh thôi.
    Chẳng hạn lúc này, đang "gõ" cho bạn, mình lại nghĩ đến bài hát "Vẫn có em bên đời". Mình sẽ nói cùng bạn về hai câu hát trong bài này mà mình thích nhất nhé:
    1. "Những cành hoa phai quá, không đành..."
    (Hình như) Ta-Go có câu thơ đại ý: "Hãy hái những bông hoa này đi, đừng trù trừ anh ạ. Em sợ... rồi hoa sẽ rũ cánh mà rơi vào cát bụi mất thôi... Trước khi ngày sắp hết.., trước khi em kịp biết..."
    Bạn có nhận ra tâm thế của hai Tâm hồn nghệ sỹ (lớn) khác nhau hoàn toàn không? Ta-Go rất triết, rất "hiện sinh" trong cái nhìn sự vật - hiện tượng. Còn Trịnh thì rất "đời" và rất "Người" trong cách hành xử với Cuộc đời này (sự vật - hiện tượng nói chung). Và, dù cũng rất yêu Ta-Go, mình vẫn thích cách nhìn của Trịnh hơn.
    2. "Mỗi vết thương lành, một nỗi vui..."
    Hừ, lại đụng đến "vết thương"! Trước đây, khi chớm vào yêu và cũng bắt đầu đau khổ, mình thường "cố tình" hát câu hát này thành: "Mỗi vết thương lòng, một nỗi vui...". Lúc ấy, có lẽ mình còn kiêu ngạo quá. Bây giờ, mình đã hiểu, đã tin và sẽ luôn mong như thế...
    Còn bạn thì sao?
  6. bmv1

bmv1 Thành viên mới

Chủ đề của bạn @Ngannammaytrang rất hay . Cảm ơn bạn đã chia sẻ những ngôn từ của Trịnh trong suy nghĩ của bạn .Mình cũng vậy đôi lúc nghêu ngao hát những câu rất quen thuộc của Trịnh mà không nhớ ở bài nào.
    Tôi đã yêu em bao ngày nắng
    Tôi đã yêu em bao ngày mưa
    Yêu em bên đời lặng lẽ
    Tình yêu thật cao thượng, yêu mà không hề đòi hỏi chi, yêu khi ngày nắng, yêu khi ngày mưa, yêu thật thầm lặng.
    Yêu em không cần vội vã
    Tôi đã yêu em như trẻ thơ
    Đâu biết đôi khi có lìa xa
    Yêu trong nỗi đau tình cờ
    Làm sao để có một tình " yêu như trẻ thơ " có ai hạnh phúc có được điều đó không? Yêu mà không bao giờ nghĩ có thể lìa xa, yêu trong nỗi vui đợi chờ, yêu ngay cả khi không không đến được với nhau " yêu trong nỗi đau tình cờ..."
  7. Ngannammaytrang

Ồ, thật là ngạc nhiên khi "gặp" bạn bmv1 ở đây. Cảm ơn bạn đã có lời như thế về mình.
    Câu hỏi bạn đưa ra cũng khá thú vị nhỉ? Mình nghĩ, khi "đang yêu" thì ai cũng "như trẻ thơ" cả. Chỉ khi "đã yêu" thì người ta mới có "cơ hội" để nhìn lại và so sánh...
    Bạn cũng hãy chia sẻ những cảm nhận của mình về Trịnh nói chung và ca từ của Trịnh nói riêng, nhé.
    Mến.
  8. Ngannammaytrang

Về cái ?otai tồ? mà tôi đã chọn: ?oVề lại nơi cuối trời. Làm mây. Trôi??
    Đó là câu hát nằm trong bài ?oPhôi pha?. Nói về bài hát này, tôi thích câu hát ấy lắm, nhất là khi nghe Khánh Ly ngân nga nhấn nhá chữ ?oTrôi??.
    Nhưng bài hát này gắn với một kỷ niệm khó quên của tôi với một người bạn thân. Ngày đó, bọn tôi còn là SV. Kỷ niệm ấy ?oxảy ra? trong một chuyến về quê một bạn khác ở một Thị trấn xinh đẹp nằm về phía Tây của Quảng Trị. Xe dừng và đổi chuyến ở bến xe Đông Hà. Lúc bọn tôi vừa xuống xe, có mấy người khách nước ngoài cũng đang tìm đường lên Thị trấn mà chúng tôi đang đến. Vài ba anh xe ôm đang ?onói mỏi tay? với những người nước ngoài này. Bạn tôi nghe và hiểu được họ muốn điều gì, thế là bạn tôi vô tư trao đổi và hướng dẫn họ. Biết cùng chuyến xe, họ chờ để đi cùng chúng tôi. Thế mà, không ngờ, mấy anh xe ôm lại bắt đầu hậm hực nhìn bạn tôi, và như thể bị bạn tôi giựt mất miếng cơm trên miệng họ, họ hô hoán nhau xông vào rượt đánh bạn tôi. Kẻ rượt, người chạy, kẻ cản, người giải thích phân bua? cứ loạn cả lên giữa bến xe nhộn nhạo. Cuối cùng thì mấy anh xe ôm cũng hiểu rằng bọn tôi là SV, và bạn tôi chỉ ?ogiải thích? cho mấy vị khách ngoại quốc kia vì họ muốn hỏi đường thôi...
    Dù sao, tôi biết bạn rất buồn. Lên xe, bạn rơi vào một trạng thái khác hẳn, im lặng, mắt nhìn mà như không nhìn ra khung cửa kính của xe. Mặc chúng tôi chuyện phím và bàn tán về khung cảnh hết sức hấp dẫn hai bên đường? Tôi vỗ vai bạn và cười, tôi hát to lên câu hát của Trịnh ?oThôi, về đi? Đường trần đâu có gì??. Bạn cười và nhìn tôi ngân ngấn. Sau một lúc, bạn sè sẹ siết tay tôi và lẩm nhẩm hát bài hát đó, bài ?oPhôi pha??
    Và cũng kể từ đó, bài hát ?oPhôi pha? trở thành bài hát yêu thích nhất của bạn?
    Riêng tôi, đôi lúc tôi cũng nghêu ngao hát bài này. Nhưng tôi thường phân vân một từ trong lời ca. Không biết là ?ochân giang hồ? hay ?otrăng giang hồ? Đại đa số văn bản ca từ đều chép ?oÔm lòng đêm, nhìn vầng trăng mới về, nhớ chân giang hồ?? Nhưng tôi vẫn cứ nghĩ, và cứ ngầm đối chiếu ngữ cảnh, ngữ nghĩa giữa hai từ đó. ?oNhìn vầng trăng mới về? mới chợt nhớ đến ?otrăng giang hồ? chứ nhỉ. Như thế nghe hay hơn, sâu hơn thì phải? Oh, đó cũng chỉ là sự phân vân lẩm cẩm của riêng tôi thôi...

PHÔI PHA
    (TCS)
    Ôm lòng đêm nhìn vầng trăng mới về nhớ chân giang hồ.
    Ôi phù du..., từng tuổi xuân đã già một ngày kia đến bờ, đời người như gió qua...
    Không còn ai, đường về ôi quá dài... những đêm xa người
    Chén rượu cay một đời tôi uống hoài
    Trả lại từng tin vui cho nhân gian chờ đợi
    Về ngồi trong những ngày nhìn từng hôm nắng ngời, nhìn từng khi mưa bay
    Có những ai xa đời quay về lại?
    Về lại nơi cuối trời, làm mây. Trôi...
    Thôi, về đi. Đường trần đâu có gì, tóc xanh mấy mùa ?
    Có nhiều khi từ vườn khuya bước về
    Bàn chân ai rất nhẹ, tựa hồn những năm xưa...

9. KIEPDATRANG

KIEPDATRANG Thành viên mới

nhạc trịnh ccông sơn luôn làm mê mẫn con người!
    cũng như TY theo cáh TCS nó khiến con người ta khoan dung và đọ lượng hơn.
    tôi cũng vậy ,tôi ko biết dùng từ ngữ nào đễ diễn tả nổi cảm xúc này. nhưng tôi đang YÊU CUỒNG SỐNG VỘI yêu cho hết nghĩa yêu đương mà sống cho vội kẻo sợ hết cỏi trần này .
    con người tôi rất mông lung luôn luôn tự dằn vặt với chính mình. tôi yêu em nhưng yêu quá độ tôi sợ rằng ko thể lo cho em cho bằng người đc. tôi sợ em khổ mà TY bây giờ phụ thuộc vào đồng tiền , địa vị xã hội wá nhiều...
    BUỒN......
  10. Ngannammaytrang

GỌI GIÓ BAY LÊN
    (Nhớ Tê Ba)
    Anh lại lang thang mỏi phố một mình
    Rồi ngồi nhẩm vui buồn qua với tuổi
    Bao lần nhớ bao lần quên cũng vậy
    Qua phố một mình, anh gọi gió bay lên?
    Qua phố một mình âm thầm nhớ tên em
    Là bất chợt mà thấy lòng se sắt
    Giữa phố đông người không lẽ mình lại khóc
    Chỉ tại hạt bụi đường làm cay mắt anh thôi!...
    Đang lướt qua anh nhan nhản mắt môi cười
    Chẳng có đóa buồn nào như môi em độ ấy
    Đời còn có nhau, đời thênh thang biết mấy
    Đời thôi có nhau, mưa nắng cũng quên mùa?
    Có phải tại chúng mình không đợi được nắng khuya
    Hoa vội tím nên bỗng thành dang dở?
    Lại một chiều lang thang?, lòng lại âm thầm nhớ?
    Bước chân buồn quên đếm nhịp thời gian?

Đà Nẵng, chiều Thứ 7 - 23.06.2007
    ĐHT.
    Đây, mời bạn nghe bài hát: [url="http://www.nhacso.net/Music/Song/Nhac%2DTrinh/2006/08/05F61AA9/">Chiều một mình qua phố
    Được ngannammaytrang sửa chữa / chuyển vào 23:34 ngày 23/06/2007