1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ta phải làm sao?

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi Bi_g_and_St_rong, 01/11/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Bi_g_and_St_rong

Bi_g_and_St_rong Thành viên mới

Ta phải làm sao?

Mình băn khoăn giữa hai con đường hai ngã rẽ. Lựa chọn một công việc cho riêng mình.Một là làm đúng nghề theo những gì mình đã học. Nhưng đó là một công việc nặng nhọc về trí óc. Đổi lại là một nghề vinh quang.Còn công việc kia thì lại nhẹ nhàng lương cao và nhàn tản.
    Người ta bảo nên làm những gì mình thích.Ừ .Mình biết mình thích gì.Và mình đã làm những gì mình thích.Nhưng thật sự là quá mệt mỏi. Niềm vui cũng khôg ít nhưng nước mắt cũng không kém phần. Nếu làm đúng nghề mình đã chọn thì cũng chỉ được 1 vài năm nữa.Rồi khi lập gia đình lại phải chuyển qua cái khác. Vì mình không phải là người có thể làm tốt nhiều việc một lúc.Một là dành cho gia đình hai là dành cho công việc.
    Còn nếu làm một nghề nhàn hạ công việc văn phòng 8h./ ngày thì mình có nhiều thời gian dành cho những thú vui của mình hơn? Hai năm nữa kết hôn là minh cũng ổn định.
    Trời ơi! Đau đầu quá.Quá mệt mỏi khi phải lựa chọn cho mình hướng đi của cuộc đời mình.
    Có ai giúp tôi không ????
  2. GaiDuyen

GaiDuyen Thành viên mới

Thực ra chọn cái rì cũng được mà!
    Nhưng quan trọng là sau này ko hối hận, và ko bỏ cuộc!
    Nếu bác chọn c.s của mình là cho sự nghiệp thì nên làm việc mình thiíc...Còn là gia đình thì nên chọn nhàn hạ
    Mà bây giờ thì hầu hết mọi ng đều thích chọn việc nhàn hạ, lương ổn định, để time cho nhiều việc khác! ko nên suy nghĩ quá nhiều!! già nhanh đấy;))
  3. houocnguyen_virgo

houocnguyen_virgo Thành viên mới

Bác ơi, đời người ngắn ngủi, ai biết trước được sống chết thế nào. Bác có thể làm theo những gì bác thích, nhưng theo em, đã thích thực sự thì sẽ theo đuổi đến cùng, dù khó khăn cũng không nản. Chắc bác chưa thích thực sự rồi. Nhưng đâu phải cứ thích là được? Bác cứ làm theo những gì mà bác cho là hợp lý, dù là theo đuổi ý thích hay là một công việc chắc chắn và nhàn hạ, chỉ mong bác suy nghĩ thật kĩ và sau này đừng bao giờ hối hận là được. Chúc bác vui!
  4. dnsonv

dnsonv Thành viên rất tích cực

Thik là một chuyện bác ạ, nhưng thời bây giờ vừa nhàn lại lương cao thì khó kiếm lắm đấy!
  5. email_hangnguyen

email_hangnguyen Thành viên mới

Cái gì nó cũng có mặt trái của nó. làm chỗ nhàn, lương cao thì sau lại kêu chỗ tớ nhàn quá, chán quá, mong muốn tìm chỗ nào phù hợp với mình, vận động mình. Con người luôn đứng trưóc những sự lựa chọn, có thể đúng có thể sai nhưng vẫn phải chọn, khi chọn rùi thì chỉ bất ngờ hụt hẫng hoặc vui sướng chứ đừng nhắc tới từ hối hận
  6. hpcaro

hpcaro Thành viên mới

Thế thì chọn chỗ mà công việc bận rộn ấy, đằng nào cũng chưa có gd, học hỏi kinh nghiệm, rồi chuyển sau.
    Khi đã giỏi rồi thì chuyển đi đâu chả được.
    Vẫn nhàn hạ mà lương còn cao hơn ấy.
    Thế được chưa?
  7. vhieuanh

vhieuanh Thành viên quen thuộc

Theo em thì chẳng có việc j lương cao mà lại nhàn cả
  8. hpcaro

hpcaro Thành viên mới

ko hẳn,chỉ cao hơn chỗ kia chẳng hạn.
    Như làm giao dịch viên cho một ngân hàng nưóc ngoài, lương cao.
    Nhưng có thể là bạn ấy học ngành TA muốn làm giáo viên, hay trợ lý,....
  9. camilla

camilla Thành viên mới

Nên thực tế ấy ạ Cái chính là điểm dừng. Điểm dừng của mỗi người khác nhau và phải tự nhận ra nó để mà rẽ sang hướng khác. Theo đuổi cái mình thích nhưng mình vì nó mà bị cơm áo gạo tiền gì sát đất thì thử hỏi liệu trụ được mấy ngày. Chắc ấy là con gái. Khuyên ấy tìm một công việc vừa sức, có ít nhất 1 người cộng sự thân cận, nếu lương lậu thấy tạm hài lòng thì cố gắng cho yên ổn rồi chăm chút cho gia đình, nếu không thì đá ngoài kiếm thêm thu nhập. Người ta sáng suốt hơn rất nhiều khi được làm việc thường xuyên chứ k phải là thỉnh thoảng làm những việc lớn lao ấy ạ