1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tác phẩm bạn thấy chán nhất

Chủ đề trong 'Văn học' bởi Arrietta, 21/09/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. pipidanngo

pipidanngo Thành viên quen thuộc

Hix, sao lại chê Jules Verne ạ, khổ thân bác ý. Hồi bé em mê mấy câu chuyện đó lắm, làm phong phú trí tưởng tưởng của trẻ con mà :(
  2. dieulinh113

dieulinh113 Thành viên mới

Tớ thấy truyện của GM đọc khó nhưng hay. Để thấy hay, tớ phải đọc đi đọc lại mấy lần, thấy buồn day dứt nhưng mà hay. Còn truyện dở à, có lẽ sẽ là dở với mình nhưng hay với người khác, như mấy truyện "Phải lấy người như anh", "Chuyện tình Newyork"... rồi một loạt truyện của các nhà văn trẻ TQ (chủ yếu viết về ***), đọc mệt mà ko tìm được giá trị. Tác phẩm nóng thì có, chứ hay thì (bản thân mình) chẳng thấy.
  3. vivianleigh

vivianleigh Thành viên mới

em thuộc lại dễ tính, thể loại j cũng đọc được, từ truyện trinh thám, chưởng, tiểu thuyết lịch sử, đến tình cảm...Nhưng trước khi đọc em đều có tham khảo hỏi han ý kiến rồi mới mua. Thế mà vẫn dính mấy quyển ko đọc nổi.
    Đầu tiên là mấy quyển rất kinh điển mà e nghĩ là do mình chưa đủ trình nên vẫn đang xếp trong giá sách chờ thời
    - Những người khốn khổ: đọc được 1/4 thì phải dừng lại vì ko thấy có cảm hứng j cả, ko biết mọi ng đã đọc quyển này chưa, ai thấy hay thì bảo để e lên lại tinh thần đọc nốt
    - Thép đã tôi thế đấy: mua về mà chưa đọc
    - Giã từ vũ khí: đọc được 5 trang
    Còn đây là một số quyển cũng rất tên tuổi nhưng e thấy siêu chán, đây là do cảm nhận cá nhân thôi nhá
    - Bà Bôvary: đọc được 2/3 rồi nhưng vẫn quyết chia tay vì quá nhạt nhẽo, nhân vật chính chả ra sao cả, ko thể hiểu đc bà này nghĩ j, tình tiết thì quá bình thường
    - Thời thơ ngây: ko nhớ của ai, đọc rất ức chế nên được 1/4 thì bỏ
    Hiện giờ e đang đọc "Chiếc xe đạp màu xanh" của 1 ông hay bà nào người Pháp. Nghe giới thiệu ở bìa sách là "cuốn theo chiều gió" của Pháp. CTCG thì e đọc rồi, đây là quyển e thích nhất nên e cũng mua về đọc cho biết. Nhưng đang đọc thì thấy hơi nản vì mô típ lẫn nội dung của quyển này cứ như là sao y bản chính ý. Dù sao thì đây cũng là 1 quyển nổi tiếng, hy vọng đoạn sau sẽ khác, ko thì e tiếc tiền mua 2 tập của nó lắm
  4. muoidotinox

muoidotinox Thành viên quen thuộc

To pipidanngo: Thật tình mà nói tớ kết truyện Hai vạn dặm dưới đáy biển cực kì luôn. Nhưng những truyện còn lại thì... hix! Dựng lên thành phim thì hay, chứ đọc truyện thì tớ không thể nuốt nổi cái giọng văn kể lể như viết tường trình vậy. Chắc văn phong của thời đó nó như vậy quá!
  5. saodoingoi80

saodoingoi80 Thành viên rất tích cực

Sao chưa đọc mà đã vội xếp " em nó " vào hàng chán nhất rồi ?
    Đọc đi bạn. Cũng hay đó
  6. sole_husband

sole_husband Moderator

J.Verne viết hay chứ, mình thích nhất là 80 ngày vòng quanh thế giới, đọc cực thích.
    Những người khốn khổ quá hay, không những cốt truyện mà cách hành văn, hàm lượng thông tin lịch sử về Paris quá sống động, chi tiết. Nếu bạn đọc sách để theo dõi nội dung câu chuyện không thì sẽ rất khó phân loại, giống như mình đi du lịch mà chỉ khoái được ăn món đặc sản vùng miền mà không quan tâm tới văn hoá, phong tục, trang phục, nhà cửa, giọng nói, dân ca, lịch sử...thì thực sự phí mất một chuyến đi.
  7. tears.in.heaven

tears.in.heaven Thành viên quen thuộc

vote cho Gía đâu đó có người đợi tôi.. Đọc được 5 trang và không bao giờ có ý định đọc tiếp..
  8. kem804

kem804 Thành viên mới

trước đây, mỗi tháng t thường mua 3-4 quyển sách. Trong số sách t mua , có những quyển t đọc đi đọc lại chục lần, nhưng có quyển chưa đọc hết 1 nửa. nói chung đọc sách phải chọn lựa, giờ đây t đang đọc những quyển kinh điển, đỡ phải bực mình những quyển sách chán ngắt.
  9. ddcd

ddcd Thành viên mới

Ối giời ơi, bác này toàn chê những quyển em tâm đắc nhất, bó tay. Ko rõ là đã đọc Đồi gió hú đến bao nhiêu lần nữa, hay thế còn j. Đâu phải cứ sống có lý tưởng, sống cho người khác thì truyện mới hay được. Nếu thế, em xin đề cử quyển :tư tưởng HCM cho bác. Rất vì dân và vì thế giới :D.
    Rừng Nauy tuy hơi quái dị nhưng cũng rất hay, rất Nhật và phản ảnh chính xác suy nghĩ một thời của lớp trẻ Nhật. Mình đọc ko p là để tìm điều phi lý trong truyện, mà để cảm thụ cái đẹp muốn hướng tới trong truyện. Viết rất tình cảm và tinh tế. Thế mà bác chê :((
  10. thohocviec

thohocviec Thành viên mới

twilight mới đọc do bị đứa bạn ép đọc, nhạt nhẽo không chịu dc