1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Taekwondo và Karate

Chủ đề trong 'Võ thuật' bởi Miregal, 16/12/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nhungdebebebe

nhungdebebebe Thành viên mới

đọc ức chế vật ạ,em tuy là con gái (mà hình như là con gái duy nhứt ở đây thì fải?) nhưng cung~ thấy bức xúc quá!!!!!!!!!!!em xin có 1 vài ý kiến như sau( nói trước em là dân Ka ra te):
    1: ka xuất fát từ Trung Quốc,từ 1 chi của thiếu lâm(hfnh như là từ Đường Hoàng Gia thì fải?) truyền qua nhật->Ka,qua hàn ->thành Teak
    2: Dừng so sánh Ka và Teak đi,nghe toàn là lí thuyết xuông à,học thì cứ học đi khắc biết.
    3:thầy em bảo là mọi võ thuật đều có chung nguồn gốc và đỉnh cao của nó cung~ chung luôn,có điều môi~ vo~ đi theo 1 con đuờng khác nhau thui
  2. cattuhan1983

cattuhan1983 Thành viên quen thuộc

Võ cổ truyền Việt Nam từ bao đời qua đã có nhiều thăng trầm, các bạn cứ nghĩ về cái thời phong kiến ấy, hồi đó học võ để trị lại những cái xấu của xã hội, ngày nay học võ để cường thân, theo đuổi niềm yêu thích. Trong những thế kỉ trước, võ cổ truyền luôn phát triển ở bất kỳ một triều đại nào, từ trong cung cấm cho đến dân giang hồ.
    Trong nửa đầu thế kỉ 20, nhân dân ta học võ dân tộc với niềm say mê tột cùng, tất cả là đều muốn đánh đuổi giặc ngoại xâm, võ cổ truyền chẳng cần phải khai trương mở lớp mà nó tự dần hình thành trong cuộc sống con người.
    Khi đã hoà bình, thì người ta lo xây dựng đất nước chứ cần gì học võ để đánh ai nữa. Các nước khác đã có cái tài của họ là hoá thân môn võ của mình thành một môn thi đấu thể thao, chúng ngày càng hoàn thiện và phát triển mạnh mẽ. Còn nước ta thì mới lập lại được hoà bình gần 30 năm nay, phong trào võ cổ truyền vẫn còn tự phát, mạnh ai nấy phát triển, mãi mới thành lập được hiệp hội võ cổ truyền Việt Nam.
    Khi thành lập xong rồi thì các bậc tiền bối mới chỉ tìm cách duy trì nó chứ chưa hề nghĩ đến việc phát triển nó ra ngoài, vì do tính bảo thủ, phong kiến đã ăn sâu vào tiềm thức người Việt. Nhiều môn phái chỉ truyền võ trong dòng tộc của mình, nghề võ lại khó sinh nhai, nhiều võ sư cũng không muốn phát triển, mà chỉ muốn tìm được truyền nhân để truyền lại hết sở học môn phái của mình, để làm sao nó không mai một là được.
    Các môn võ nước ngoài đang thịnh hành, nếu đi theo môn võ đó thì còn có thể sinh nhai được, vì có các giải thi đấu, có thể làm HLV. Còn võ cổ truyền thì chỉ rất người ít đến, những người chọn võ thuật làm lẽ sống thì họ mới không suy nghĩ tính toán.
    Thật ra tổng hội võ thuật cổ truyền Việt Nam đã có nhiều cuộc họp để đưa võ thuật VN ra thế giới, với 10 bài quy định, họ đang tìm cách giản hoá, chắt lọc, tổng hợp để thành một hệ thống duy nhất đưa ra đấu trường quốc tế (giống phương pháp của WHUSU). Chúng ta cần biết chờ đợi mà thôi.
    Thời gian cứ thế qua đi, vật đổi sao dời, tận cùng của sự tắc biến sẽ nẩy sinh đỉnh điểm của cao trào. Tôi tin chắc một ngày nào đó võ cổ truyền Việt Nam sẽ sánh vai cùng các môn võ quốc tế khác, hiện hữu trên đấu trường thế giới để toàn thể nhân loại biết đến một nền văn hoá của dân tộc Việt
    ...Suốt cuộc đời lắm chuyện bao dung,mộng qua đi chỉ còn bụi hồng trần,bao nhiêu khách qua đường vội vã, bao tình cảm làm tim ta rung động,có mấy ai ko thay đổi tình đầu,dẫu trên mình mang nặng những vết đau vẫn xứng đáng là anh hùng bách chiến....Đoạn trích này hay thật đấy, không biết bạn tự viết ra hay là từ một nguồn tài liệu nào nhưng tôi phải công nhận rằng nó đã thâu tóm được cả một cuộc sống ngang dọc và hào hùng. Sống như vậy mới là đáng sống....
  3. nhungdebebebe

to cattuhan1983: nguyên văn đoạn đó như sau
    " Hiên ngang trước cửu trùng
    lạnh lùng nhìn thời thế
    đời bạc tiền như nước
    khiến lòng người xôn xao
    khi kiếm sắc giao tranh
    chẳng làm sao biết được
    đôi bên cùng gắng sức
    máu nhuộm đỏ tà dương
    khó cân được lòng người nặng nhẹ
    suốt cuộc đời...........
    ....................anh hùng bách chiến"
    đây là đoạn nhạc nền phim Thị vệ độc hành chiếu đợt trước đấy,hay lắm
    mà này cho hỏi cái:tất tần tật những người trong topic này có ai là học võ thật ko ?học ở đâu? võ gì?có ai đi thi đấu chưa?
    nhân tiện giới thiệu luôn: em mới học Ka hơn hai năm ,đi thi đấu đc 3 giải(giải thành phố đc HCĐ,giải toàn quốc đc HCB_thua 1 con bé người HCMvì ngu) sắp tới đi Phù Đổng toàn quốc đấy,hi vọng gặp đc HCM để" trả thù"
    có bác nào đi ko? cho em làm quen vào Huế đi chơi cho vui
  4. teranosarus

teranosarus Thành viên quen thuộc

Híc anh em box mình được cái, rất truyền thống, lớp này tiếp nối lớp khác, suốt ngày chỉ thích tranh cãi về môn phái nọ môn phái kia, nói thật chẳng có môn nào nhất mà chỉ có người nào tập nhiều nhất, giỏi nhất thôi, nếu nói võ Việt nam nếu các bạn đọc các Tạp chí võ thuật sẽ thấy là các cao thủ võ việt thượng đài với mấy ông Tây, chú Hàn thời thuộc địa thắng cũng nhiều thua cũng lắm... thế tại sao cứ phải so sánh, còn ai tập môn nọ môn kia không phải võ Việt thì đâu có phải là người ta không có tinh thần dân tộc đâu mà chỉ vì người ta thích thôi, đến bản thân tôi ngày xưa đầu tiên cũng tập Nhất nam rồi chắc tại thầy (là anh thằng bạn ) chuối quá nên chán,... nghỉ, về sau đi tập Judo đến tận bây giờ.... Phải nói võ Việt mình rất hay nhưng mà đang bị thui chột rồi, gần đây các thầy mới có kế hoạch khôi phục và phát triển võ dân tộc nhưng chưa biết kết quả như thế nào...
    To nhungdebebebe: không phải có mình em là gái mà học Karate đâu, nếu nói Karate box mình con gái đông hơn con trai đấy .... thêm nữa đa số box mình là dân tập võ, thi đấu tất thì chắc là không nhưng nhiều người đã từng là đội tuyển nọ đội tuyển kia đấy....
    Được teranosarus sửa chữa / chuyển vào 21:06 ngày 25/07/2004
  5. cattuhan1983

cattuhan1983 Thành viên quen thuộc

thế còn cái đoạn trong chữ kí của em thì ở đâu, trong mấy câu thơ em chép ra làm gì có.
    Những người trong box đều yêu võ thuật, hầu hết ai cũng đã trải qua một môn nào đó.
    Anh cũng học Karate, nhưng không thi đấu trên sàn bao giờ mà chỉ áp dụng trong xã hội.
  6. tkd

tkd Thành viên mới

người ko học võ hay có học , dở hay giỏi thì có sao, chỉ cần chung 1 cái duy nhất là đam mê võ thuật , hay chỉ đơn giản đam mê 1 môn duy nhất , điều đó cũng quá đủ rồi , còn đi thi đấu hay trong đội tuyển này nọ hay ko, cũng chẳng gì quan trọng, trên sàn đấu, bị ràng buộc bởi luật lệ và nhiều thứ linh tinh, có thê bạn thắng nhưng trong 1 cuộc đấu sinh tử thì chưa chắc kẻ mà bạn thắng sẽ thua đâu
  7. MSGvovit

MSGvovit Thành viên mới

Bạn TKD, đợi lâu quá không thấy bạn cho ý kiến về mấy cái links ma tui posted. Theo bạn có phải đó là tin vịt của mấy ông võ sư Korean 7,8,9 dan hay không ? Theo tui thì dân Hàn đã tiến rất xa, về kinh tế trước, sau đó đến tự do ngôn luận dẫn đến dân chủ pháp trị và bây giờ là tự do ngôn luận dẫn đến đạo đức và lòng tự trọng, 1 dân tộc có tự tin bước dần đến chổ văn minh !!! Trông người lại ngẫm đến ta
    Bạn Ferro, bạn có phải là môn sinh VVN không ? còn nếu là Karate thì thuộc hệ phái nào ? Tui cũng có quen biết chút đỉnh 1 số võ sư Karate (cả nam và nữ) người Nhật thuộc dòng chính thống có ghi tộc phả rất lâu đời, lâu quá không có liên lạc, nhưng biết đâu mình cũng là "đồng môn" đó, hay ít ra bạn cũng là đồng môn của người bạn "những ngày xưa thân ái" của tui ! .
    Bạn hỏi về định nghĩa thế nào là 1 môn võ của dân tộc nào . Bạn định làm khó tui đấy chứ . Thế Phở có phải của VN không ? Nếu cố tình ngụy biện thì bạn có thể bảo là không và bàn tới sáng luôn . Mì ăn liền hiệu VIFON có phải là món ăn thuần túy của VN không ? Theo lý luận của nhiều môn sinh VVN thì chắc chắn là phải rồi đó vì đó là công ty của người VN, giám đốc VN, và có rất nhiều người VN hâm mộ (ý tui nói là những người lao động nghèo chứ không dám nói đến các công tử đội mũ baseball của Mẽo, chơi cell phone đắt tiền đâu).
    Bạn thấy không ? tất cả là do ở tấm lòng và suy nghĩ của bạn mà thôi . Bạn nói tui chỉ có lời sáo rỗng, thì .... cũng có thể đúng đó, xin ghi nhận, mong bạn thông cảm cho, vì "hòan cảnh" mà .
    Tui thật áy náy khi không giúp được gì cho chú Vota, dù chỉ là 1 câu hỏi nhỏ "ở đâu" thôi , mà cũng không giúp được, cũng bởi hòan cảnh cá nhân mà thôi . Thật là xấu hổ !!!!
    Bạn nhungdebebebe, chừng nào bạn gặp đc HCM để trả thù vậy ? Hay đấy, tui cũng sợ bạn thật đấy chứ . Gái HN thâm thật đấy, tui thua hiệp này
    Bạn Cattuhan, về Tổng Hội Võ Học VN trước 1975, không ai dám phủ nhận khả năng, kiến thức, và nhất là thiên chí của các tiền bối đó . Nhưng theo tui họ cũng chưa đi đúng đường lắm vì nhiều lý do tế nhị.
    1- Thời chiến tranh loạn lạc nguy hiểm , nhiều việc trọng đại, không dễ tìm các thầy võ VN chính thống như gia đình anh Vota .
    2- Các vị lãnh đạo trong hội có nhiều quan hệ với võ Tàu, điển hình như ông Tám Kiểng (học thêm với Lưu Phú), ông Từ Thiện, ông Bảy Đăng,..., ông nào cũng có học THÊM võ Tàu và dĩ nhiên là có cảm tình với mấy ông thày Tàu rất ... dễ thương Và thêm vào đó nhiều võ đường Tàu đã Việt hóa vì nhiều võ sư Tàu đã nhận VN làm quê hương và xin gia nhập Tổng Hội (vốn thóat thai từ Tổng Cuộc Quyền Thuật mà nhiều võ đường Tàu lại là hội viên) .... Thật là 1 tình huống rất tế nhị và khó xử cho các vị trên vì tình cảm cá nhân cũng có mà phần lớn vì Tổng Hội chưa trưởng thành, còn thiếu nhân lực và thiếu tiếng nói to mồm của các nhóm như Vota, Volieu,.... Vì thế, tui đồng ý với anh Vota là nó chưa thuần túy là Hội Võ Viet Nam .

Về Hội Võ Cổ Truyền sau (1975) này thì tui cho là được sự lãnh đạo hay dưới sự chỉ đạo của nhiều người không biết võ mà cũng không có chút kiến thức nào về văn hóa dân tộc VN. Nói tóm lại đi trật đường rầy ! Nội cái chử Cổ Truyền đã là tầm bậy rồi !!!! để phân biệt với cái gì đây ???? Nhìn vào danh sách hội thì có tới hơn 70% là tên võ đường Tàu ! đó là chưa nói tới tên VN mà dạy võ Tàu cũng có, hay dạy cả hai cũng có như SLC chẳng hạn
    Sau đó lại khuyến khích các võ đường lập "môn phái" như trong truyện chưởng của Tàu . "MÔN PHÁi " không phải là truyền thống võ học VN và chưa bao giờ có trong lịch sử VN. Tui đã từng phân tích đề tài này nhiều lần trong Vovinam.com và Vietsontrang.com . Bây giờ thì họ định bắt chước TQ lập ra Wushu VN,.... Không hiểu sao bây giờ làm gì người ta cũng bắt chước TQ ???? mà không biết rằng TQ làm nhiều điều tầm bậy, rất dở, là đề tài chế giễu của dân Tây phương !
    Chuyện anh Vota, 1 mình đơn độc, muốn đi tìm thầy võ VN ở ngòai Bình Định, đúng ra phải là 1 chính sách, 1 chương trình của nhà nước trên khắp nước VN để khuyến kích và bảo tồn di sản dân tôc. Nước Nhật đã làm điều đó, và họ còn có cả 1 ủy ban tuyển chọn và tài trợ những "Bảo Vật Sống của Quốc Gia" là những nghệ nhân thuần túy Nhật, mà trong đó có Karate, Kendo và nhiều môn võ thuật khác . Họ hãnh diện về di sản của tổ tiên họ !!!! dù hay dù dở , dù trong dù đuc.....
  8. nhungdebebebe

to cattuhan83: đọc lại đi ,ngươì ta đã nói là trong phim Thị vệ độc hành mà, đoạn thơ ý lười ko chép lại nên .............. thui,thích thì tự đọc chứ
    à mà anh MSGvovit ơi,anh nói em "thâm" là thâm ở những chỗ nào thìa? quả thật em trình lùn ko hiểu, chẳng hay anh có thể bớt chút thì giờ cắt nghĩa cho em ko?
    Đúng là học võ ko quan trọng có thi đấu hay ko vì thi đấu chỉ mang tính thể thao thui,còn tính thực tiễn thì phải học kiểu khác. Như chỗ em tập Thầy hay có những buổi dạy (mà chúng em hay đùa là "gây gổ quyền") chuyên dùng để đánh nhau thưc tế. cái đó học hay lắm,vừa học vừa thực hành luôn, nhiều khi quá tay bị chấn thương thì thảm lắm nhưng học võ này hay lém ko dứt ra đc cái khó nhứt của bọn em bi giờ là ko đc lẫn giữa võ chiến đấu và võ thi đấu vì võ chiến đấu thì tự do còn thi đấu thì yêu cầu tính kĩ thuật cao hơn,bao gồm cả khống chế lực dừng đòn (gọi là kĩ thuật KIME) và khả năng phòng thủ(gọi là ZANSHIN)..........KA có 6 tiêu chuẩn ăn điẻm khi thi đấu:
    1:đẹp
    2:mạnh (vừa đủ)
    3: tính thể thao
    4:Zanshin
    5:tốc độ,chính xác
    6:thời điểm
    ->yêu cầu kĩ thuật cao,nhưng do đặc điểm của bộ môn nên hầu như tiêu chuẩn zan shin bị bỏ qua.................nói chung là dài dòng lắm,bác nào có nhu cầu thì mua quyển luật đọc cũng hiểu đc fần nào về môn fái này đó
    em thấy võ gì cũng là võ,như nhau cả thui,cái chính là mục đích sử dụng và cái tâm khi đến với võ thuật
  9. tkd

tkd Thành viên mới

@vovit
    những link bác đưa thì tôi biết vậy thôi chứ đâu chứng minh được thật giả, trên net thì ai nói gì chả được , còn tôi thì cũng chỉ được dạy lại là như vậy, mà việc TKD có phải từ Karate hay ko, đối với tôi cũng ko quan trọng , tôi yêu và say mê TKD, cái mà nó hiện giờ như vậy ( giống như tui yêu bồ tui của bây giờ, chứ ko phải bồ tui của mấy năm trước ).
    @bebebe
    thi đấu thì dù sao cũng tốt hơn là ko, vì có học phải có thực hành nhưng ko nên lấy lúc trên sàn đấu đánh giá 1 con người.
    Tôi cũng từng thi đấu và cũng có cảm giác hạnh phúc khi thắng và buồn chán khi thua , tôi cũng muốn thi đấu ở những giải lớn đấy nhưng ko thể ( tôi là người VN , nếu đi thi đấu cho 1 đội tuyển nước ngoài thì ... ) chỉ được lang thang ở những giải nhỏ nhỏ trong nước mà thôi .
  10. nhungdebebebe

sao dạo này mọi người lười gửi bài thế ? tao nhiêu nhiệt tinh` cách mạng và tinh thần võ học của mọi người đâu hết cả rùi ? sao lại để cái topic này trôi dạt xuống tận gần cuối trang thế? đi ngủ hết rồi à ? hay la` cho em ngủ luôn đóng cửa cái topic này đi nhé!!!!!!!!!!!!!!