1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tài liệu giúp học tốt!

Chủ đề trong 'Hoá học' bởi TheHollowMan, 16/10/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. TheHollowMan

TheHollowMan Thành viên quen thuộc

Tài liệu giúp học tốt!

Em làm topic này nhưng chưa có thời gian post, để sau nhé. Bác nào có tài liệu gì hay post lên đây đi!

magnetic
  2. TheHollowMan

Ờ, em bi giờ đang cần tài liệu về hoá lý lượng tử và 1 số sách liên quan. Bác nào có giúp em với.
    Về phần Hoá hữu cơ. Nếu ai có khả năng thì nên đi kiếm bộ sách cũ Cơ Sở Hóa học Hữu Cơ của các thầy trong Tổng hợp. Bộ sách này rất hiếm, t/g là Phan Tống Sơn, Đặng Như Tại và 1 thầy nữa tớ ko nhớ tên. Tài liệu cực hay! Tuy nhiên, nếu để học và ko kiếm nổi sách đó, thì bộ sách 4 quyển Cơ sở lý thuyết Hoá Hữu Cơ của NXB Khoa Học Kỹ Thuật cũng khá lắm! Còn đâu 3 quyển Cơ sở hoá hữu cơ 3 màu, mà quyển 3 là màu vàng, về Saccarit ý, thì cũng được.
    Về Vô Vơ, các bác kiếm quyển Cơ sở của Hoàng Nhâm, học được (3 quyển).
    Đại Cương thì em đang fải đi mượn, chưa có cao kiến gì.
    Hoá phân tích có rất nhiều tài liệu hay, em sẽ post sau (em chuyên về cái này, các bác yên tâm)
    magnetic
  3. T_N_T

T_N_T Thành viên tích cực

Ừ công nhận 3 quyển hữu cơ cũ của các tác giả Trần quốc Sơn , Phan tống Sơn , Đặng Như Tại vẫn là đỉnh nhất trong các loại sách về hữu cơ không cuốn nào hơn được tiếc là không tái bản chỉ có sách cũ.
    Muốn học về lượng tử thì đầu tiên nên đọc cuốn Hoá lý tập 1 " Cấu tạo nguyên tử và liên kết hoá học " của Đào Đình Thức mới xuất bản năm 2001. Nếu hiểu đưọc cuốn đó thì sau này học lượng tử rất dễ . Sau đó có mấy cuốn của Lâm Ngoc Thiềm như là" Những nguyên lý cơ bản của hoá học" "Nhập môn lượng tử " ....
  4. TheHollowMan

Cám ơn bác TNT. Mới xuất bản thì dễ mua thôi nhỉ? Nhưng em thì ... Hìhì, chúng ta đều hiểu. Lập cái thư viện cho box đi anh em ơi. Hehehe, thế bác có thể cho em mượn được ko ạ? Trả lời nhé!
    magnetic
  5. tucurie

tucurie Thành viên quen thuộc

Hoá đại cương thì tớ hay đọc trong quyển "Cơ sỏ hoá học" của thầy Đặng Trần Phách(có cả bài tập nữa),ngoài ra bộ Hoá-Lí của nhiều tác giả(tớ không nhớ tên lắm)+bộ Hoá-Lí của René Didier,có nhiều thông tin mới hoặc một vài quyển như TNT đã kể hoặc bộ "Hoá đại cương" của tác giả người Nga N.L.Glinka.....
    Hoá Vô Cơ thì xem trong "Hoá Vô cơ" ,3 tập của thầy Hoàng Nhâm.Bộ này rất đầy đủ.....Bài tập làm trong cuốn "Bài tập Hoá Vô Cơ" của tác giả Nguyễn Đức Vận....
    Hoá Hữu cơ thì xem trong "Cơ sở lí thuyết Hoá Hữu cơ" của các thầy Trần Quốc Sơn,Đặng Như Tai,Phan Tống Sơn;hoặc các cuốn "Cơ sở lí thuyết hoá hữu cơ" của từng tác giả riêng lẻ,nhưng bộ 3 cuốn kia vẫn là number1.Nhưng tớ chưa bao giờ nhìn thấy tập 3 của bộ này cả!Ai có tập 3,làm ơn liên lạc với tớ nhé:Tucurie@yahoo.com. Các tập 1,2 mọi người có thể mua ở hiệu sách cũ 180 Bà Triệu.......
    Hoá Hữu cơ còn có bộ "Hoá Hữu cơ hiện đại" của 3 tác giả người Mĩ,nhiều thông tin mới....
    Bài tập thì làm trong cuốn "Bài tập Hoá Hữu Cơ" của tác giả Ngô Thị Thuận,cuốn "Bài tập Hoá Hữu cơ" của nhóm tác giả do Nguyễn Văn Tòng chủ biên hoặc cuốn "Bài tập Hoá Hữu cơ" của đại học sư phạm......
    Sách mới có bộ "Một số vấn đề chọn lọc của Hoá Học" gồm 4 tập(đã xuất bản 3) của nhiều tác giả!Cũng khá hay!.....
    Sách bài tập,có thể làm các bài tập trong tài liệu chép tay của tác giả Nguyễn Điểu(DHSP Vinh,đã qua đời)...
    Sách Hoá thì nhiều,nhiều lắm!
    Tucurie
  6. T_N_T

Sách hữu cơ tập 3 của nhóm tác giả Đặng như Tại , Trần Quốc Sơn , Phan Tống Sơn không in chính thức hình như chỉ còn 1 hay 2 bản in kiểu cũ trên thư viện khoa Hoá đai học tổng hợp thôi. Còn ở ngoài chắc là không có đâu.
  7. TheHollowMan

Thư viện khoa Hoá ĐHTH làm gì có ạ? Ko biết thư viện QG có ko nhỉ? Em nhờ photo ra mới được.
    Mà cho em hỏi, bác nào làm mod thì add cho cái title đi, cho nó sướng, với lại, làm members list đi các bác. Nhất là trường và lớp để tiện liên lạc offline nữa mừ!
    magnetic
  8. T_N_T

Xin lỗi nhầm tí xíu trên thư viện khoa Hoá đúng là không có quyển tập 3 hoá hữu cơ của nhóm tác giả trên. Nếu thích thì tìm cuốn " Các hợp chất dị vòng" và " Tổng hợp hữu cơ" của Nguyễn Minh Thảo mà đọc mới xuất bản năm 2001. Nhưng trong đó chỉ chuyên về các hợp chất dị vòng chứ ko nói đến các hợp chất thiên nhiên.
  9. TheHollowMan

Quyển đó đọc... òm. Em chẳng thấy hay gì cả.
    Đây, em giới thiệu sách Hoá phân tích đây.
    1. Bộ 3 quyển cơ sở Hoá Phân Tích của Kresktop (chả biết viết đúng ko nữa). Khá hay ho. Người dịch : Từ Vọng Nghi, Trần Tứ Hiếu.
    2. Quyển "P/ứ của các Cation, Hóa học phân tích định tính". T/g N.Block. Người dịch .. quên mất tiêu rồi.
    Quên mất tiêu hết rồi, à quên, còn 2 quyển của Saclo. Tất cả đều có thể kiếm ở chỗ hiệu sách 180 Bà Triệu (hi vọng thế). Còn nếu ai cần em photo cho. Thân!
    The sword is a weapon for killing...
    The art of the sword...
    ...is the art of killing...
    ...No matter what...
    ...you use it....
    ...or titles...
    ...you set on it....
    ....that's the only truth...!
  10. Mr_Ruoi

Mr_Ruoi Thành viên mới

cho em hỏi sách cho học sinh cấp 3 nên đọc quyển nào là hay nhứt ạ?!
    Em thì chỉ làm của Ngô Ngọc An thôi!
    Thà làm thùng rỗng kêu to
    Còn hơn đã rỗng lại còn chẳng kêu