1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tại sao bạn tham gia CTXH ?

Chủ đề trong 'Hoạt động xã hội.' bởi LANTRAI, 20/03/2006.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. LANTRAI

LANTRAI Thành viên rất tích cực

Tại sao bạn tham gia CTXH ?

Tại sao bạn muốn tham gia các hoạt động xã hội ? Có lí do nào đặc biệt không? Bạn có thể chia sẻ với tôi và mọi người được không?

2. Ngu_ngu_81

Ngu_ngu_81 Thành viên rất tích cực

Tôi tham gia CTXH vì tôi muốn được chia sẻ với các trường hợp các hoàn cảnh khó khăn, tôi cảm thấy mình thanh thản khi giúp đỡ được phần nào những gì ko may xảy đến cho các em nhỏ.
    Tôi nguyện cống hiến hết mình, tình thần cũng như vật chất để CTXH.
    Tôi hoạt động vì tôi xúc động trước những số phận éo le.
    Tôi sẵn sàng tham gia CTXH dù không được lợi ích gì cho bản thân. Miễn các em nhỏ hanh phúc là tôi thấy vui rồi
    P/S: Post hộ lời cho các bạn khác, bạn nào trùng lặp những ý trên thì ko cần post nữa
  3. phamson05

phamson05 Thành viên mới

Đơn giản là vì thích chia sẻ với những người kém may mắn thôi. Còn lý do đặc biệt khác chắc là không có.
  4. Ngu_ngu_81

Anh Sơn hôm nào rủ em LAM đi HĐXH đi
  5. chieclatinhyeu

chieclatinhyeu Thành viên mới

Tham gia tình nguyện rồi thì chẳng có lý do gì nữa cả....
  6. 6hsangHN

6hsangHN Thành viên mới

Nhiều người đi ******** nguyện vì muốn ******** nguyện, vì khi đứng ngoài nhìn vào thấy đấy là những công việc có ý nghĩa.
    Khi đã tiến đến làm công tác xã hội thì là do nhìn thấy những người bất hạnh mà mình có thể giúp được, bằng cách này hay cách khác.
    Tôi rất ít khi nghĩ mình là một người tình nguyện. Ngay từ đầu tôi đã là người làm CTXH, vì tôi thấy có nhiều việc cần phải làm. Và tôi làm.
    Nếu có ai hỏi tôi "Có thích ******** nguyện không?" thì tôi cho rằng đấy là câu hỏi ngớ ngẩn! ******** nguyện hay làm có nhận lương không quan trọng, cái chính là kết quả công việc của bạn ai sẽ là người hưởng lợi. Hay nói đơn giản hơn, việc bạn làm đóng góp được gì cho xã hội? Sở dĩ tôi nói lạc đề một chút vì hiện nay có rất nhiều người tô vẽ cho 2 chữ "tình nguyện". Tinh thần tình nguyện là tốt, nhưng cần phải thực tế khi nói đến công việc - đầu ra của nó chất lượng thế nào?
    Có nhiều người đi làm công ăn lương, lĩnh lương 8 tiếng một ngày nhưng làm việc 12 tiếng. Đấy chính là tinh thần làm việc tình nguyện chứ còn là gì nữa! Tuy nhiên không nhất thiết việc người đó làm là công tác xã hội. Vì vậy mong các bạn trẻ phân biệt thế nào là Công tác xã hội và tinh thần tình nguyện.
    Được 6hsangHN sửa chữa / chuyển vào 08:27 ngày 21/03/2006
  7. Ngu_ngu_81

Nhất trí...
    Càng lớn mới càng hiểu là ko nên hỏi người khác câu " Tại Sao "
  8. businessman1

businessman1 Thành viên mới

Theo tôi thì vì những người không may mắn cần được sự giúp đỡ , mỗi người chỉ cần chia sẻ một chút xíu thôi cũng giúp được rất nhiều người...
  9. nguyenmo

nguyenmo Thành viên mới

Hãy thử hỏi lại xem thế nào nhỉ: Tại sao CTXH lại đến với bạn?
    Tôi suy nghĩ thế này: Chúng ta trẻ, ngoài trách nhiêm với cuộc sống,chúng ta còn có những nhu cầu. Thể thao? Giải trí? Giao lưu? Học hỏi ... và tóm lại là chúng ta muốn khẳng định mình, khẳng định những gì mình làm, mình nghĩ ....
    Xã hội phát triển, internet, đt di động ... chúng ta có nhiều khía cạnh để thể hiện mình hơn. Tuy nhiên, mặt trái của nó tất cả chúng ta đều nhận thấy phần nào. Vậy là nhu cầu của chúng ta ở khía cạnh nào đó có thể nói là không đúng đắn cho lắm.
    ..........
    Vậy hoạt động xã hội? Nếu chúng ta tổ chức hđxh một cách đúng đắn thì ở đó chúng ta:
    - Có bạn bè
    - Được giao lưu, vui chơi, giải trí ....
    - Được thể hiện mình, tài năng và tất cả những gì muốn thể hiện của riêng mình.
    - Và quan trọng nhất. Chúng ta có thể tự hào vì tất cả những gì chúng ta đang làm, những gì chúng ta đang nghĩ, đang mong đợi .... là lành mạnh, là sự tốt đẹp. Dù không phải ai cũng cho là đúng nhưng tôi tin tưởng tôi đủ lý lẽ để thuyết phục bất cứ ai điều đó là không sai.
    ......
    Thế đấy. Hết giờ rồi, lần sau sẽ viết bài tiếp vậy.
  10. Ngu_ngu_81

Anh nhớ mày quá Hà ơi !!!