1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tại sao các bác lãnh tụ VN sau khi chết đc bắn 21 phát đại bác ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi ViTi3uBao, 15/06/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ViTi3uBao

ViTi3uBao Thành viên mới

Tại sao các bác lãnh tụ VN sau khi chết đc bắn 21 phát đại bác ?

cho em hỏi về ý nghĩa cái 21 phát đại bác đấy đấy
    Vote 5* cho mỗi rep
  2. henryhit

henryhit Thành viên mới

Việc bắn đại bác chào mừng này lại là một loại nghi lễ của hải quân có từ cuối thế kỉ thứ XVI kia. Chẳng là hồi đó khi thuyền chiến của các nước gặp nhau trên biển hay đi vào hải cảng của các quốc gia nào đó đều chào nhau bằng hình thức bắn đại bác lên không trung. Rồi nghi lễ này dần dần trở thành nghi lễ cao nhất khi đón các vị khách quí lên thăm tàu. Sau đó nó được du nhập lên đất liền và trở thành nghi lễ long trọng của các quốc gia khi đón đoàn khách ngoại giao nước ngoài hoặc khi có lễ lớn của quốc gia.
    Nhưng nguồn gốc của con số 21 kia là thế nào thì cũng có nhiều kiến giải. Có người nói rằng, hải quân phương tây thường quan niệm số 3 là số vạn năng, số 7 là số thần bí. Tích của chúng bằng 21 vậy nên số 21 cần phải dành cho khách quí. Cũng có người cho rằng, trên các tàu chiến xưa thường có 7 khẩu đại bác là hết cỡ, khi vào các hải cảng nước khác thì 7 khẩu đều bắn để biểu thị lời chào, nhưng ở các hải cảng lại có rất nhiều đại bác nên mỗi khẩu phải bắn 3 lần. Bảy lần ba chính là 21. Lại có người nói hồi đó loại tàu chiến lớn nhất chỉ có 21 khẩu đại bác, nên khi 21 khẩu đại bác trên tàu chiến cùng bắn lên không trung 21 phát là nghi lễ chào hỏi thành tâm nhất. Mỗi người một ý, mỗi cách giải thích đều có cái lí lẽ riêng.
    Năm 1772, nước Anh qui định bắn 21 phát đại bác là nghi lễ trọng đại đón quốc vương và nữ hoàng. Năm 1837, nước Mĩ qui định bắn đại bác là nghi lễ quan trọng nhưng lại bắn đến 26 phát. Năm 1875, quốc vụ viện Mĩ và công sứ Anh tại Mĩ đã thỏa thuận với nhau dùng tập quán bắn đại bác của hải quân với 21 phát làm nghi lễ trọng đại nhất và 19 phát vào các nghi lễ khác.
    Hiện nay các nước trên thế giới thường thực hiện nghi lễ bắn đại bác với 21 phát khi đón nguyên thủ quốc gia, 19 phát khi đón thủ tướng, số lần bắn đại bác và các nghi lễ khác thì mỗi nước có qui định riêng. Ví dụ, Anh qui định bắn 62 phát đại bác vào ngày sinh nữ hoàng, Mĩ bắn 50 phát đại bác vào dịp quốc khánh (tượng trưng cho 50 bang của Mĩ). Khi cộng hòa nhân dân Trung hoa ra đời ngày 1/10/1949, nước này đã sử dụng 54 khẩu đại bác bắn 28 loạt nhằm biểu thị hội nghị hiệp thương chính trị nhân dân khóa 1 có đại biểu của 54 địa phương tham dự và đánh dấu mốc son 28 năm đảng Cộng sản Trung quốc lãnh đạo nhân dân đấu tranh gian khổ đi đến đỉnh cao thắng lợi với sự ra đời của nước Trung hoa mới.
    Ngày nay, nghi lễ này chỉ thực hiện đối với các nước có quan hệ đặc biệt khi đón tiếp các nguyên thủ quốc gia hoặc trong các ngày lễ lớn của quốc gia.
  3. vulongmos

vulongmos Thành viên mới

Ba bảy hai mốt :D
    Nói đùa, chịu. Sao không là 20 hay 22 nhỉ
  4. bigucom

bigucom Thành viên mới

Ngày trước, ven sông Hồng là một con đê đất dài tít tắp, cỏ mọc um tùm, xanh rì. Ở cái khúc đê Chương Dương mà từ đó ra hồ Gươm cũng rất gần, có hồi là nơi tập kết kết pháo để bắn đại bác nhân ngày lễ lớn của nước ta hay khi đón các phái đoàn ngoại giao. Hồi đó cứ mỗi lần nhà nước ta tiếp đón các phái đoàn ngoại giao cấp cao của các nước khác đến thăm nước ta là thường có bắn đại bác chào mừng. Trước hôm đoàn đến, bộ đội đã kéo pháo dàn sẵn dưới chân đê, chĩa nòng về phía sông Hồng, sẵn sàng mở màn cho buổi đón tiếp với 21 phát đại bác vang trời. Chúng tôi chờ đợi, háo hức nhiều ghê lắm. Nhưng rồi lúc bắn thì chẳng đứa nào chịu đứng nghe và đếm xem đại bác có gầm đủ 21 phát hay không, bởi vì đứa nào cũng chăm chăm tìm nhặt cái hạt nhựa vãi ra đầy đất sau mỗi phát bắn. Cái hạt nhựa ấy chúng tôi quen gọi là xi-a-núc. Hạt đó đốt lên phát sáng màu đẹp lạ. Có người quấn mấy hạt nối liền nhau bằng một tờ giấy như cuốn thuốc lá ấy rồi bịt kín một đầu và đốt ở đầu kia rồi dí cái đầu bị đốt đó xuống đất mấy giây rồi buông tay, cả cuộn giấy đó phụt lên trời rồi chạy lằng ngoằng tứ tung trên đất với màu sáng kì ảo, khói phun đầy, không khí nồng nồng hắc hắc. Thế là thích. Còn việc người ta bắn bao nhiêu phát thì chịu. Nghe người lớn nói bắn 21 phát thì biết là 21 phát chứ có biết rõ nguồn cơn nào phải bắn 21 phát đâu.
    Hóa ra, cái việc bắn đại bác chào mừng này lại là một loại nghi lễ của hải quân có từ cuối thế kỉ thứ XVI kia. Chẳng là hồi đó khi thuyền chiến của các nước gặp nhau trên biển hay đi vào hải cảng của các quốc gia nào đó đều chào nhau bằng hình thức bắn đại bác lên không trung. Rồi nghi lễ này dần dần trở thành nghi lễ cao nhất khi đón các vị khách quí lên thăm tàu. Sau đó nó được du nhập lên đất liền và trở thành nghi lễ long trọng của các quốc gia khi đón đoàn khách ngoại giao nước ngoài hoặc khi có lễ lớn của quốc gia.
    Nhưng nguồn gốc của con số 21 kia là thế nào thì cũng có nhiều kiến giải. Có người nói rằng, hải quân phương tây thường quan niệm số 3 là số vạn năng, số 7 là số thần bí. Tích của chúng bằng 21 vậy nên số 21 cần phải dành cho khách quí. Cũng có người cho rằng, trên các tàu chiến xưa thường có 7 khẩu đại bác là hết cỡ, khi vào các hải cảng nước khác thì 7 khẩu đều bắn để biểu thị lời chào, nhưng ở các hải cảng lại có rất nhiều đại bác nên mỗi khẩu phải bắn 3 lần. Bảy lần ba chính là 21. Lại có người nói hồi đó loại tàu chiến lớn nhất chỉ có 21 khẩu đại bác, nên khi 21 khẩu đại bác trên tàu chiến cùng bắn lên không trung 21 phát là nghi lễ chào hỏi thành tâm nhất. Mỗi người một ý, mỗi cách giải thích đều có cái lí lẽ riêng.
    Năm 1772, nước Anh qui định bắn 21 phát đại bác là nghi lễ trọng đại đón quốc vương và nữ hoàng. Năm 1837, nước Mĩ qui định bắn đại bác là nghi lễ quan trọng nhưng lại bắn đến 26 phát. Năm 1875, quốc vụ viện Mĩ và công sứ Anh tại Mĩ đã thỏa thuận với nhau dùng tập quán bắn đại bác của hải quân với 21 phát làm nghi lễ trọng đại nhất và 19 phát vào các nghi lễ khác.
    Hiện nay các nước trên thế giới thường thực hiện nghi lễ bắn đại bác với 21 phát khi đón nguyên thủ quốc gia, 19 phát khi đón thủ tướng, số lần bắn đại bác và các nghi lễ khác thì mỗi nước có qui định riêng. Ví dụ, Anh qui định bắn 62 phát đại bác vào ngày sinh nữ hoàng, Mĩ bắn 50 phát đại bác vào dịp quốc khánh (tượng trưng cho 50 bang của Mĩ). Khi cộng hòa nhân dân Trung hoa ra đời ngày 1/10/1949, nước này đã sử dụng 54 khẩu đại bác bắn 28 loạt nhằm biểu thị hội nghị hiệp thương chính trị nhân dân khóa 1 có đại biểu của 54 địa phương tham dự và đánh dấu mốc son 28 năm đảng Cộng sản Trung quốc lãnh đạo nhân dân đấu tranh gian khổ đi đến đỉnh cao thắng lợi với sự ra đời của nước Trung hoa mới.
    Ngày nay, nghi lễ này chỉ thực hiện đối với các nước có quan hệ đặc biệt khi đón tiếp các nguyên thủ quốc gia hoặc trong các ngày lễ lớn của quốc gia. Đã lâu rồi, tôi không có dịp thấy nghi lễ này được thực hiện nữa. Nhưng hình ảnh những cỗ pháo dàn hàng ghếch nòng lên không trung và 21 phát đại bác vang trời mãi mãi là một hoài niệm đẹp về một thời xưa cũ thân thương./.
    Vote cho em phát
  5. mtuan74

mtuan74 Thành viên mới

Vì bắn 100 phát quá lãng phí. 21 phát là đủ rồi
  6. onggiakute

onggiakute Thành viên mới

cái này có người hỏi rồi, em trả lời theo trí nhớ của em
    ngày xưa có tục khi các chiến hạm đến các nước nhau thì phải bắn hết đạn để chứng tỏ là mình không còn nguy hiểm gì cho đội bạn
    thế dần dần thành tục lệ, đội khách đến bắn đạn còn đội chủ nhà cũng bắn đạn đáp trả cho lịch sự( kiểu không thua kém)
    nhưng dần dần như thế là quá lãng phí, có tàu bắn chào hỏi nhau cả ngày không hết đạn
    thế nên đại loại hải quân Anh mới ra quy định là chỉ bắn 21 phát để chào hỏi, và hồi đó Anh có ảnh hưởng quân sự rất lớn đến thế giới nên từ đó người ta quen với việc bắn 21 phát súng
  7. blackjack296

blackjack296 Thành viên mới

Chả tin :)
    Bác nào có lý do thuyết phục hơn ko ???
  8. ngoisaoli

ngoisaoli Thành viên mới

bác này trả nhời y như hôm gì cố ông bác nào hỏi , thấy các bác ý trả nhời như thế đấy chả bít đúng ko nữa
  9. x8

x8 Thành viên rất tích cực

Em thì nghĩ là vì các bác ấy toàn HỨA mà không thực hiện cái gì cũng chỉ 3 7 21 ngày nên khi các bác ấy DIE phải bắn như thế để nhắc thế hệ sau bắt chước giống thế _ xin hết
  10. nangtrungdu

nangtrungdu Thành viên mới

thế có vụ bắn 21 phát đại bác thật à?
    Bởi vì đọc truyện Tướng Về Hưu của Nguyễn Huy Thiệp có viết :" bọn trẻ con kháo nhau , bộ đội về làng bắn 21 phát đại bác viếng bà Thuấn", nhưng thực ra là bắn 3 phát súng lục :D