1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tại sao các bác lãnh tụ VN sau khi chết đc bắn 21 phát đại bác ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi ViTi3uBao, 15/06/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. anhtuandchai

anhtuandchai Thành viên mới

câu trả lời này cơ bản là đúng rồi còn gì
    nếu các bác muốn bít chi tiết xin vào trang download e-book nổi tiếng mà load sách Biết tất tật truyện trong thiên hạ về đọc, có tất cả những câu hỏi và trả lời cho câu hỏi loại này
  2. Raisomoon

Raisomoon Thành viên rất tích cực

Vụ 21 phát đại bác đúng là có thật đấy, con số 21 liên quan tới chiến hạm đầu tiên của người Anh có 21 khẩu thần công nên con số này được duy trì tới bây giờ cho các nghi lễ ngoại giao hoặc lễ tiết.
  3. nnphni

nnphni Thành viên mới

Nghe vẫn chưa thuyết phục lắm.
  4. CrazyMan

CrazyMan Thành viên rất tích cực

Nó nằm trong cuốn "Tri thức nhân loại" - Việc bắn 21 phát còn được giải thích bởi ngày đó các tàu chiến thường có 7 khẩu đại bác mỗi bên, Anh đưa ra nghi thức bắn tượng trưng 3 lần ==> 7x3=21 phát đại bác
  5. footballfan

footballfan Thành viên mới

Lìu tìu quá bác ơi. Trả lời như bác kia là gần đúng đấy. Nghi lễ này có từ cuối thế kỷ 16 đầu thế kỷ 17 ở Anh và được gọi là Royal Salute.
    Lý do là khi có một tàu nào đó tiếp cận hải cảng của đối phương thì thì phải bắn hết đạn để chứng tỏ tàu của mình không còn nguy hiểm nữa. Sau này do bắn mất nhiều thời gian quá nên Hoàng Gia Anh quy định chỉ bắn 7 phát thôi. Nhưng mỗi phát tàu khách bắn thì chủ nhà bắn 3 phát chào mừng. Thế mới có 21 phát ( 21-gun salute)
    Reference đây, không tranh cãi nữa nhé http://en.wikipedia.org/wiki/21-gun_salute
    Được footballfan sửa chữa / chuyển vào 15:44 ngày 15/06/2008
  6. Emilio

Emilio Thành viên mới

Công nhận Royal Salute sau này là tên loại rượu uống sướng thật
  7. viettrader102

viettrader102 Thành viên mới

lần đầu em nghe thấy chuyện bắn 21 phát tiễn một bác VIP về suối vàng, em chỉ nghe nói bắn 3 loạt danh dự đối với chiến sỹ thôi,
  8. viettrader102

viettrader102 Thành viên mới

đọc một lượt xong em thấy lạ là các các cãi nhau chuyện bắn 2 mấy phát nhưng mục đích là bắn cho ai, các bác tòan cãi nhau chuyện bắn ngoại giao, chào xã giao còn chủ top thì hỏi bắn tiễn đám ma VIP cơ mà
  9. schumi

schumi Thành viên mới

Hôm nọ có 1 bác hỏi: Vì sao chào nguyen thủ quốc gia lai bắn 21 phát, nay lại có bác hỏi Tại sao các bác lãnh tụ VN sau khi chết đc bắn 21 phát đại bác ?
  10. Thepainter08

Thepainter08 Thành viên tích cực

OK roài, em cũng được biết thế, hồi đấy Anh nó gấu biển nên khi tàu nó vào cảng một nước nào là phải nể ông anh Ăng lê lắm, nó bắn 7 thôi nhưng ngưòi ta phải bắn gấp 3 lần để mừng khách quý, thê là cả thê giới học theo, còn nhiều cái tương tự thế lắm