1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tại sao chúng ta không ăn Tết ở nhà?

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi vecchia_signo, 05/01/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. saobangleloigirl

saobangleloigirl Thành viên mới

Tết em ăn tết ở nhà, vì em ở xa nhà, cũng không muốn đón tết xa nhà, chẳng hiểu sao bthường thì không sao nhưng tết cứ fải ở nhà, được trông bánh trưng đón giao thừa .....hình như em chưa bao giờ đón giao thừa cùng bố mẹ vì ko đón cùng gia đình thì hội bạn không hội bạn thì ở nhà ngủ quên qua giao thừa thì dậy ..........nghe chừng chuối nhỉ .......em chỉ mồng 1 tết ở nhà nhiều còn thì cũng lượn .........tuốt
  2. be_muon-hoc

be_muon-hoc Thành viên rất tích cực

Hì, e cũng thích đựoc đi đâu đó, xem các vùng miền ng ta đón tết, ăn tết thế nào. Nhưng kiểu gì thì kiểu, có đi đâu thì đi, thì e nghĩ ngày Giao thừa và ba ngày tết nên quây quần ở nhà cùng gia đình. Cái Tết cổ truyền với e có ý nghĩa đặc biệt về sự sum họp, nhà ít người hay nhiều người nhưung cùng bên nhau đón chào 1 năm mới.. e thích giây phút đó, và cũng vì cả năm mình sống cho nhữung lo toan riêng mìnngh rồi, mấy ngày tết nên dành cho gia đình, thăm thú họ hàng bạn bè mà cả năm ko có dịp thảnh thơi, nói chuyện... CÙng mẹ mặc áo dài đi lễ chùa cũng hay ^^
  3. denell_tran

denell_tran Thành viên mới

oaì,
    Vì chán, vì buồn, vì cuồng chân, vì cần thời gian để suy ngẫm, để được sống tự do một mình, vì có ở nhà cũng ko đc đến nhà ai, vì có thể ta sẽ hy sinh trên đường... vì đã hẹn với bác chủ nhà trên Ba Bê, vì những rừng Đào đẹp, vì chút sương gió mùa xuân, vì tiếng vi vu của gió bên tai, vì đường vắng, một mình thênh thang ta vi vút, vì chút lãng mạn với tợp rượu đón năm mới giữa núi rừng, vì sẽ được gặp những khuôn mắt mới đầu xuân... vì sẽ có ng nhớ ta nhiều hơn khi ta ko ở bên cạnh... và vì ta chưa làm thế bao giờ!!!!!!!!!!!
    Chúc các bạn đón tết vui vẻ, dù ở đâu, trong hoàn cảnh nào....
  4. vecchia_signo

vecchia_signo Thành viên mới

nào mọi người tiếp tục "phượt ý kiến" nào!!!
    (em nhờ các bác Mod đến hết tối mai nhé)
  5. n0passi0n

n0passi0n Thành viên mới

Tại sao k ăn Tết ở nhà? Vì đi phượt nhiều rồi, vì rong ruổi nhiều rồi, vì chạy theo đam mê của mình cả năm rồi. Vì suy cho cùng, cuối cùng gia đình vẫn quan trọng nhất, vẫn cần được dành sự chăm chút như mình đã dành cho mỗi chuyến đi.
    Vì tôi thích cái cảm giác háo hức chuẩn bị cho 3 ngày Tết, lụi hụi & uể oải lau chùi nhà cửa, cắm mấy lọ hoa, ra ngoài mộ thắp nén nhang cho ông bà, nhìn bọn trẻ con xúng xính quần áo mới, nhìn nét lo âu & mệt mỏi trên gương mặt bố mẹ. Vì tôi thích lười nhác ngồi lau lá dong cho bố gói bánh chưng, tranh thủ vừa luộc bánh vừa nướng củ khoai lang trong bếp củi. Vì tôi thích đêm Giao thừa nằm cuộn tròn trong chăn, nghe bọn trẻ con í ới rủ rê tối đi hái lộc. Thích cái cảm giác ngồi sau xe thằng bạn đi xem bắn pháo hoa, thấy mùa đông nhiều khi cũng rất ấm. Vì tôi thích nét cười hồn nhiên của bọn trẻ con khi được dẫn đi xem bắn pháo hoa thay vì ngồi nhà xem TV, cả cảm giác khi nhìn lên vào đúng khoảng khắc giao niên, nhắm mắt lại lầm rầm ước 1 điều gì đó.
    Vì tôi thích cảm giác khi trở về nhà, cả nhà ngồi quây quần bên nhau, mừng tuổi bố mẹ, mừng tuổi cho mấy đứa nhóc thiên thần đang say ngủ. Rồi cùng uống sâm banh, cụng ly chúc cho những ước nguyện & nỗ lực của năm mới sẽ thành hiện thực. Vì tôi thích cả cái cảm giác mấy anh em ngồi xé con gà mẹ vừa cúng Giao thừa & chén sạch bay. Nụ cười ai cũng thật ấm.
    Vì tôi thích cảm giác sáng mùng 1 mẹ gọi dậy lúc 10h sáng, uể oải chuẩn bị đi chúc Tết. Qua Giao thừa là qua Tết, là chẳng còn gì để chờ đợi. Hối hả đi thăm hỏi họ hàng, đôi khi chỉ là nghĩa vụ cần phải thực hiện. Nhưng nhất định phải ăn sáng cùng cả nhà, nhất định phải quây quần bên mâm cơm 3 ngày Tết. Có những thứ k bỏ được, có những thứ cần phải làm vì đơn giản ta còn có gia đình.
    Vì thế, cho dù 3 ngày Tết chỉ vùi đầu vào chăn & ngủ, tôi vẫn sẽ ăn Tết ở nhà. Nối dài những chuyến đi, rồi sẽ có lúc, tôi biết, tôi ước mình có 1 chốn dừng chân.
  6. Red_Skin

Red_Skin Thành viên mới

đã hơn 20 năm ăn Tết ở HN rồi. Càng ngày càng nhạt ... Không khí gia đình là cái đáng quý nhất trong dịp Tết, ngoài ra thì chán chả có gì. Không có cái háo hức như hồi còn bé, hay lớn lên tý thì háo hức rủ ng yêu đi đón giao Thừa ...
    Tết của em là 3 ngày 29,30, mùng 1!
    Được ở nhà dọn dẹp, mua sắm với gia đình ... mình 1 ăn một bữa tử tế đầu năm ... mùng 2 bắt đầu lượn lờ cho đến khi đi làm ...
    Có pải vì cuộc sống quá thừa những sự kiện, cả vui lẫn buồn ... thành ra Tết dần trở thành cái gì đó bình thường ... chỉ đặc biệt hơn 1 ngày CN ???
    Cũng pải thôi, lâu rồi Tết ko sờ vào cái bánh cái kẹp hay mứt miếc gì ... toàn bia với rượu ... thế thì cũng giống như trong năm, cũng toàn bia với rượu ...
    Muốn đi xem ở khắp nơi họ ăn Tết ntn ...
  7. tieu_yen_tu84

tieu_yen_tu84 Thành viên rất tích cực

Đang ko biết tết này đi đâu về đâu .
    Được tieu_yen_tu84 sửa chữa / chuyển vào 19:55 ngày 08/01/2008
  8. xadieu_2000

xadieu_2000 Thành viên mới

Đúng thế! Tết giờ quá nhạt nhẽo rồi.
    Tư tưởng ăn Tết ở nhà thì mình ăn Tết đến hết mùng 1 ( hoặc hết mùng 2 là ổn rồi). Ăn tết ở nhà là theo truyền thống của dân tộc sum vầy gia đình.
    Ngày mùng 1 là dành cho gia đình. Từ ngày mùng 2 trở đi có thể tung hoành đc rồi.
    Tết này hay nhất là đi ăn Tết cùng đồng bào các dân tộc hoặc đâu đó để xem mọi người ăn Tết ra sao. Thay đổi không khí. Đã bao năm rồi từ năm mình học THPT thì Tết dân tộc đã không còn vui vẻ nữa! Có vật chất đấy nhưng niềm vui càng ngày càng giảm.

Tết này đi DU XUÂN đi các bác ơi!

9. 8xchill

8xchill Thành viên mới

Cho dù e rất thik lượn lờ nhg Tết đến e vẫn mún ở nhà. Ăn Tết cg` gia đình, kon` đc $ mừng tuổi nữa chớ, keke.
    Hồi nhỏ e kon` đc trông nồi bánh trưng, đc gói bánh trưng, mà lâu lém zùi nên cg~ ko nhớ cái bánh m` gói ntn nữa .
    Tết ở bên gian đình, vui cùng bạn bè và n` thân là thik nhất. Phượt á??? Lúc nào mà chẳng đc.
  10. a_box

a_box Thành viên mới

30, mùng 1 tốt nhất là nên ở nhà . Cái cảm giác dọn dẹp, lau chùi nhà cửa đón tết hay phết
    Thường thì sau mùng 5 tết em mới hay bắt đầu đi xa thăm thú bạn bè các tỉnh quanh quanh, còn thì loanh quanh nhậu nhẹt với đám bạn ở nhà thôi