1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tại sao con gái Sài Gòn mau đổi thay !! mới 1 tuần trước còn má ấp môi kề , để ngày hôm nay...

Chủ đề trong 'Tư vấn tình yêu' bởi OngGiaTre, 24/01/2010.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nhumayphudu

nhumayphudu Thành viên mới

2. AohayThuc

AohayThuc Thành viên mới Đang bị khóa

Bạn là gái Miền Nam vậy bạn nó cho tớ biết về cái đặc trưng của món Hủ Tiếu đậm đà hương vị Miền Nam xem nào .
    Tớ là gái Bắc
    Tớ nói với bạn về một món ăn quen thuộc của người Hà Nội để bạn xem cái mặn của nó ở đâu ?
    Bún Thang một món cũng rất nhiều thứ như món Hủ Tiếu ?" Sài Gòn .
    Đầu tiên bạn nên hiểu về nghĩa Bún Thang , tại sao gọi là Thang
    Bún thang là một món ăn cuối Tết , không phải một món khai vị đầu xuân mà là món người Hà Nội dùng cuối ngày Tết .
    Nó được gọi là bún Thang vì nó như một món ăn Thang nhẹ nhàng và cũng đầy đủ dưỡng chất không quá làm no bụng người ăn sau khi đã hưởng một cái Tết mâm cao cỗ đầy .
    Nó được làm dựa sẵn trên nguyên liệu còn của Tết ( thịt gà ?" giò ?" tôm , nấm hương , trứng , thịt nạc vai , củ cải ngâm dấm đường ăn kèm .
    Món Bún này nhé không phải ăn vào cái bát nào cũng được mà phải dùng bát tô lòng nông và miệng loe
    Người Hà Nội xưa dùng một cái đóm hình tròn làm bằng che có chia thành 7 để bày nhân trên đó .
    Có nhiều màu sắc bạn thấy , màu trắng( bún- thịt gà xé sợi ), màu xanh ( rau răm , hành ), màu vàng ( trứng vịt thái chỉ - thịt da gà ), màu hồng ( giò lua) , tôm bông có màu vàng cam , lòng đỏ trứng muối bày giữa và có màu đỏ như mặt trời .
    Mang tính nhân sinh với một năm mới đủ đầy cả đấy bạn ạ
    Tớ nói qua cho bạn như thế để thấy được cái mặn trong món ăn Bắc nhé
    Còn bạn làm ơn tìm cho tớ một nét văn hoá , đậm đà bản sắc không nhạt của món ăn Sài Gòn .
    Thú thực là tớ đọc về Ẩm thực nhiều , tớ so sánh các thể loại tớ không nghĩ là Món ăn Hà Nội chuẩn nhất các miền , tớ vẫn rất thích món ăn Huế
    Nhưng đúng là món ăn ?" văn hoá Sài Gòn còn thua cả Miền Trung ?" hay những miền sông ?Cần Thơ ?" Cà Mau ?" Đà Nẵng ..Thanh Hoá ?" Nam Định ..etc
    P/S em gái chị chẳng có chút lien quan gì đến xứ Huế cả ?Nhưng xứ Huế chị thích , món ăn Huế , cảnh Huế , con gái Huế chị cũng thích

3. aloxo0may

aloxo0may Thành viên mới Đang bị khóa

Về hủ tiếu SG , chị LK có thể tham khảo 1 chút ở bài viết của em mấy trang trước
    Người như chị thì biết gì về văn học SG , mà bày đặt có ai viết để thưởng thức
    @Anh Dê : em càng ngày càng bái phục về sự tâm linh tương ương của anh với chị LK, nhận xét của anh thật sắc văn sảo
  4. AohayThuc

Anh zai nhé ?một người bạn của em nói rằng
    Nếu là một khách du lịch đến Việt Nam
    Ở Sài Gòn và Hà Nội
    Sẽ thấy như mình đến Pháp ?" Ý và Mỹ
    Anh có biết ở đâu là Pháp ?" Ý hay Mỹ không ?
    Mỹ người du lịch thích du lịch người ta chẳng đến Mỹ , vì Mỹ chỉ là toà nhà cao chọc trời , đến ngắm nhà
    Còn Pháp và Ý họ có lịch sử lâu đời , mỗi ngôi nhà đều có một câu chuyện riêng .
    Cũng như là Hà Nội và Sài Gòn vậy .
    Dù gì thì Hà Nội cũng 1000 năm tuổi còn Sài Gòn là thành phố trẻ mà
    Nên nó chưa mặn được với thời gian , lối sống con người cũng dễ bị ảnh hưởng bởi Mý và dần đánh mất bản sắc riêng vậy .
    Món ăn sài gòn đừng nói anh sẽ tìm được 1 điển cố hay cả chiều sâu văn hoá trong đó nhé :D
    Anh cứ tự tìm hiểu về món Chả cá Lã Vọng đi mà ?
    Biết thưởng thức món ăn ngon cũng là đặc tính khác đặc tính thích nhậu , thích dzo?dzo của người Miền Nam .
    Người Bắc uống cũng vừa với món ăn thôi :D
  5. AohayThuc

Đúng rồi Nguyễn Nhật Ánh chị nhớ là chị cũng không hâm mộ nhà văn đó để đọc được đến bộ truyện thứ hai của ông ấy
    Ngoài bộ ?oCô gái đến từ hôm qua ?o còn đâu là chấm hết sạch .
    Àh cái khác nhau của Bắc và Sài Gòn đó là
    Ẹm cứ túm lấy một Bà ?" ông ?" bác ?" mợ - cô ?" chú ?" gì ?" cậu ?" anh ?" chị - em mà hỏi chuyện .
    Họ sẽ kể cho em vanh vách chẳng phải về món ăn đâu mà còn lịch sử Hà Nội rồi cách ăn rồi Văn hoá rồi đủ các kiểu đấy và rất mang tư tưởng hồi cố ?cái đó nó khác người Nam đúng không em ???
    Hỏi luôn anh Dê đó ?:D
  6. Redtulips

Redtulips Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Mọi khi vẫn thích chị Linhkhue ở vài điểm, thậm chí có chút nể. Hôm nay thất vọng về bà chị quá!
  7. cuckyphetlac

cuckyphetlac Thành viên mới

Chào cả nhà!
    Lâu lắm mới lại comment !
    hoho tình hình các bác cũng chẳng có gì thay đổi nhỉ! chị linhkhuê thì vẫn ảo và thực! băm nát rồi vẫn ế! em blue thì vẫn xinh thế, không biết tìm hạnh phúc mới chưa? bác Dê thì vẫn đẹp giai...đong đưa các em gái, hot bot songha dạo này comment dân dã hơn văng nhiều từ bình dân phết!.....
    chú hiệpkhachhành chắc giã từ vũ khí rồi!
    có mỗi chuyện onggiatre mà bây giờ thành phân biệt vùng miền nam bắc! ngày xưa các cụ ta nói: con vịt với hai bà thành cái chợ! lạc vào cái topic này nghe đâu nhiều tiếng gà vịt thế không biết
    Nói chung là cốc này có lời nguyền rồi: anh chị em cô bác nào còn thường xuyên lượn lờ trong này thì đường tình duyên không tốt đâu! không bỏ người iu thì bị người iu bỏ
    không tin hỏi mợ LK, mợ Blue, Mợ scalet, bác Dê bác ông già tre.... xem hee
  8. ElLula

ElLula Thành viên mới

9. onfootpro

onfootpro Thành viên mới

Vào topic này là nhận ra bản chất dân bắc kỳ
    Mong chủ topic sớm vượt qua bão tình
    Được onfootpro sửa chữa / chuyển vào 22:29 ngày 28/01/2010
  10. PxofPx

PxofPx Thành viên mới

Chẹp, chỉ nghe 1 người não ngắn là bạn LK mà kết luận chung chung là có hơi hướng Bắc Kỳ thì khốn nạn cho dân Bắc Kỳ quá!
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa