1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tại sao không làm máy cấy, hay máy gặt

Chủ đề trong 'Ý tưởng - Sáng tạo' bởi bmkhanh76, 05/05/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bmkhanh76

bmkhanh76 Thành viên quen thuộc

Tại sao không làm máy cấy, hay máy gặt

Vào đây đọc thấy các bác có nhiều ý tưởng quá. Tớ thì lại sinh ra ở một vùng nông nghiệp, tớ rất mong muốn các bác cho ý tưởng và thiết kế lấy một chiếc máy cấy, hay máy gặt cho vùng đồng bằng sông Hồng. Tớ tin đây là một ý tưởng cần dùng cho thực tế.

Vậy các bác cho ý kiến và ý tưởng nhé.
  2. loa_ken_den_si

loa_ken_den_si Thành viên rất tích cực

Gieo sạ thì đã có rồi ....
    Nhưng tại sao bạn sinh ra ở vùng cấy hái mà bạn ko hiểu là cấy là như nào à ( cấy lúa ).... Đặc điểm của đồng bằng bắc bộ ấy....hic .
    Ơ nhưng mà cũng đc đấy. Dạo này nông dân mình bỏ đi làm việc khác ....đồng ruộng bỏ nhiều , nhiều gia đình nhận lại ruộng rồi bỏ bờ làm kiẻu công nghiệp ...uh đúng đấy ....như vậy là phải cấy cho kịp thời nhỉ , kịp nước bơm ...đúng chưa nhỉ ? Thế là xuất hiện cái máy cấy ....trời ạ ...30 nghìn 1 công cấy đấy , không kể nuôi cơm ....họ là những nông dân từ khu 4 đuổi ra khu 3 đuổi vào , buổi tối ngủ nhờ lại nhà chủ , rồi đến khi gặt lại cũng họ.....Mà cái máy cắt cỏ ( của Tầu ) cải tiến thành máy gặt đeo vai ....bán rẻ lắm .
  3. nikenHN

nikenHN Thành viên mới

Bạn có để ý đồng bằng Bắc Bộ thì rất lớn nhưng sự phân chia lại quá nhỏ không? Cứ để ý mấy cái bờ ruộng thì rõ. Có một điều phải nghĩ đến đầu tiên, đó là: phải NHỎ và NHẸ. Nếu đeo lên vai được thì tốt, còn nếu hình dung nó như một cỗ xe thì phải dễ lái (Nhỡ ra ủi bay mất bờ ruộng nhà người ta thì công đắp lại còn tốn gấp mấy lần)
    Mà cái này hình như có người nghĩ đến rồi đấy. Từ hồi còn Liên Xô kia. Nhưng thấy đem áp dụng vào VN thấy khó quá nên bỏ. Bây giờ có ai làm được thì tốt quá.