1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tại sao ko thể thuê người nước ngoài làm lãnh đạo ?

Chủ đề trong 'Ý tưởng - Sáng tạo' bởi tinh_la_may_bay, 26/03/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tinh_la_may_bay

tinh_la_may_bay Thành viên rất tích cực

Tại sao ko thể thuê người nước ngoài làm lãnh đạo ?

mình có ý tưởng này:
    Các bạn cũng thấy trình độ quản lý của người VN chúng ta là hơi bị kém, các bạn cũng thấy rõ những doanh nghiệp lớn toàn là của nước ngoài hay liên doanh - người nước ngoài lãnh đạo, điều hành !
    Tại sao vậy ? Bởi chúng ta thiếu nhiều khả năng quản lý , điều hành ! Vậy tại sao vẫn có những công ty trong nước lớn mạnh như vậy ? Vì mặc dù người vn làm ra, điều hành nhưng đều có cố vấn nước ngoài cả,chứ một mình làm sao được
    Bác có thấy Viettel phát triển mạnh vậy ko ? Do VT thuê hẳn 1 công ty tư vấn nước ngoài mở rộng và phát triển thị trường mới được như vậy !
    Quy hoạch cũng vậy, đều đi thuê chuyên gia cả !
    Vậy tại sao trong việc lãnh đạo đất nước chúng ta ko thuê người nước ngoài cố vấn hay lãnh đạo nhỉ ? Nhưng quan trọng là mình vẫn làm chủ ??????
  2. tuuphung

tuuphung Thành viên mới

Đồng ý với bạn.
    Tuy nhiên, để cho một bộ máy hoạt động tốt thì không phải chỉ có cái đầu tàu mà còn cần có những toa tàu nữa. Nếu chỉ có một hoặc vài người lãnh đạo thì chưa đủ mà rất cần lắm sự hợp tác của cấp dưới. Văn hóa VN thường bị ảnh hưởng bởi tư tưởng gia đình trị, người lớn tuổi hiển nhiên nhận được sự respect regardless là vị trí và khả năng của người đó ra sao, từ đó dẫn đến sự cả nể, rồi dẫn đến những khó khăn khác trong khi giao hoặc thực thi nhiệm vụ. Người nước ngoài cũng chia ra làm hai văn hóa, văn hóa tây và văn hóa đông. TP làm việc với cả 2 nên cũng hiểu chút ít, văn hóa đông phương thì cũng như VN, ít nhiều vẫn bị ảnh hưởng bởi tuổi tác và cảm tình, và quan hệ gia đình, bạn bè thân thiết. Văn hóa tây thì đỡ hơn về mặt này, thông thường những công ty lớn không cho phép người cùng gia đình hoặc có quan hệ thân thiết làm cùng công ty hoặc cùng chi nhánh, để tránh những va cham và tiêu cực không nên có. Qua những điểm đó, TP thấy rằng việc chỉ thuê một vài người nước ngoài về làm quản lý nếu muốn thực hiện thì phải cân nhắc, chẳng thà thuê hẳn 1 công ty tư vấn như bạn cho ví dụ về Viettel, chứ nếu làm không khéo thì vừa tốn tiền mà vừa chẳng tới đâu, người leader thì bực mình với cấp dưới, mà đuổi thì không đuổi được vì con người này, cháu người kia, bạn thân người nọ, hoặc đuổi hết thì lấy ai ra làm; cấp dưới thì không thể thay đổi kịp với văn hóa mới/cải cách của công ty, ... Nên không thể cứ bỏ tiền ra thuê người nước ngoài là giải quyết được mọi vấn đề, mà muốn thay đổi thì phải thay đổi từ ý thức và tác phong công việc, mmm..., nghĩ cũng buồn, TP nhiều lúc nghĩ nếu 1 công ty VN offer TP về làm việc với mức lương và benefit như hiện tại TP có làm không ? well, 60% là không, lý do chính là không phải mình không đủ khả năng đảm đương, mà không cảm thấy sự ổn định, không biết khi nào thì người ta sẽ chướng tai gai mắt với những cái gọi là tác phong công nghiệp của mình và sẽ tống cổ mình đi cho con cháu họ được dễ thở và an toàn, hehehe...
  3. LeBang

LeBang Thành viên quen thuộc

Ý bác này có phải là thuê người nước ngoài làm Thủ Tướng chính phủ không ạ???
    Bác hơi liều đấy