1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tại sao lương cao thế nhỉ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi thubayonline, 30/11/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Sếp trả lời "Mày giỏi thì đừng dựa vào ghế của tao, thế lực của công ty thử xem đi bán cà rem có té ra đc 5tr/tháng không rồi hẵng bày đặt đòi thêm lương" thì có mà méo mặt.

Lúc chủ nó lỗ sặc máu thì nhân viên vẫn lãnh lương, chứ lúc mà chủ có lãi thì đã hoạnh họe ngay "mày là tư bản, mày bóc lột tao, mày giả cho tao đi bla bla." Lúc nó lỗ, nó bán vợ đợ con, nhân viên có đứng ra gánh lỗ với nó không? Chủ nó đau đầu, loét bao tử, nhân viên có đau giúp nó không?
  2. tlspace

tlspace Thành viên mới

Đấy, lý do là từ có vẻ này đấy :P. Thực ra người ta vất vả nhưng bác không biết thôi
  3. kokoro2442

kokoro2442 Thành viên mới

có bác nào như em 850 x 2.34 không nhỉ?
  4. embuon2811

embuon2811 Thành viên rất tích cực

Thực ra mình thấy. TTVN này tụ hội khá nhiều nhân tài. Vì diễn đàn này có từ xưa. Đa số bạn học giỏi vào đây chơi. Giờ đông người rồi nhưng các bạn vẫn ghé vào thường xuyên và quy tụ khá nhiều nhân tài. Nên lương cao với thu nhập cao là đương nhiên thôi. Thực tế mình thấy mấy bạn cứ ghen tị ở VN thu nhập khủng. Mình nghĩ ko khủng sao mấy bạn đó có tiền mua nhà mua xe. Trong khi giá nhà giá xe ở VN lúc nào cũng cao gấp mấy lần với nước ngoài. Nhưng con số đó là thiểu số ko phải đa số nên người VN vẫn nghèo. Nhưng thực tế là có chứ ko phải ko có những người đó.
    Lương cao, thu nhập cao có thể là họ làm chủ, có thể họ đi làm thuê. Nhưng phụ thuộc 1 phần là khả năng, năng lực. 1 phần là may mắn. 1 phần nữa là do cá tính của mỗi người. Ví dụ như 1 công ty nhỏ thuê bạn hợp đồng với bạn lương 5 triệu, nhưng sau 5 năm công ty nó phát triển nó chỉ trả cho bạn 7,5 triệu vì trong hợp đồng mỗi năm chỉ tăng 10% lương. Bạn khéo léo thì ngồi đàm phán lại. Ko khéo thì cứ chấp nhận lĩnh lương như vậy. Xong kêu cty bóc lột này này kia kia. Ngược lại, 1 cty khác nó trả bạn 10 triệu nhưng nó làm ăn đi xuống hợp đồng kí với bạn nó vẫn phải trả bạn như vậy. Thậm chí cty lỗ nó vẫn phải trả bạn. Vì giảm lương của bạn thì bạn sẽ nghỉ đi chỗ khác nó sẽ chẳng đc ai làm việc theo ý nó. Đấy lúc này thì bạn thích làm chủ hơn hay làm nhân viên hơn.
  5. KoPhaiEmSpam

KoPhaiEmSpam Thành viên mới

Lương 1000 $ thì giỏi hơn em rồi, e ko dám ý kiến :D
  6. khanhpt4

khanhpt4 Thành viên quen thuộc

Thế bác tính sao nếu số tiền mình kiếm được cho công ty lại bao gồm phần trả lương cho 1 bộ phận chẳng làm gì cho công ty nhưng hàng tháng vẫn nhận lương đều? Hình như, trong 1 số công ty lực lượng "ăn bám" ấy không ít
  7. langnt

langnt Thành viên rất tích cực

Lương 1K $ mà hỏi như này đek tin he he.
  8. xmen02q1

xmen02q1 Thành viên rất tích cực

Bạn nói lạ nhỉ - bạn kiếm ra được gấp 3 gấp 5 lần lương hiện tại của mình với điều kiện có sự hợp tác từ ông chủ của bạn, nếu bạn chứng minh được ko cần ông chủ đó với cái môi trường làm việc đó bạn vẫn tự kiếm được gấp 3 gấp 5 lần lương của bạn thì ko cần phải đòi hỏi người ta cũng sẽ tăng lương cho bạn ngay hoặc sẽ có người khác sẵn sàng trả lương cho bạn gấp nhiều lần để về làm cho họ.
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Như mình đọc từ chủ topic thì có thể dễ dàng nhận ra đây ko phải là môi trường làm việc nhà nước - và nếu là môi trường tư nhân thì cái lực lượng ko làm gì vẫn hưởng lương như bạn nói rất ít, và thường là lương ko cao ( ngoại trừ trường hợp người nhà sếp ra nhé :D )
  9. localcool

localcool Thành viên quen thuộc

Thời buổi này làm bồi bàn cũng kiếm được $1000/ tháng rồi. kiếm dăm nghìn có gì lạ đâu mà phải hỏi nhỉ?
  10. tom2222

tom2222 Thành viên quen thuộc

Hoang mang quá :-??
    Bây h kiếm tiền dễ thế sao