1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tại sao Robocon VN luôn dẫn đầu so với Nhật, Hàn Quốc?! hỡi các Kỹ Sư!

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi Moc_tui, 10/09/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Moc_tui

Moc_tui Thành viên quen thuộc

Tại sao Robocon VN luôn dẫn đầu so với Nhật, Hàn Quốc?! hỡi các Kỹ Sư!

Đội Robocon VN lại vô địch lần nữa, điều đó chứng tỏ chất xám của VN không đến nỗi tồi, rõ ràng là hơn Nhật Bản và Hàn Quốc. Nền Công nghệ của VN thụt lùi so với các nước tiên tiến là sao?!. Phải chăng Games ROBOCON là sân chơi chưa đc chú trọng ở Hàn Quốc và Nhật Bản?! . Nhờ các Pác tranh luận và lý giải xem?!
  2. DaKhuc

DaKhuc Thành viên mới

Bác đi hỏi các bác trong BGD và ĐT thử xem?
  3. raklei

raklei Thành viên mới

Tôi đã xem một số bọn của sinh viên Nhật nó làm robot, chúng nó làm những cái chiến hơn nhiều so với cái Robocon và có ứng dụng cụ thể rõ ràng. Hơn nữa trong xã hội chúng nó, là xã hội tính mở rất lớn, có nhiều hướng phát triển chứ không riêng gì cứ qua Robocon. Đúng ra chúng nó có nhiều cái để quan tâm chứ không phải mỗi cái Robocon. Thành ra bọn tham gia Robocon nếu nó có thắng lợi nó cũng ko đc lên hết tất cả các loại mặt báo như VN.
    Tôi thì không phủ nhận khả năng của các bạn VN tham gia Robocon, nhưng các bạn chưa phải là đại diện cho toàn bộ các mặt của khoa học công nghệ VN.
    Cũng tương tự như vậy, các bọn NB, HQ cũng không phải là đại diện cho nền KHCN của họ. Thế nên không thể so sánh VN hơn hay NB, HQ hơn.
    Được raklei sửa chữa / chuyển vào 04:06 ngày 11/09/2006
  4. Dien_Quyhoach_2_0

Dien_Quyhoach_2_0 Thành viên mới

Robot con chứ có phải Robot mẹ đâu, thắng được con chưa chắc đã thắng được mẹ, mà đôi khi thua lại tốt hơn thắng nhiều.
  5. demen123

demen123 Thành viên mới

Đầu tiên tôi chúc mừng và cũng thấy tự hào là đội Robotcon Việt nam đã giành chiến thắng. Tuy nhiên dùng nó để nói rằng trình độ KHCN của vn cũng như vậy thì không ổn.
    Cũng như các đội thi olimpic Toán lý hoá.. việc các đội tuyển và cá nhân dành giải nhất thường được khuếc trương mà các bạn bây giờ thấy báo chí bây giờ nói đến là bệnh thành tích đó. Các bạn có biết trong một cuộc thi olimpic có bao nhiêu giải nhất nhì ba....trong khi đó về vn thường hay công bố bạn A được giải nhất ( mà không bao giờ nói bạn A l được giải nhất với điểm 37/40 trong số 20 người được giải nhất...) .
    Đối với giáo dục tại các nước khác ngoài việc học các chương chình bắt buộc thì việc tham gia lĩnh vực nghiên cứu khoa học, xã hội, thể thao là theo sở thích cá nhân, nếu anh thích thì cùng tham gia. vd nếu thích Radio thì tham gia câu lạc bộ radio ở trường...( việc phát minh ra sóng ngắn là do 2 người bạn ham thích radio trong khi phát nhận tín hiệu tìm ra đấy). Robôtcn cũng vậy thôi. Chúng ta luyện như luyện gà chọi thì phần thắng cũng nhiều hơn, và đặc biệt nếu có cản phá hay cái gì đại loại vậy thì vn làm tương đối tốt đấy ( vì ngay từ bé ta đã được đào tạo giải các bài toàn đố mà sau này chẳng bao giờ áp dụng vào thực tế cả.) Bạn đừng nghĩ là vn thắng là robot của ta hơn họ đâu nhé, robot làm hàng nghìn việc mà ta mới chỉ thắng có một việc thôi đấy. Mới rồi báo có nêu là cúp bóng đá học sinh PT châu á ta vô địch mà ngượng là gì , ta đem đội tuyển ra đa với các đội của các trường học của họ làm gì mà chả thắng
    Các bạn theo rõi robotcon có thấy điều gì bất thường không? Sinh viên các nước sau các trận đấu đều trả lời phỏng vấn còn sv-vn thì không, bạn biết tại sao không- vì không nói sõi tiếng Anh. Đến khi vô địch đành phải xuất hiện với thông ngôn đó sao. Tôi không đổ lỗi đấy cho sv đâu nhé, đấy là do giáo dục nước nhà chứ không phải do họ. thế nên cựu bộ trưởng NMH mới sang Anh quốc tu nghiệp lại tiếng anh là gì. Hội nhập, toàn cầu hoá, WTO vậy mà học tiếng anh từ lớp 1 lên đến đại học là 17 năm mà không sử dụng được vậy là sao các bạn? ai đào tạo chúng ta như vậy.
    Nếu mình mà không biết mình là ai, đang đứng ở đâu thì chúng ta vẫn cứ nằm trong top 12 nước cuối của thế giới thôi.
  6. CoDep

CoDep Thành viên rất tích cực

Xin các bạn cho biết tác phấm nhất nhì ba trong cuộc thi
    Robotcon là những cái gì, làm được những gì ?
  7. halai1998

halai1998 Thành viên mới

Bác nói đúng, em nghe thấy đã quá ...
  8. Moc_tui

Quá đc! đúng là Dế mèn! Thực trạng GD của mình là " Học xong thuê người thông ngôn".
    Chỉ vì cái tréo ngoeo RoboCon và RoboMe mà tui thấy nghi nghi ngờ ngờ?! không hiểu nổi tại sao Việt Nam thắng dễ dàng thế! Cho đến giờ vẫn bán tín bán nghi.... Chẳng hỉu mấy chú " Sì...tu...đần" Nhật Bản, Hàn Quốc.....có ham cái món RoBoCon nè không.Hay là bọn Nhật Bản và Hàn Quốc chưa thèm cử đại diện đỉnh cao. RoBoMe thì quá là đỉnh cao rùi, ASIMO làm cho bọn trẻ con VN nhà mình ...A...SI...M...O suốt cả buổi biểu diễn. Chẳng thấy ma VN nào làm cái gọi là na ná ....AXIMO!
    Tui vẫn công nhận và ủng hộ thành tích RoBoCon VN. Thực sự muốn xem sân chơi ấy gồm những ai, và thuộc đẳng cấp nào. Ít nhất báo chí nhà mình phản ánh đc sự thật thì quá tốt, để dân An Nam Mít nhà ta đừng vội vàng phổng mũi, để rùi phải bỏ xiền ra đi phẫu thuật thẩm mỹ.... cho pé lại ....hơi tún lắm ạ!
  9. cujnon

cujnon Thành viên mới

Robocon là một trò chơi, cũng giống như mọi sân chơi trên truyền hình, người ta đầu tư ở mức độ một trò chơi và tham gia cho vui, còn chúng ta thì đầu tư ở cấp độ quốc gia, một công trình nghiên cứu thì có thắng chắc cũng bình thường, thua thì hơi lạ thôi... Giống như các bạn đã nói, thắng được con chứ còn mẹ thì thua xiển liểng...
  10. Moc_tui

Chí Ný! Phải là Trẻ con chơi với trẻ con, người lớn chơi với người lớn! thành ra ở mình...Người lớn chơi với Trẻ con?!?...không bít có phải không ạ!?