1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tại sao Robocon VN luôn dẫn đầu so với Nhật, Hàn Quốc?! hỡi các Kỹ Sư!

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi Moc_tui, 10/09/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Moc_tui

Moc_tui Thành viên quen thuộc

Khôn lỏi là truyền thống của người Việt Nam mà! Nếu bạn đi ngoài ra nước, nếu thấy ông Tây nào tóc đen da vàng....mà tỏ ra khôn lỏi...thì cứ mạnh dạn xì xồ tiếng Việt...yên tâm là pắt đc tín hiệu đấy! hén!
  2. Inspiron5150

Inspiron5150 Thành viên mới

Trước tiên xin khẳng định trí tuệ & chất xám của các bạn SV VN rất đáng được thừa nhận & trân trọng, nhưng ở 1 trường hợp cụ thể là cuộc thi Robocon thì ý kiến cá nhân tôi thế này
    Robocon Vn thắng liên tiếp tại các cuộc thi khu vực tại sao ? Bởi vì ở nước ta cái danh vô địch nó quan trọng lắm, sẵn sàng bỏ ra cả núi tiền để được vô địch nhưng kết cục lại là gì ? là 1 cái máy với kết cấu thô kệch, kềnh càng kém linh hoạt và không có tính ứng dụng ( các bạn thử nhìn cái ảnh mà ai đó đã post lên kìa nó còn vác thêm cả cái laptop nữa ). Ở Nhật Bản hay Hàn Quốc chỉ có số ít các trường tham gia dự thi thôi chứ ko fải hô hào các trường đại học cao đẳng rồi tổ chức vòng loại toàn quốc hoành tráng như ở VN..nói cho dễ hiểu là lấy thịt đè người.
    Những thiết kế về Cơ khí, điển tử ( tôi không fải lĩnh vực này ) theo ý kiến cá nhân tôi thì cũng bình thường không fải cải tiến về công nghệ, hầu hết là ứng dụng những kết cấu & nguyên lý cơ bản & " sáng kiến " đa số mang tính khôn lỏi, linh kiện thì ra chợ trời tìm mua mà ở chợ trời thì toàn các linh kiện cổ lỗ sĩ, cho nên chỉ cần có đầu tư tôi nghĩ các sinh viên ĐH ai cũng đủ năng lực để join as partner.
    Đơn giản như các bạn thấy đấy hàng năm có hàng nghìn SV ra trường ấy mà nghề cơ khí & tự động hoá VN đang dậm chân tại chỗ. Việc chế tạo những con Robot có tính ứng dụng thực tế ở VN hầu như là không thể. Mọi sự so sánh đều là khập khiễng nhưng thử hỏi các SV Vn có ai hay nhóm SV & thầy giáo , giáo sư nào ở VN đủ sức để bắt tay với Honda nghiên cứu chế tạo ra con Robott ASIMO như hãng HONDA đã bắt tay với 3 trường ĐH ở Nhật nghiên cứu?
    Tôi nghĩ việc đoạt vô địch ở cuộc thi ROBOCON là rất đáng khích lệ nhưng việc chúng ta hô hào khen ngợi thái quá đưa các bạn SV lên mây xanh là 1 điều hoàn toàn sai lầm về quan niệm, thực ra đây cũng là 1 Gameshow mà thôi.
    Tương lai sẽ tung hô các bạn nếu sau này các bạn là chủ của những con Robot được ứng dụng rộng rãi trong thực tế
    Regard !
    Được Inspiron5150 sửa chữa / chuyển vào 23:46 ngày 17/10/2006
    Được Inspiron5150 sửa chữa / chuyển vào 23:50 ngày 17/10/2006
  3. lan0303

lan0303 Thành viên mới

Cho tui xin lỗi trước nha! HiHi! không phải bênh người nhà (ĐHBK-TP.HMC), bác nói còn thiếu đó vì ... Robot và thiết bị tự động làm việc theo ''Chương trình'' (phần hồn);
    Việc ''Robot được ứng dụng rộng rãi trong thực tế'' thì đúng là còn nhiều vấn đề liên quan đến nhiều ngành lắm, nhưng đó là điều tất yếu phải xãy ra, HiHi!
    Ui cha! sao mấy Bác chê các Em tui (KSBK) dữ vậy, cái gì cũng có ''quá khứ - hiện tại và tương lai'' phải không? ''nhân nào quả'' ấy mà! phải không Bác Moc_Tui! HiHi!
    Theo tôi có những vấn đề không phải là khôn lõi đâu, mà là ''hiểu'' đến ''mức biết'', ví dụ về tự động nha, cũng là ''copy'' nhưng đã được hiểu đến ''mức biết'':
    Xem http://www3.ttvnol.com/forum/kysu/847647/trang-2.ttvn
    Thân Ái đừng giận tui nha !
  4. lan0303

lan0303 Thành viên mới

To Bác Inspiron5150!
    Tui có sửa dây chuyền tự động cho nhà máy X (chuyên sản xuất bao bì), dây chuyền do một hảng Y nổi tiếng của Pháp sản xuất, nhưng bên trong: board mạch chính điều khiển thì do Đài loan thiết kế và thi công (phần hồn trên board thì có đọc ra nhưng NO biết ai làm) linh kiện điện tử không có cái gì do Đài loan sản xuất cả. (xu thế toàn cầu hoá và mỗi quốc gia có một cách làm khác nhau tuỳ theo điều kiện của mình).
    Điều kiện như Việt nam hiện nay mà làm một Em Robot ASIMO như HONDA thì khó quá.
    Thân Ái!
    u?c lan0303 s?a vo 02:53 ngy 18/10/2006
  5. VMAP

VMAP Thành viên mới

Hoan hô thành công của các bạn Robocon. Tuy nhiên để tiến được từ robocon lên robo mẹ thì còn cần rất nhiều điều kiện khác. VN cứ tung hô các bạn chiến thắng robocon đi, nhưng sau đó ta cần tạo điều kiện và sức ép để các bạn robocon lớn lên và thành robo mẹ.
    Chúc robocon VN năm nào cũng vô địch.
    Chúc bác NMH đi học tiếng Anh về rồi đi dạy tiếng Anh, nếu bác không dạy, mà đi học hết ngần âấy chiền thì uổng quá.
  6. Inspiron5150

Inspiron5150 Thành viên mới

Tôi có dám chê ai đâu, đấy là ý kiến cá nhân thôi bởi vì tôi cũng chả giỏi hơn ai mà chê.
    Việt Nam hay có hội chứng kiểu như thần đồng, tài năng trẻ nhưng rồi sau đấy tên tuổi của họ bay theo những lời khen tặng thái quá vào quên lãng luôn
    Hy vọng các bạn SV trẻ thế hệ này sẽ không theo form cổ điển đấy nữa.
  7. lan0303

lan0303 Thành viên mới

To Bác Inspiron5150!
    OK! Vấn đề tui đã nêu ở trên là chưa nói về ''Lý thuyết hệ thống'' đó nha! (mối quan hệ giữa các phần tử trong hệ thống phụ thuộc vào cấu trúc hệ);
    To All!
    Tui không nói về ý thức hệ! (tư bản chủ nghĩa và xã hội chủ nghĩa hay gì gì đó ... tui không rành), mong rằng nền kinh tế thị trường sẽ là quyết định luận giải quyết được ít ra là những vấn đề tiêu cực của xã hội việt nam hiện nay mà các bạn đã nêu trong diễn đàn. (hội chứng kiểu như thần đồng, tài năng trẻ ..., bệnh thành tích, tài danh không có thực ...);
    ''Tương lai nào cũng có hiện tại và quá khứ của nó'', vì vậy cũng như các Bác tui suy tư nhiều lắm chứ về những Lê Bá Khánh Trình ...;
    Tuy nhiên trước khi làm khoa học tôi là một người lính, nói khép lại quá khứ nhưng đôi khi tui vẫn cảm thấy đau đời lắm, người lính trên hai chuyến tuyến đều không có tội, thương lắm những người đã đi vào cõi hư vô, những người còn sống mà như là đã chết ... và nhất là họ không có quyền và không nói được như các Bác ở đây! kể ra thì chúng ta còn mai mắn hơn phải không!?.
    Thân Ái!
    u?c lan0303 s?a vo 09:15 ngy 20/10/2006
  8. boybibabibo

boybibabibo Thành viên mới

Hi,
    Đọc hết tất cả các bài mà cả nhà viết! Bài nào cũng đúng và có lý! he he he.
    Xét vể lợi ích cá nhân của đội tuyển ROBOCON thì các em đó sẽ có thêm cơ hội để kiếm học bổng đi du học nước ngoài! Đi học về roài thì kiếm được 1 công việc để "cống hiến" ==> lương cao ===> vui vẻ ===> sống đẹp!
    he he, cũng như ngày xưa đội tuyển Toán của khóa tôi chẳng thằng ôn nào làm về Toán cả, đạt giải mang về là 1 chuyện nhỏ, chuyện lớn hơn là đứa nào cũng có 1 cơ hội đi du học!!!! Cho đến bây giờ thằng nào cũng khá hài lòng với công việc của mình! Chuyện lúc đi thi đạt giải này, giải nọ thỉnh thoảng được mang ra nhắc đến như một kỷ niệm...
    ROBOCON chỉ là 1 khởi đầu đẹp!
  9. a380

a380 Thành viên mới

Lượn vào đây thăm các chú thấy topic này , đọc xong anh chán các chú . Chả chú nào suy nghĩ cho ra hồn . Chú Lan già nhất phát biểu cũng chả thấy hồn vía hình thù gì , anh nói thật ( sự thật mất lòng ) chú đừng tự ái : chú hình như cứ hâm hâm . Hê hê.
    Đoạt giải Robôcon cũng như đoạt giải Toán Lý ...chứng tỏ trí tuệ VN chả đến nỗi nào , nhưng quốc gia nước nhà vẫn lẹt đẹt chứng tỏ cơ chế chính trị xã hội kinh tế thuộc loại ngu xuẩn nhất nhì khiến con người VN bị trói chặt không phát huy nổi .
    Mấy chục năm bao cấp theo đường lối "ưu việt" tưởng tượng là đủ thấy , bây giờ vẫn bám víu vào ba cái định hướng ....các chú thấy có thằng trí thức tài năng cỡ tiến sĩ nào ngồi được vào ghế lãnh tụ tuyệt đỉnh đâu , thang bậc COCC và cơ cấu vẫn là chủ yếu .
    Quốc hội VN thì 90 % đảng viên CS chiếm lĩnh , trong khi đảng viên CS chỉ non 3 triệu trên tổng số 80 triệu dân , nghĩa là theo ông Võ Văn Kiệt thì Quốc Hội hoàn toàn không đại diện cho toàn dân tộc , từ đó thấy bao tâm tư nguyện vọng và trí tuệ dân tộc còn bị đè nén phía dưới không được tỏa sáng chân lý thực sự .
    Nhìn bên Sing Mã ....thủ tướng chúng nó toàn cỡ tiến sĩ , Thái Lan thì cũng có một thằng leo lên chủ tịch WTO.
    Bề dày phát triển thì Mã ( Kuala Lumpurr mới có gần 100 năm phát triển ) mà đã hoành tráng gấp vạn cái gọi là Hà Nội nghìn xưa văn mới chả hiến .
    Anh có cảm tưởng về chất thì VN chỉ hơn được cái thời phong kiến mấy tí , chả tiến bộ tiến hóa lên được bao nhiêu .
    Nói theo cụ Tản thì :
    Dân hai mươi triệu ai người lớn
    Nước bốn ngàn năm vẫn trẻ con !
    ( Tản Đà Nguyễn Khắc Hiếu )
    Robo con với chả Robo bố ....
    ```````````````````````````````````````````````````````````````````````````````
    Malaisia quốc gia non trẻ 20 triệu dân , nhưng là một quốc gia hồi giáo nhưng áp dụng môi trường chính trị dân chủ với tiến sĩ Mahathia lãnh đạo một thời . Đạt được quá nhiều thành tựu khoa học kỹ thuật .
    Petronas là cty dầu khí quốc gia nhưng đã vượt ranh từ lâu và nổi tiếng toàn cầu , trụ sở cty là tòa tháp đôi cao nhất nhì thế giới với các bộ óc siêu việt của Malaisia cùng các công dân ưu tú của ít nhất 10 quốc tịch khác nhau làm việc .
    Được a380 sửa chữa / chuyển vào 22:11 ngày 20/10/2006
    Được a380 sửa chữa / chuyển vào 22:13 ngày 20/10/2006
  10. romantic_football

romantic_football Thành viên tích cực

Xin lỗi , bác Inspiration gì đó, bác nói cứ chắc như đinh đong cột , nhưng xem ra bác còn thiển cận lắm .
    Ai bảo các bạn SV đã bỏ ra cả núi tiền để mua cái danh vô địch ?? bác coi công sức của các em SV đoạt giải tương đương với mấy đồng tiền sao ? Nói cho bác biết , nếu phải bỏ ra tiền tỷ để đoạt giải Robocon, tôi sẵn sàng ngay ....
    Công sức các em SV , không thể dùng tiền để đánh giá , bác hiểu không ?
    Xin hỏi bác , đã bao giờ bác so sánh số tiền SVVN phải bỏ ra so với số tiền SVTQ, NB, HQ bỏ ra để làm robocon chưa ? Bác sẽ thấy số tiền minh bỏ ra quá là ít nếu so với chúng nó .
    Sao bác dám bảo Robot nhà mình là xấu xí, thô kệch ? tôi không hiểu thế nào mới vừa ý bác ...tôi thấy robot nhà mình đều rất đẹp ...đặc biêt , ở lần vô địch thứ 2 , các nước bạn đều phải trầm trồ trước kết cấu gọn nhẹ và đẹp của VN.
    Bác không có chuyên môn về robot, sao dám khẳng định đây là kết cấu bình thường không có cải tiến ????? rõ ràng là nhắm mắt nói bừa , bác hiểu thể nào là nguyên lý hoạt động robot, là cánh tay máy ????? Bác dốt thì đừng có mà phán vào chuyên môn của người ta ....
    Tất nhiên , SV ngành nào cũng có thể chế tạo robot, nhưng để chế tạo robot cần nghiên cứu nhiều vì hiện nay Robot là kết hợp cả cơ khí, điện tử , TĐH, ...nhưng giỏi hay không thì phải tuỳ thuộc đầu óc mỗi người ....Thằng như bác chắc không bao giờ nghiên cứu nổi đâu .
    Ai bảo bác là NB không tổ chức cuộc thi mang tính toàn quốc...Bác có biết cái trường ĐH tokyo tham dự robot nổi tiếng thế nào không ? Đấy là trường đại học kỹ thuật hàng đầu của Nhật đấy ....
    Bác có biết vì sao nền kỹ thuật Vn vẫn lạc hậu không ? Không phải vì trí tuệ thấp kém mà do con người chúng ta chưa có tính cách phù hợp với sx công nghiệp .Tôi sẽ phân tích cái này qua qua topic "Tại sao vn lạc hậu" , mời bác ghé thăm .
    Ngành Robot chúng ta chưa thể phát triển , vì hiện nay thực tế các công ty không sử dụng robot nhiều, robot làm ra không có đầu ra ....chẳng hạn ở ĐHBKHN , vẫn chế tạo được tay máy hiện đại mà rát ít công ty đặt hàng....sao phát triển được.
    Hơn nữa ngành chế tạo vật liệu bán dẫn, ngành gia công kim loại ko phát triển , muốn làm một con như Asimo, cũng không thể làm đươc.
    Muốn phát triển robot phải có sự kết hợp , đồng thời phát triển nhiều ngành mới được .
    Đối với các bạn SV, robocon không đòi hỏi kỹ thuật cao lắm, vật liệu có thể kiếm được....và thực tế là các bạn đã làm rất tốt nhiệm vụ của mình và xứng đáng được tuyên dương.
    Tôi nói chắc bác hiểu rồi chứ .