1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tâm sự của một của một học sinh thi giải!!

Chủ đề trong 'Trường PTTH Lê Hồng Phong TpHCM' bởi luattphcmk32, 22/01/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. luattphcmk32

luattphcmk32 Thành viên mới

Tâm sự của một của một học sinh thi giải!!

Mình từng là cựu học sinh của trường thpt võ thị sáu, còn bây giờ hiện đang là sinh viên của đại học luật tphcm .Sau đây mình xin kể lại một số kỷ niệm cũng như suy nghĩ của mình về những ngày cố gắng thi các giải học sinh giỏi cũng như nhửng giải thi khác (olympic., toán, tin....)
    Ngày ấy mình đang học lớp 9 cũng có nguyện vọng thi vào Lê Hồng Phong như bao người bạn khác , mình là 1 người học về khoa học xã hội (Sử học) .Tiếc thay năm ấy mình đăng ký thi thì trường bảo chỉ nhận học sinh xếp loại học lực khá hạnh kiểm tốt trở lên thôi.Mình thì học sinh trung bình thế là không được thi, thế là số phận cho mình vào trường thpt võ thị sáu (mình thi đậu nv1 năm ấy).Một tâm hồn trẻ thơ , một cách suy nghĩ non nớt của 1 học sinh, thêm 1 chút khát khao chứng tỏ mình học sử rất giỏi , một cái tôi của 1 kẻ muốn chứng minh mình chỉ là 1 người thường ở các môn khác nhưng đối với sử thì mình phải là số 1 .Năm ấy ở trường võ thị sáu có tổ chức thi sử cho nhửng học sinh lớp 10 nào muốn tham gia đội tuyển sử của trường đi tham gia kỳ thi olympic 30/4 do trường Lê Hồng Phong tổ chức.Thế là cơ hội của mình đã tới ngay trong kỳ thi ở trường cũng như việc xét phẩy ở bộ môn tham gia thi mình đã được chọn cùng với 2 bạn khác xung quanh hơn 100 thí sinh khác thi trong trường.Sự quyết tâm giờ đây lại càng nung nấu hơn nữa, mình cố gắng học hết sức mình để đạt được tới giải cao 1.Rồi thì ngày thi tại trường Lê Hồng Phong cũng đã tới, bài làm của mình rồi thì cũng được nhưng có lẽ ở bài làm thiếu 1 vài chỗ, nên hy vọng để bước lên bục cao 1 chứng tỏ mình không là một học sinh trường chuyên nhưng với năng khiếu cộng với sức tự học mình sẽ chiến thắng trường chuyên đặc biệt với phỗ thông năng khiếu và lê hồng phong.Thế là điều gì đến thì cũng sẽ đến đúng như mình nghỉ ngay ngày hôm sau 2 huy chương bạc môn sử dành cho mình và một bạn cùng học(bạn Hoàng Mai Phương của trường bạn giải 1) (năm ấy trường mình được 1 vàng toán , 1 vàng văn ,6 bạc và 12 đồng/42 học sinh dự thi một con số quá thấp so với trường của bạn).Sự khát khao muốn vươn đến giải 1 được nung nấu sau kỳ thi ấy đối với mình, tiếc thay năm 11 kỳ thi oympic lại tổ chức ở Đà Nẵng chỉ có những trường chuyên trong tp mới được ra ngoài ấy dự thi, một tâm trạng hụt hẫn với mình, một suy nghĩ với 2 từ "giá như'''' , giá như ngày ấy mình không quay bài môn văn để giáo viện bắt năm lớp 9 để rồi bị đuổi ra khỏi đội tuyển sử của quận, giá như ngày ấy mình không quậy phá để rồi không bị hạnh kiểm khá, giá như ngày ấy không tự cao để rồi hối hận, giá như giá như nghe sao mà hối tiếc.... giá... như...mình là học sinh trường chuyên....Rồi thì nỗi buồn ấy cũng vơi đi khi mình nhận được điện thoại cô giáo dạy Sử của mình, đội tuyển thi học sinh giỏi lớp 12 của trường đang thiếu người nên cô quyết định sẽ cho nhưng em lớp 10 lên lớp 11 học vượt cấp thi chương trình 12 (Một sự tư hào vào kỳ thi năm ấy toàn học sinh lớp 12 chỉ có mình và 1 người bạn cùng đội tuyển sử được thi giải học sinh giỏi lớp 12).Nhưng năm ấy mình lại tiếp tục được giải 2 và không nằm trong những người đi thi vòng 2 học sinh giỏi để chọn thi vào kỳ thi học sinh giỏi quốc gia.Tự hỏi với mình chẵng lẻ cả đời này mình ko có giải 1 sao, thế rồi sự nung nấu lại càng quyết tâm hơn nửa trong con người mình bên cạnh những học sinh trường chuyên được dạy một cách bài bản được tập trung để học để rồi có giải, trường mình không được như các bạn học sinh có tập trung học đội tuyển nhưng theo mình cảm nhận chỉ là có lệ ở tất cả các đội tuyển (môn sử của mình thì có lẽ tốt hơn các môn khác)
    Thế rồi ngày thi học sinh giỏi năm lớp 12 của mình cũng đả tới , lần này với sự quyết tâm cao độ cùng những thiếu sót khi làm bài phân tích đã dẫn đến những sai lầm khiến không thể có được giải cao nhất, khiến cho mình có những kinh nghiệm thật tốt và thế là ông trời cũng không phụ tấm lòng người có học có sự quyết tâm .Ngày ấy mình đang học trên lớp thì một bạn lên báo mày biết tin gì chưa trường mình 32 học sinh đi thi chỉ có giải 1.Mình hỏi bạn đó ai vậy ai vậy ( tâm trạng hồi hộp và cũng đầy lo sợ vì chỉ có 1 giải mà ai mà lại may mắn vậy chứ).Rồi bạn ấy lại nói tiếp mày thực sự không biết ah`, cả lớp ai cũng biết chỉ có mày là người đoạt giải 1 môn sử cấp thành phó mà mày không biết a` phải rửa! phải rửa! cho thật hoành tráng.Lúc ấy một tâm trạng phơi phơi cộng một chút ngạc nhiên mình chạu thật nhanh xuống văn phòng và nhìn vào kết quả.không thể nói cảm giác nổ lực sau 3 năm diễn tả sao nữa có lẽ là một tâm trạng cảm thầy thực sự mệt mỏi nhưng niềm vui thì quả là khôn xiết biết bao... có lẽ cũng không thể diễn tả được( Từ giải ấy mình cũng có biệt danh là history và thực sự được thầy cô và bè bạn thừa nhận về khả năng của mình).Nhưng con người ta thì luôn nỗ lực không ngừng mình nhận được tin mình sẽ thi vòng 2.Thêm một sự hừng hực quyết tâm mình không thể dừng lại phải hết sức để vào đội tuyển thi quốc gia....===>Chuyện còn dài xin viết tiếp về những lần thi những kỷ niệm học trong nhửng kỳ thi cam go dành giải Xin các bạn ai đã từng thi học sinh giỏi, thi giải kể về kỷ niệm của mình rồi mình sẽ viết tiếp..mỏi tay quá
    Khi viết ra những dòng dưới đây mình thực sự tự hào mình là một học sinh với 3 giải có được trong suốt 3 năm học (2 giải 2, 1 giải 1).Người đầu tiên và cũng có lẽ duy nhất của trường thi khối C .Cũng như là người đầu tiên đậu vào đại học luật tphcm bằng NV1 .Còn các bạn thì sao kể về nhửng kỷ niệm đã qua , một thời áo trắng mộng mơ cùng những hoài bảo cũng những nỗi niềm của các bạn cho mình và các bạn có thể chia sẽ .Xin hoan nghênh mọi ý kiến và những cảm xúc của các bạn!!!
  2. Angelika

Angelika Thành viên rất tích cực

Mời bạn post lại nội dung bài viết vào topic với nội dung tương tự sau, tránh mở topic có nội dung gần với nội dung topic đã có:
    [topic]1003934[/topic]
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa