1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tâm sự Hoa Đào

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi Dani1, 09/02/2016.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Dani1

Dani1 Thành viên mới

Hỏi em một việc để nhờ hướng dẫn, vì em có kinh nghiệm hơn trong công việc đó.
    Nói ngắn gọn một lát.
    Em hướng dẫn mấy điều.
    Rồi, em lại bảo, 'anh chẳng biết gì cả!", "anh chẳng hiểu gì cả!". Mấy lần liền và hình như cũng mấy lần trò chuyện gần đây nữa, hay được nghe 'anh chẳng biết gì cả!", "anh chẳng hiểu gì cả!".
    Lạ nhỉ? Những chân trời xa tít và thăm thẳm mình còn không lạ. Những chân trời hồng hào hoặc tím ngắt- mình cũng đã biết.... Những chân trời xanh mướt hoặc mù sương- mình cũng đã đến.... Thế mà dạo này, em cứ bảo hoài, 'anh chẳng biết gì cả!", "anh chẳng hiểu gì cả!"... là tại làm sao?:-)
    Mà, hôm qua em còn tự dưng bảo, "cái Hạ nó dịu dàng, khéo léo đấy, hay là anh sang nhóm của nó...". He...he... thật là lung bung lắm, ảo diệu lắm- cái thế giới của em mình!:-)
  2. Dani1

Dani1 Thành viên mới

Vị chua có khá nhiều cung bậc....
    Vị đắng cũng như vậy!
    Và, vị ngọt cũng thật nhiều cấp độ khác nhau....:-)

Nỗi niềm vui, buồn cũng giống y như những vị ấy- nhiều cung bậc, nhiều cấp độ, sắc màu....
    Có một cung bậc, cấp độ của buồn mà có thể tạm gọi là buồn dịu dàng? Nó dịu và nhè nhẹ; chứ nó không làm con người ta bã ra, tả tơi ra, ỉu xìu xìu ra....:-)

Đầu giờ của sáng nay, cả hai anh em nhà này đều kiểu như thế?
    Bình thản đến bên nhau, không lắm lời như mọi lúc.... Chừng 5-6 phút, uống nhấp môi, xong việc cần làm cho nhau, rồi em đi.... Nán lại một lát, mình cũng đi.
    Khoảng 10h 30 thì hoàn thành công việc. Nhắn tin, "Anh đã hoàn thành"; nhận được hồi âm lập tức, "Vâng, anh nghỉ lát đi.... ".:-)

Mới hay rằng, có những thứ vào những lúc nhất định, mà chúng trôi chầm chậm chút cũng rất là thú vị....:-)
    Buồn dịu dàng hình như cũng là thứ buồn mang vẻ lắng sâu hơn?:-)
  3. Dani1

Dani1 Thành viên mới

Mấy hôm nay em hay mặc áo dài, thấy em như muốn bảo, "em sẽ ít bướng hơn, em sẽ ... hiền hơn"....:-)
    Tối nay, em cũng mặc áo dài, sắc đỏ làm chủ đạo. Rất đẹp! Vì thế, mình chọn cà- vạt tím mận, cho nó gọi là vừa hợp với thời tiết hơi se lạnh mà lại đồng điệu với áo dài của em ....:-)

Em tươi tắn, cười nhiều. Những nụ cười tỏa sáng, xinh quá là xinh....:-)

Chỉ thương em phải trải qua một chặng đường khá dài để về bên mẹ. Trời mưa gì mà không chịu ngớt đi, suốt từ chiều rồi mà vẫn cứ giăng giăng mãi ....:-(
  4. Dani1

Dani1 Thành viên mới

Em bảo sáng nay sẽ bận lắm. Em bảo, chỉ gặp một lát, 8h, ở chỗ "ấy" ấy....:-) Vậy mà, mới 7h50 mà em đã "anh đâu rồi?". Vốn là người tốt và chuyên nghiệp :-)-p...:-D), nên lúc đó, mình đang cách chỗ 'ấy' khoảng 800m và 'anh còn ...200m nữa!" :-D.
    Vui nhất là không hẹn mà hai anh em hôm nay lại mặc như có hẹn- màu áo y hệt nhau! Xanh bờ- lu! :-). Chỉ gặp một lát, em vội vã quay về văn phòng cơ quan. Vội đến nỗi, được hỏi " em vội lắm sao?" thì cũng chỉ có thể gật gật, "vâng... họp lúc 8 h".
    Em vẫn khỏe, vẫn biết chăm chỉ với bổn phận của mình tại cơ quan! Thấy em vẫn rất chi là đáng yêu!:-)
  5. Dani1

Dani1 Thành viên mới

Vừa nhắn cho em một tin ngắn, vui:

- "09h22 sáng nay, anh đã hoàn tất việc mà em muốn xong! Bây giờ lại bắt đầu chuyển sang làm cho xong những việc tương tự để "một người" được vui lòng! He ...he....":-)

Em vui vẻ hồi âm ngay:

- "Hi... hi....":-)

Nghĩa là chiều hôm nay đã có một kết thúc vui, vui với cả hai anh em nhà Dani!:-)

6. Dani1

Dani1 Thành viên mới

Em gọi về....
    Tiếng cười trong trẻo lắm....
    Em bảo là đúng hai ngày nữa em mới về, chiều ngày kia....
    Em nói về màu xanh và những vui vẻ của chuyến đi. Em nói về cảm hứng tiêu tiền. Em bảo, sẽ cho anh biết ối thứ mà anh sẽ không thể ngờ tới....:-)

Đành "hì...hì... vậy cơ à?" :-)
    Lại những âm thanh trong trẻo, tươi vui cất lên....

Em mình cũng nữ tính ra trò cơ đấy....Hì...hì....
    :-)
  7. Capital287

Capital287 Thành viên quen thuộc

Chỉ thích hoa đào vào mùa xuân thôi ạ :-D
  8. ke_chien_bai

ke_chien_bai Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Nghĩa là bạn không thích hoa cúc mùa thu, đúng không? :)
  9. Dani1

Dani1 Thành viên mới

Vốn đã dịu dàng, dạo này em còn dịu dàng hơn....
    Em tuyệt nhiên không nói to nữa; cũng không thích làm "chỉ huy" nữa.:-)
    Mình bảo rằng, "chẳng cần xINH lắm và cũng chẳng cần thông mINH lắm; phụ nữ chỉ cần sống, lao động và yêu thương sao cho không có gì phải quá bất bÌNH với thế giới thôi là đã rất gần với Hạnh Phúc rồi, em ạ"; thì em cười rất sảng khoái, ngước mắt lườm, chắc có ý là, "anh chỉ được cái nói lúc nào cũng đúng và rất... đúng thôi!" :-p:-D
    Một hồi sau, em lại cười rất tươi rằng, "Hi...hi... cơ mà nói như anh thì dễ ; chứ ai mà sống và yêu thương được như thế thì hiếm lắm. Nói chung, là cũng khó , anh nhỉ?":-)
    Lại khẽ gật đầu với em, "ừ... cũng khó... cũng không dễ lắm mà....":-)
  10. Dani1

Dani1 Thành viên mới

Bảo em rằng, anh vừa từ chân trời thăm thẳm vừa mới trở về. Một trải nghiệm ròng rã và không thể quên! Lại càng thêm nhiều thứ trên đời! Sẽ biết thêm giá trị của những niềm vui và của cả những nỗi buồn nữa. Lại hy vọng, lại nghĩ đến những ngày tươi sáng, bình yên của mai này.... Em cười, em vui lắm. Em bảo, "anh mà đột ngột về như thế, lại đột ngột đến chỗ em làm như thế thì có khi em ngất mất! Thật đấy! Thực sự buổi chiều hôm nay là lạ thường với em, anh ạ!"

Tưởng là sẽ còn lâu mới có buổi chiều như hôm nay. Vậy mà.... Em cười vui và hẹn ngày gặp lại. Gặp lại để kể chuyện, để hỏi , để căn vặn, để thực sự nhìn thấy nhau, để... có lẽ là cả làm những gì cả hai cùng thích nữa!:-)