1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tâm sự về au pair Đức

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi AupairVietnam, 14/12/2015.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. AupairVietnam

AupairVietnam Thành viên mới

Đây là những dòng tâm sự của bạn Thanh Hà, 1 tân au pair Đức của Tổ chức Aupair Vietnam! Hi vọng bài chia sẻ này sẽ giúp các bạn hiểu thêm phần nào về chương trình

"Vậy là năm 2015 đã đang trôi dần qua những ngày cuối. Mùa đông năm nay cũng có chút đặc biệt hơn những năm trước, vì mình đang hưởng 1 mùa đông cách nhà 1/4 vòng trái đất mà :)
    đã là tháng thứ 4 mình làm aupair, tháng thứ 4 ở đức, tháng thứ 4 sống cùng với gia đình thứ 2 của mình.
    Nhớ những ngày đầu tiên đến đây, nghe các bạn aupair đến từ các nước khác kể về cuộc sống, công việc vất vả, và những bất đồng với gia đình mới, mình đã rất lo lắng (đặc biệt khi gia đình mình lại đối xử quá tốt đối với mình). mình luôn lo sợ rằng, sau những ngày đầu tiên ấy, khi mình không còn như người khách lạ đến chơi vài ngày nữa, mà chính thức trở thành 1 người sống trong gia đình đó, 1 người "làm việc" cho chủ nhà. suy nghĩ đó đã làm mình mất ngủ suốt mấy đêm liền, vì mình vốn là đứa quen sống xa nhà, không thông thạo việc gia đình. nghiêm trọng đến độ, sau vài ngày ăn chơi đầu làm quen với cuộc sống mới, mình đã bắt Gastmutter viết cho cái plan công việc mà mình phải làm (đến giờ vẫn nhớ cái gương mặt ngạc nhiên của Gastmutter lúc đó) :) mình cứ luôn hoài nghi vì mình làm thật sự quá ít so với những gì mình nhận lại từ gia đình. cụ thể mình chỉ phải trông đứa bé 3 buổi/tuần, mỗi buổi từ 3-7h tối và tuyệt đối không hơn. ngoài những khoản tiền tối thiểu như tiền tiêu vặt, vé xe, Gastmutter còn chi mỗi tháng 300€ cho khoá học của mình. nhưng số tiền đó thật sự không thấm vào đâu so với số tiền cô phải chi trả khi mình đi chơi cùng :)
    Ngày nào Gastmutter cũng hỏi thăm mấy bận về khoá học, hỏi xem mình có bị con bé bắt nạt không, hỏi xem mình có thiếu, cần gì không, và dù cho đi làm về muộn đến mấy thì vẫn luôn gõ cửa phòng chúc mình ngủ ngon mỗi tối, vẫn không quên cảm ơn mình vì trông đứa nhỏ trước khi đi làm.

Tốt đến độ cứ mỗi khi ngồi nói chuyện với mấy đứa bạn aupair (không ai là người Việt Nam) rồi kể đến nhà mình là chúng nó lại:"thôi đừng kể nữa tao sắp rớt nước mắt rồi" hay "thôi con này không cần hỏi thăm cũng biết nay nó sướng rồi"

Tất nhiên không có gì là sung sướng hết cả. công việc aupair nhiều khi cũng rất cực khổ và gian nan. nhưng đổi lại nó lại giúp cho những người như mình có cơ hội được hiểu biết, trải nghiệm văn hoá, đời sống của người Đức và đặc biệt là được ăn những món ăn của người Đức hàng ngày (khoản này mình chắc chắn rằng các bạn du học sinh có mơ cũng không được)
    Đến giờ thì mình cũng đã công nhận rằng bản thân rất may mắn khi vào được một gia đình hợp đến vậy, thậm chí còn hợp hơn cả mình ở với bố mẹ mình nữa. sau 4 tháng rất may vẫn chưa xảy ra xích mích gì, thay vào đó là niềm vui khi càng ngày mình càng cảm nhận được sự quan tâm, tình yêu thương mà mọi thành viên trong gia đình dành cho mình. Giờ đây, mỗi khi giới thiệu mình với một ai đó, thay vì nói "sie ist unser Aupair Mädchen" - cô ấy là Au pair của chúng tôi- Gastmutter sẽ nói "sie ist meine neue Tochter - Cô ấy là đứa con gái nữa của chúng tôi.

1 năm aupair này không chỉ cho mình cơ hội để trải nghiệm, mà còn là khoảng thời gian cần thiết để mình chuẩn bị cho việc học tập sau này, và cũng là thời gian để "ngấm", để dần yêu nước Đức.

Lời cuối mình xin gửi lời cảm ơn đến Aupair Vietnam đã đem đến cho mình một gia đình. Một gia đình mà cùng với những con người trong gia đình đó, dù có cách xa nhà đến mấy, trong tim mình vẫn luôn ấm áp và cảm thấy mình đang ở nhà!"

Các bạn có thể xem thêm tâm sự của các bạn au pair tại Fb của Aupair Vietnam nha: https://www.facebook.com/aupairvietnam/
  2. lynkim213

lynkim213 Thành viên mới

Ôi thích quá. Nước Đức tình yêu của iem ^^ Em muốn mau chóng học xong để được sang Đức. Hí hí. Aupair Vietnam cho em hỏi, khoảng tháng 6/2016 em xong thì nên làm hồ sơ từ khi nào ạ?
  3. AupairVietnam

AupairVietnam Thành viên mới

@lynkim213 Em nên làm hồ sơ từ bây giờ là được. Trong thời gian vừa học, em vừa hoàn thiện hồ sơ để tìm gia đình cho kịp nhé. Em cho chị liên lạc của em để tư vấn cho em kỹ hơn nhé.