1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tâm trạng của một tân kỹ sư!

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi tvtuhp, 26/02/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tvtuhp

tvtuhp Thành viên mới

Tâm trạng của một tân kỹ sư!

Các anh chị thân mến, em là một kỹ sư nghành máy xây dựng mới ra trường đang chuẩn bị đi xin việc. Vậy mà sao em cảm thấy thiếu tự tin quá, em chẳng thể hình dung ra công việc trong tương lai của mình sẽ là gì nữa, với lại em thấy vốn kiến thức chuyên nghành của mình còn hạn hẹp quá. Vậy cho phép em được xin hỏi các anh chị đi trước là khi các anh chị mới ra trường có thấy tự tin về những kiến thức mà các anh chị đã tiếp thu được trong quá trình học không?
  2. ttbinhan

ttbinhan Thành viên mới

Cha`o em,
    No''i chung la` ai cu~ng va^.y nhung quan tro.ng la` mi`nh phai la`m gi`?
    Em ne^n tu+. tin voi nhu+~ng gi` mi`nh bie^''t. Em ha~y nhi`n la.i xem nhung na(m tha''ng trong truong em đa~ ho.c đuoc gi`. Neu em thay quen he^''t thi` ne^n o^n la.i đe^? đem cho mi`nh tu+ tin. Ne^''u so sa''nh voi ba.n be` cu`ng lop thi` em tha^''y ba.n be` co'' bie^''t nhie^`u ho+n em kho^ng? Ne^''u i''t hon thi` ne^n ti`m hie^?u ho.c the^m đe^? la^''y tu+. tin.
    Kien thuc chuyen mo^n thi` mi`nh se~ hoc ho?i khi dduoc ddi la`m. Em co'' the^? ti`m hie^?u the^m trong thoi gian ti`m viec la`m. Khong biet o+? VN nhu the^'' na`o chu+ o+? nuoc ngoai thi` khi em ddi xin viec la`m, em co'' the^? ho?i nguoi phong va^''n ra^''t nhie^u thu+''. Ho. se~ giai dda''p cho mi`nh cty ho. la`m gi`, ho. ddoi hoi gi`, v..v...
    Thieu tu+. tin cu~ng khong phai luc na`o cu~ng xa^''u. No'' ta.o cho minh y'' chi'' pha^''n đa^''u hoc ho?i đe^? tie^''n le^n. Nhieu lu''c qua'' tu+. tin nhu+ "e^''ch ngo^`i đa''y gie^''ng" thi` mo+''i nguy hie^?m.
    Mo^.t ddie^?m nu+~a la` hoc gioi kho^ng ba?o dda?m khi ddi la`m mi`nh se~ thanh co^ng. Nhieu nguoi hoc ra^''t binh thuong nhung ra^''t thanh co^ng trong su+. nghie^.p.
    Ha~y tu+. tin voi nhg+~ gi` mi`nh bie^''t, sa(~n sa`ng ddo^''i ma(.t vo+'' thu+? tha''ch thi` se~ vuot qua ta^''t ca?.
    Chu''c em thanh co^ng
  3. halai1998

halai1998 Thành viên mới

Ồ có gì mà đáng lo , ai mới ra trường lại chả thiếu tự tin ? không ít thì nhiều ...
    Có nhiều tay đi làm lâu năm rồi mà vẫn còn thiếu tự tin thì mới đáng chê
    Tự tin nó chỉ đến khi mình đã trải qua nhiều thử thách trong công việc hàng ngày . Các bạn đừng sợ thất bại mà cứ dấn thân vào những chỗ khó mà không sợ bị chê cười . Có bị bọn Công nhân chê cười chửi xéo hay nói móc thì có sao ? Ta không nên mạc cảm ta đây là KS sợ quê mà giấu cái đuôi dốt . Ta dốt thì ta nhận là ta dốt và ta học hỏi, ai giậy thì ta học . Đứa nào cười thì rồi xem sau này nó còn giám cười không ?
    Nói thì dễ làm thì khó nhưng các bạn cứ chịu khó làm xem
    Chịu khó nhé
  4. Toni_Guy

Toni_Guy Thành viên rất tích cực

Sắp tốt nghiệp thôi nhưng em đang có tâm trạng của... 1 kẻ thất nghiệp... hic hic... không biết mò về VN có làm nên trò trống gì ko đây... Sắp giã từ cuộc đời SV để trở thành 1 tên thất nghiệp Chắc phải chịu khó tập pha cà phê ngon ngon 1 tí để khi đi thực tập thì cố làm tốt công tác pha cà phê... chắc sếp sẽ chiếu cố viết cho vài dòng tốt đẹp
  5. halai1998

halai1998 Thành viên mới

Ấy đừng có mà bò về VN, thời buổi này không còn được cái danh VK "yêu nước" hồi hương đâu
    Có việc mà kiếm ít tiền còn bị chê nữa là thất nghiệp mà mò về VN thì còn bị Bà con chửi cho đấy
  6. mommy

mommy Thành viên mới

Chuyện tự nhiên thôi, ai cũng vậy .
    Một trong những nguyên nhân theo tôi là do mình cảm thấy mình chưa biết nhiều về cái mình đang hoặc sẽ làm . Nếu bạn cố gắng tìm hiểu thêm về công việc và môi trường làm việc sau này thì bạn sẽ cảm thấy tự tin hơn .
    Nếu bạn có quen các anh chị khoá trước hay bạn bè người quen đã từng làm việc có liên quan đến ngành này, bạn có thể hỏi họ về kinh nghiệm làm việc của họ, công việc hàng ngày của họ là gì, làm việc với ai, dùng những công cụ gì, gặp những khó khăn gì, họ thích làm gì nhất, ghét gi nhất, làm công ty nào, sản phẩm là gì ... v.v. nếu có cơ hội thì nhất định vào thăm chổ họ làm .
    Không biết VN thì sao chứ bên Mỹ hầu hết các công ty đều có websites. Ít nhất bạn cũng có thể tìm được một số thông tin về sản phẩm và dịch vụ của 1 công ty trên website của họ . Ngoài ra có thể nhiều thông tin hữu ích khác, và cũng là dịp cho mình học thêm từ ngữ trong ngành, biết thêm new technologies. Nếu website có phần jobs/career thì nhớ vào xem để biết họ thường đòi hỏi những kiến thức, kỹ năng gì cho loại công việc của bạn .
    Không biết ở VN và riêng ngành của bạn thì sao, chứ riêng tôi thấy kiến thức học ở trường rất ít được sử dụng trong công việc, cho nên hy vọng bạn không phải lo lắng nhiều về điểm này . Nên tìm hiểu về công việc tương lai càng nhiều càng tốt .
    Không ai biết hết mọi thứ, ngay cả những người làm việc lâu năm cũng phải học hỏi (lắm khi từ những người mới) . Bạn mới ra trường chưa đi làm hay mới đi làm thì ai cũng biết là bạn chưa biết gì nhiều rồi ...không phải lo nữa cứ thoải mái học hỏi .
    Chúc bạn thành công.
  7. Toni_Guy

Toni_Guy Thành viên rất tích cực

May quá, mình không có tí gì trong đầu nên không sợ bị phí kiến thức
  8. bietlamsaoday

bietlamsaoday Thành viên mới

Bạn Toni vui tính ghê
  9. thuyenxaxu

thuyenxaxu Thành viên rất tích cực

Tâm trang của mình khi mới ra trường ngành kỹ sư ?
    Ui chu choa, để Thuyền đi ngược thời gian, ngược trở lại cái thủa vàng son hồi đó nha ...
    Hồi đó, khi mới ra trường, lớp của Thuyền khoảng 40 đứa, đứa nào cũng háo hức và như cá kình được thả ra ngoài biển vậy . Vừa mừng và cung vừa xúc động .
    Xúc động Vì lớp kỹ sư computer của Thuyền học , lớp bắt đầu bằng 83 đứa, khi ra trường chỉ còn dưới 40 đứa mà thoi . Ngay năm đầu tiên cũng mất đi gần mười mấy đứa chuyện sang ngành kỹ sư khác vì chịu không nổI .
    Vui mừng vì ai cũng có job cả . Chuong trình coop ma `. Ai cung chỉ việc quay lại làm cho hãng mà mình đang làm việc term trước . VÌ hãng trả luong cao và đa số thích sinh vien coop từng làm việc ở hãng mình vì có kinh nghiệm rồi và khỏI phai trainned . Thời đó, job cũng đầy dẫy nữa .
    Thuyền nhớ hông quên, hồi, sau khi ra truong được chừng 2 tháng, cộng đồng VN có tổ chức hội chợ tết Nguyên Đán ở Toronto . (lop của Thuyền ra truong thang 12) Thuyền có rủ bạn bè trong lop đi hoi chợ VN cho biết . Cả đám ngồi chung voi nhau tán dóc o mot góc của hôi truong . Đua nhau kể về công việc của sở làm mình và luong bổNg hãng tăng cho ngay trong tháng dầu tiên . Moi ra truong hăng say chiến thắng lắm . Và đa số đều có mỹ nhân đi kề một bên cả . hihih Hầu như là 100% dân số của lớp Thuyền dạo đó .
    Bây giơ `thì chả biết đám bạn bè đó đã trôi giạt về phuong nào . Riêng Thuyền, cũng nhu con thuyền lạt dạt khắp xứ khap miền vậy . Texas có lẽ ít sông hồ nên Thuyền đã nhận noi này làm nơi định cư !
    Chă"c là tâm trạng khác voi các bạn moi ra truong bay giờ lắm , đúng hong ? Thoi thì moi nguoi có mot niem vui rieng hén ....